"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

รีวิว DIY 256 บาทกับเสาฝากระโปรงหลังเนียนๆเหมือนรุ่นพี่ Civic

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว Honda City Club ผมเป็นสมาชิกนี้มาได้ซักพักแล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยได้โพสเท่าไร ส่วนตัวชอบการ DIYเพราะเรียนเกี่ยวกับรถยนต์มาบ้างจึงรักและอยากทำด้วยตัวเองครับ วันนี้จะทำการ DIY แบบบ้านๆของผมเองมาแบ่งปันให้เพื่ิอนๆสมาชิก Honda City Club ดูกันครับเริ่มต้นจากความชอบในความเรียบร้อยของงานประกอบ รวมถึงจุดเล็กๆน้อยๆของตัวรถ ซึ่งผมคิดว่า City ทำได้ดีกว่าคู่แข่งบ้างเล็กน้อย ซึ่งคู่แข่งจะออกแนวลดต้นทุนกับจุดเล็กจุดน้อยที่เรามองไม่เห็นซึ่งอาจทำให้รถเราดูด้อยลงไป แต่บางอย่างคู่แข่งก็ดีกว่านะคับ ก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่เลือกรถคันนี้ ปล.ผมก็ใช้รถของคู่แข่งด้วย ไม่ได้มีเจตนาเปรียบเทียบให้เกิดปัญหานะครับ)
โม้มาเยอะ มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

ที่จะทำการ DIY ในวันนี้ก็คือ เจ้าเสายึดฝากระโปรงหลังครับ อย่างที่เห็นในภาพ

ก่อนอื่นแนะนำเว็บหา Part No. อะไหล่ของ Honda ครับ เผื่อไว้ใช้ไปต่อยอด DIY ได้ครับ
http://www.lingshondaparts.com/
สมัครสมาชิกก่อนนะครับ ไม่เสียต่าใช้จ่ายใดๆ แล้วเราก็สามารถดู Part No. อะไหล่ของ Honda ได้เกือบทุกรุ่นเลยครับ
(ที่ศูนย์หวงเหลือเกิน เราไม่ง้อแล้วครับ ไปถึงก็สั่ง Part ตามรหัสได้เลย)

สำหรับการ DIY ครั้งนี้ ผมจะนำ Part ของรุ่นพี่ Civic FD มาใช้กับ City ของเราครับ ซึ่งส่วนโค้งใกล้เคียงกับขายึดฝากระโปรงท้ายรถเราที่สุดครับ

Part No. ของเจ้าฝาครอบพลาสติกตามนี้นะครับ
74895-SNL-000ZA RHD
74896-SNL-000ZA LHD

สองชิ้นซ้ายขวาครับ
ราคาชิ้นละ 124 บาทครับ
สองชิ้น + VAT 256 บาทครับ
**ราคา ณ วันที่ 11 กรกฎาคม 2556 V.Group แจ้งวัฒนะครับ ผมสั่งไว้ประมาณ 5 วันได้ครับ แต่ละศูนย์คงช้าเร็วต่างกันนิดหน่อยครับ**

เหตุผลของการทำ DIY

1.ทำให้รถเราดูดีขึ้น (อันนี้แล้วแต่คนนะครับ แต่ผมว่ามันเรียบร้อยดี เหมือนพวกรถเกรดดีๆ หรือยุโรป)
2.ทำง่าย ราคาไม่แพง สั่งศูนย์ได้เลยครับ
3.ใช้เวลาไม่มากครับ ไม่ได้ใช้เทคนิคอะไรมากมาย

อุปกรณ์ที่ใช้มีดังนี้

1.ที่แกะปุ๊ก (พลาสติกยึด) อันนี้ใครไม่มีก็ใช้อะไรงัดออกมาก็ได้ครับ ไม่ต้องก่วงว่าจะเสียเพราะมีให้ใน part อยู่แล้วครับ
2.คัตเตอร์ ใบเลื่อย
3.กระดาษทราย (อันนี้ให้ขอบมันเนียนเฉยๆครบ ไม่มีก็ได้)

สำหรับรถใครไม่ใช่รุ่น SV (ไม่มีแผ่นปิดฝากระโปรงที่เป็นพรม) พรมสั่งศูนย์ ได้เลยครับ 253 + VAT 7% ก็ประมาณ 272 บาทส่วนปุ๊ก ใช้เบอร์ 5 หรือ 5มม ราคาประมาณ 10-15 ตามไปกูกระทู้ DIY เก่าๆได้ครับพอเห็นอยู่บ้างครับ

ขั้นตอนการทำ

1.หลังจากสั่งของไว้ 5 วันของก็มาถึงครับ เพิ่งไปรับมาเมื่อเช้า ดู Part No. กันให้ชัดๆอีกทีนะครับ

2.แกะปุ๊กพลาสติกที่ยึดพรมตัวล่างสุดออกทั้งสองข้างครับ ซ้ายขวา

3.ทำการวัดและตัดส่วนที่เกินออกด้วยใบเลื่อยครับ ในส่วนนี้ผมตัดออกประมาณ 1/2 ซม.ครับ ทั้งด้านซ้ายและขวาครับ ดึงปุ๊กตัวล่างที่อยู่กับ Part ออกด้วยครับเพราะไม่ได้ใช้ครับ (หรือใครจะใช้ก็เจาะรูเพิ่มเอานะครับ อันนี้ผมไม่อยากเจาะรถ ตัวเดียวก็อยู่แล้ว)

4.นำไปยึดกับรูปุ๊กด้านล่างสุดที่เพิ่งถอดออกไปครับ และตัดส่วนกระดูกของชิ้นงานออกเป็นบางส่วนที่ติดเช่นบางส่วนติดสายไฟตอนประกอบเสาด้านขวานะครับ จุดนี้มีสายไฟอยู่อาจประกอบยากกว่าหน่อยครับ

5.ทำทั้งสองข้างแบบเดียวกันครับ เช็คความเรียบร้อย เป็นอันเสร็จครับ สวยเนียนได้แบบรุ่นพี่แล้วครับ ขอให้สนุกกับการทำ DIY ครับ

จะมีจุดนึงที่ไม่เนียนเท่าไรนะครับ เพราะมันเข้าไปได้สุดแค่นี้จริงๆ

**ถ้าการ DIY นี้ซ้ำหรือข้อมูลผิดพลาดประการใดต้องขออภัยเพื่อนๆด้วยนะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก สงสัยตรงไหนผมยินดีตอบทุกคำถามครับ ขอบคุณครับ**
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 6# jack8102

โดยส่วนตัวผมคิดว่า part 2 ชิ้นนี้แม้ราคาจะไม่มากทำไม Honda ถึงไม่ใส่มาให้ อาจเป็นเพราะรถคู่แข่งในระดับเดียวกันไม่มี รวมถึงถ้าผลิตจำนวนมากคิดต้นทุนที่เพิ่มเข้าไปในแต่ละคันแล้วถือว่าเยอะมากๆเลยครับ และยังเพิ่มเวลาในการผลิตเข้าไปอีก ถ้าลองคิดเล่นๆ เพิ่มเวลาในการประกอบเข้าไปคันละ 2-3 วินาที ซึ่งในความเป็นจริงน่าจะเกินกว่า ประกอบ 10000 คันก็ 2-3 หมื่นวินาที โอ้ ไม่ใส่ดีกว่าครับ (ในมุมมองของผู้ผลิต) ส่วนผู้บริโภคอย่างเราก็เลยไปหามาใส่เองครับ  555
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 8# papa-mama

ใช่ครับ part สองชิ้นนี้แค่มาครอบเสาเหล็กยึดฝากระโปรงไว้เฉยๆครับ

ตอบกลับ 9# bankysos

03 ผมไม่แน่ใจนะครับ ผมว่าน่าจะได้แต่จะเนียนรึเปล่าไม่รู้เหมือนกันครับ ส่วนโค้งอาจต่างกันนิดหน่อยครับ

ตอบกลับ 10# Blebboy

สั่งของจากศูนย์ได้เลยครับ ที่แผนกอะไหล่เลยครับ part number ตามตัวสีแดงครับ จะมีด้านซ้่ายและขวาครับ ลองทำดูนะครับ ไม่ยากครับ ผมอยากให้มันดูเรียบร้อยในจุดเล็กๆอะครับ เดี๋ยวจะทำอีกจุดแล้วจะมารีวิว DIY ให้ดูอีกทีครับ จุดต่อไปเป็นที่ปิดน๊อตยึดสายเข็มขัดนิรภัยครับ

ตอบกลับ 32# suratk

ขอบ City เองไม่มี part ตัวนี้ครับ ผมเลยต้องเอาของ civic ที่ใกล้เคียงมาใส่แทน

ตอบกลับ 31# ignitedrev

ของ New city ผมยังไม่เคยลองนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host