Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

รีวิว DIY 256 บาทกับเสาฝากระโปรงหลังเนียนๆเหมือนรุ่นพี่ Civic

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว Honda City Club ผมเป็นสมาชิกนี้มาได้ซักพักแล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยได้โพสเท่าไร ส่วนตัวชอบการ DIYเพราะเรียนเกี่ยวกับรถยนต์มาบ้างจึงรักและอยากทำด้วยตัวเองครับ วันนี้จะทำการ DIY แบบบ้านๆของผมเองมาแบ่งปันให้เพื่ิอนๆสมาชิก Honda City Club ดูกันครับเริ่มต้นจากความชอบในความเรียบร้อยของงานประกอบ รวมถึงจุดเล็กๆน้อยๆของตัวรถ ซึ่งผมคิดว่า City ทำได้ดีกว่าคู่แข่งบ้างเล็กน้อย ซึ่งคู่แข่งจะออกแนวลดต้นทุนกับจุดเล็กจุดน้อยที่เรามองไม่เห็นซึ่งอาจทำให้รถเราดูด้อยลงไป แต่บางอย่างคู่แข่งก็ดีกว่านะคับ ก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่เลือกรถคันนี้ ปล.ผมก็ใช้รถของคู่แข่งด้วย ไม่ได้มีเจตนาเปรียบเทียบให้เกิดปัญหานะครับ)
โม้มาเยอะ มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

ที่จะทำการ DIY ในวันนี้ก็คือ เจ้าเสายึดฝากระโปรงหลังครับ อย่างที่เห็นในภาพ

ก่อนอื่นแนะนำเว็บหา Part No. อะไหล่ของ Honda ครับ เผื่อไว้ใช้ไปต่อยอด DIY ได้ครับ
http://www.lingshondaparts.com/
สมัครสมาชิกก่อนนะครับ ไม่เสียต่าใช้จ่ายใดๆ แล้วเราก็สามารถดู Part No. อะไหล่ของ Honda ได้เกือบทุกรุ่นเลยครับ
(ที่ศูนย์หวงเหลือเกิน เราไม่ง้อแล้วครับ ไปถึงก็สั่ง Part ตามรหัสได้เลย)

สำหรับการ DIY ครั้งนี้ ผมจะนำ Part ของรุ่นพี่ Civic FD มาใช้กับ City ของเราครับ ซึ่งส่วนโค้งใกล้เคียงกับขายึดฝากระโปรงท้ายรถเราที่สุดครับ

Part No. ของเจ้าฝาครอบพลาสติกตามนี้นะครับ
74895-SNL-000ZA RHD
74896-SNL-000ZA LHD

สองชิ้นซ้ายขวาครับ
ราคาชิ้นละ 124 บาทครับ
สองชิ้น + VAT 256 บาทครับ
**ราคา ณ วันที่ 11 กรกฎาคม 2556 V.Group แจ้งวัฒนะครับ ผมสั่งไว้ประมาณ 5 วันได้ครับ แต่ละศูนย์คงช้าเร็วต่างกันนิดหน่อยครับ**

เหตุผลของการทำ DIY

1.ทำให้รถเราดูดีขึ้น (อันนี้แล้วแต่คนนะครับ แต่ผมว่ามันเรียบร้อยดี เหมือนพวกรถเกรดดีๆ หรือยุโรป)
2.ทำง่าย ราคาไม่แพง สั่งศูนย์ได้เลยครับ
3.ใช้เวลาไม่มากครับ ไม่ได้ใช้เทคนิคอะไรมากมาย

อุปกรณ์ที่ใช้มีดังนี้

1.ที่แกะปุ๊ก (พลาสติกยึด) อันนี้ใครไม่มีก็ใช้อะไรงัดออกมาก็ได้ครับ ไม่ต้องก่วงว่าจะเสียเพราะมีให้ใน part อยู่แล้วครับ
2.คัตเตอร์ ใบเลื่อย
3.กระดาษทราย (อันนี้ให้ขอบมันเนียนเฉยๆครบ ไม่มีก็ได้)

สำหรับรถใครไม่ใช่รุ่น SV (ไม่มีแผ่นปิดฝากระโปรงที่เป็นพรม) พรมสั่งศูนย์ ได้เลยครับ 253 + VAT 7% ก็ประมาณ 272 บาทส่วนปุ๊ก ใช้เบอร์ 5 หรือ 5มม ราคาประมาณ 10-15 ตามไปกูกระทู้ DIY เก่าๆได้ครับพอเห็นอยู่บ้างครับ

ขั้นตอนการทำ

1.หลังจากสั่งของไว้ 5 วันของก็มาถึงครับ เพิ่งไปรับมาเมื่อเช้า ดู Part No. กันให้ชัดๆอีกทีนะครับ

2.แกะปุ๊กพลาสติกที่ยึดพรมตัวล่างสุดออกทั้งสองข้างครับ ซ้ายขวา

3.ทำการวัดและตัดส่วนที่เกินออกด้วยใบเลื่อยครับ ในส่วนนี้ผมตัดออกประมาณ 1/2 ซม.ครับ ทั้งด้านซ้ายและขวาครับ ดึงปุ๊กตัวล่างที่อยู่กับ Part ออกด้วยครับเพราะไม่ได้ใช้ครับ (หรือใครจะใช้ก็เจาะรูเพิ่มเอานะครับ อันนี้ผมไม่อยากเจาะรถ ตัวเดียวก็อยู่แล้ว)

4.นำไปยึดกับรูปุ๊กด้านล่างสุดที่เพิ่งถอดออกไปครับ และตัดส่วนกระดูกของชิ้นงานออกเป็นบางส่วนที่ติดเช่นบางส่วนติดสายไฟตอนประกอบเสาด้านขวานะครับ จุดนี้มีสายไฟอยู่อาจประกอบยากกว่าหน่อยครับ

5.ทำทั้งสองข้างแบบเดียวกันครับ เช็คความเรียบร้อย เป็นอันเสร็จครับ สวยเนียนได้แบบรุ่นพี่แล้วครับ ขอให้สนุกกับการทำ DIY ครับ

จะมีจุดนึงที่ไม่เนียนเท่าไรนะครับ เพราะมันเข้าไปได้สุดแค่นี้จริงๆ

**ถ้าการ DIY นี้ซ้ำหรือข้อมูลผิดพลาดประการใดต้องขออภัยเพื่อนๆด้วยนะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก สงสัยตรงไหนผมยินดีตอบทุกคำถามครับ ขอบคุณครับ**
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เจ๋งมากๆเลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สุดยอดไปเลยครับผม

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว Honda City Club ผมเป็นสมาชิกนี้มาได้ซ ...
toonkmitnb โพสต์เมื่อ 15/7/2013 13:25

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ คราบ

โห๋  รถเรานี้มัน ลดต้นทุนขนาดนี้เลยหล๋อออ
[

สุดยอดหล่อเลย คาราวะ 3 จอก

หมายความว่าเราเอาเจ้า part ตัวนี้ มาครอบก้านเหล็กของเดิมไว้ใช่มั้ยค่ะ

03 ทำได้มั้ยนะะ

ตอบกลับ 1# toonkmitnb

โอวววเจ๋งมากเลยคับ ไม่เคยเห็นใครทำเลยนะเนี่ย ชอบๆคับ สรุปคือสั่งของที่ศูนย์ใช่ไหมคับแผนกอะไหล่ บอกรหัสที่บอกมาข้างต้นเค้าไปได้เลยใช่ไหมคับ ผมจาเอามาทำบ้างส่วนตัวชอบความเรียบร้อยเล็กๆน้อยๆของรถเช่นกันคับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host