"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ssw ในรูปก็สวยนะครับ น่าจะกว้างประมาณ 6.5-7 นิ้ว ออฟประมาณ 38-42 ประมาณนี้ครับล้อแต่งที่ขายทั่วไป แต่มือสองไม่ค่อยแนะนำนะ ต้องหาแบบคนใช้ขายเอง ซื้อตามร้านดูไม่เป็นจะโดนหลอกขายเอาได้ครับ ผมเคยโดนร้านหลอกขาย 17 มา กลึงมาจนขอบบาง ตกหลุมทีดุ้งซ่อมที 500 เข็ดเลยครับ เลยกลับมาเล่นล้อเดิมๆ แท้ๆ ดีกว่า ที่พูดถึงนี่ใส่คันอื่นนะครับ ไม่ใช่คันนี้ หลังจากนั้นก็หาข้อมูลวิธีดูล้อแท้มือสอง เลยหันไปเล่นล้อแท้ครับ ราคาพอกับมือหนึ่ง แต่ได้ของแท้ เบา แข็งแรง ประหยัดน้ำมัน และสวยงามครับ ถ้าล้อทั่วไป เล่นของใหม่ดีกว่าครับ ส่วนมากมือสอง ก็ต้องมาเก็บสีอีก ไม่งั้นก็ต้องหาสภาพสวยๆ จริงๆ ซึ่งมีน้อยหายากกว่าล้อเดิมติดรถครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 18# weerachs

ชุดนี้ ค่าล้อ 5000 + ทำสี 1500 + ค่ายาง 4500 + ค่าน้ำมันวิ่งเอาของแต่ละที่ ล้อที่ ยางที่ ทำสีที่ จบประมาณ 12000 ครับ  ถ้าเอายางตัวที่ผมส่งลิงค์ให้ ปี 12 แล้วหาล้อในราคาไม่เกินหกพัน ก็จบเท่าผมล่ะครับ ล้อจะอยู่ประมาณ 4-6 พันครับ ยางเนี่ย ส่วนมาก แตะหมื่น สวยๆ ปีใหม่ๆ นะ ยี่ห้อดีหน่อยอ่ะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 29# weerachs

สวยมากครับ ยินดีด้วยนะคร้าบ

ตอบกลับ 31# weerachs

32-34 ตามแต่สะดวกครับ ลองเติมดูของผม 32 วิ่งนิ่มๆ หน่อย 33-34 เวลาเดินทางไกลเพราะเข้าโค้งแน่นดี 32 ย้วยไปหน่อย แก้มมันนิ่มๆ สำหรับผมนะ อันนี้แล้วแต่บุคคลครับ  ปกติ Goodyear รุ่นนี้ ผมแนะนำว่าสัก 34 กำลังดีนะทางไกล เพราะแก้มยางนิ่ม ข้อแรกมันจะย้วยหน่อยเวลาโค้ง ข้อสองแก้มยางนิ่ม ถ้าลมอ่อน ตกหลุมแรงๆ(ย้ำว่าหลุมใหญ่ลึก ตกแรงนะครับ) ยางมันจะบวมได้ครับ เหมือนจะเจอกันอยู่นะ ลองหาข้อมูลในกูเกิลดูครับ เรื่อง Exellent ยางบวม ทางแก้ก็เติมลมสัก 34-35 ไว้ครับ ไนโตรเจนก็จะนิ่มลงพอสมควรแล้วครับ ถ้าใช้ในเมืองก็ 32 ครับนุ่มสบายดี

ตอบกลับ 33# weerachs

แบบห้าพันโล ก็คือแบบธรรมดา หรือกึ่งสังเคราะห์ครับ (Semi Syntetic) ถามทางร้านได้ครับ แนะนำเป็นเบอร์ก่อนนะครับ รถติดแก๊สหรือใช้มานานเครื่องเริ่มหลวมเริ่มกินน้ำมันเครื่องแนะนำใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 10-15W ครับ มันจะหนืดหน่อย เวลาร้อนจะไม่ใสเกินไปจนเสียการระบายความร้อนครับ ส่วนรถธรรมดา 0-5 W ก็พอครับ มันจะหนืดเร่งไม่ออกกว่าเดิม  ส่วนค่าตัวหลัง บ้านเราเมืองร้อนใช้ 40-50 ครับ ตอนนี้ผมใช้ 10w-40,15w-40 ตามแต่หาได้ครับ ส่วนยี่ห้อผมเคยใช้มาก็ Mobil 1 , Vavoline , PTT ส่วนตัวผมว่า PTT ถูกสุด เสื่อมเร็วสุดครับ ใช้เท่ากัน PTT ถ่ายออกมาดำเร็วมากครับ  ส่วน Mobil 1 ดีครับ แต่มีรุ่นให้เลือกน้อยหน่อย ปัจจุบันจบที่ วาโวลีนครับ ใช้ทั้ง Formula 1 สำหรับรถแก๊ส สังเคราะห์แท้ 10,000 โล ราคาประมาณ 1400 ลองดูเห็นว่าลื่นดี คือเครื่องลื่นเร่งง่ายดีเบาๆ แต่ราคาเกินความจำเป็นไป  ตอนนี้ใช้ DuraBlend กึ่งสังเคราะห์ ราคาประมาณ 800 บวกลบ แล้วแต่ร้าน ใช้ได้ 5-7000 โล แต่ผมก็ลากหมื่นโลเปลี่ยนตลอดนะ เห็นว่าทดลองแท๊กซี่เมืองไทย เปลี่ยนทุก 20,000 โล สองแสนเปิดเครื่องออกมาดู เครื่องปกติ เลยลองกับรถตัวเองดูครับ ถ่ายที่หมื่นโล เด๋วสักสองแสนจะเปิดมาดูบ้าง ฮ่าๆๆๆๆ  รถผมยังไม่กินน้ำมันเครื่องครับ ถ้าเริ่มกินแล้วจะลอง MaxLife ราคาพอกัน เห็นว่าช่วยลดการกินน้ำมันเครื่องหลวม ช่วยให้ซีลยางอ่อนตัว ปิดสนิทมากขึ้น สำหรับรถแสนโลขึ้นไป(ผมยังไม่ถึง) รอลองตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ รอให้กินน้ำมันซักหน่อยก่อนครับ เชลล์ก็ดีครับ เคยใช้ตัวเฟอร์รารี่ แต่แพงเวอร์ คาสตรอลก็พอกันทั้งคุณภาพและราคา สรุปว่าดูตามเบอร์ที่ผมบอกละกัน ยี่ห้อแล้วแต่ชอบครับ แถวบ้านยี่ห้อไหนหาง่ายก็เอาตัวนั้นครับใช้เกรดดีหน่อยก็พอครับ เอาความหนืด 10 ขึ้นไป ค่าทนความร้อน 40 ขึ้นไป ผมเอาที่ประหยัดและดีกับรถครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/5/2014 17:14 โดย Ball_Korat

ตอบกลับ 44# weerachs

สบายดีคับ
เรื่องล้อต้องแปลงนิดหน่อยครับ ตัวบ่าด้านในที่ติดกับล้อ ซูซูกิเล็กกว่าคับใส่แล้วเข้าไม่สุดคับปีนอยู่บนบ่า ต้องกลึงคับเอาให้บ่าเข้าได้ไม่กี่บาทคับ แจ้งโรงกลึงว่าขนาดบ่า 56.1 mm.คับลึกไม่ต้องมากสัก 10 mm. ก็ได้ครับ ส่วนฝาด้านหน้าที่สีดำเป็นของเดิมโป้วปิดให้เรียบแล้วทำสีคับ ตอนนั้นหาฝาแล้วหาไม่ได้คับเลยแปลงของเดิมเอากะว่าจะหาโลโก้ฮอนด้ามาติดเลยทำสีดำตอนหลังเลยลืมไปเลย ตอนนี้ต้องลองหาฝาดูก่อนได้ครับถ้ามีก็ชุดไม่กี่ร้อยถ้าไม่ได้จริงๆก็ถอดเฉพาะฝามาทำแบบผมได้ครับ สวยครับดีทั้งสภาพและราคาคับ ซื้อมาจบเลย ใฃ้น็อตเดิม เครื่องมือเดิมติดรถได้หมดคับ ทนทานตามแบบติดรถโรงงานครับ
(อ้อ แล้วอีกอย่างระยะห่างเหลือเยอะมากคับ ไม่ติดเบรค ไม่ต้องรองสเปเซอร์ครับ เอาออกได้เลย ถ้าบ่าพอดี วิ่งไม่มีสั่นคับ เหลือพอจะครอบคาลิปเปอร์สวยๆ ได้เลยคับ..ถ้าอยากจะใส่อ่ะนะคับ)

ปล.แล้วยางป้ายแดงที่เพิ่งลงมาจะทำไงล่ะคับเนี่ย ใครได้ไปนี่สวยๆเลยน๊า ทั้งล้อ ทั้งยาง..อิอิ

ตอบกลับ 46# weerachs

ด้วยความยินดีคับ ขอโทษด้วยคับผมเข้ามาตอบช้าไปหน่อย เสียดายแทนคับ ส่วนเรื่องสั่นไม่มีปัญหาคับ อย่างที่ผมแจ้งคับ ถ้าทำบ่าแล้วเข้าได้พอดีไม่ต้องเสริมต้องรองอะไรเลยคับ สเปคจะเหมือนล้อเดิมติดรถเลยคับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host