"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/9/2013 20:37 โดย speedmove

อยากรู้จังเลยครับ เราจะทำความสะอาดแก้มยางยังไงบ้างครับ วันก่อนเดินผ่าน 27speed เปนcar wash น่ะครับ ล้างแก้มยางได้เงามากๆเลยครับ ยิ่งกว่ายางใหม่อีกน่ะครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แบบบ้านๆ ประหยัดด้วยครับ ปัจจุบันใช้อยู่ ล้างรถทำความสะอาดปกติ

พอเช้คแห้งขัดสี เรียบร้อย  พอถึงยางผมก็ใช้้สูตรนี้...ผสมรอเป็นขวดไว้ใช้นานๆ

ขวดน้ำดื่มที่ประมาณ 6-7 บาท แบ่งเป็น 5 ส่วน

ใส่น้ำแดงหรือpeps...3ส่วน แว็กซี่ 1ส่วน ซันไลท์+ผงซักฝอกที่ผสมน้ำ 1 ส่วน

ทาแล้วออกดำเงาแต่ไม่มากแบบไม่เงาเวอร์  วิ่งแล้วฝุ่นไม่ค่อยเกาะ  จอดที่ไหนหมาก็ไม่มาฉี่ (มดไม่ขึ้นแน่นอน)

แต่ถ้าอยากเงามากก็เพิ่มแว็กซี่หน่อย  ลองดูครับ พวกรถทัวร์30แต่งสวยๆแนะนำมา
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/9/2013 11:02 โดย GigoLO

ผมใช้ กล่องบนซ้ายสุดครับ ลงยาง
ผลที่ได้ก็ พอใจในระดับนึงครับ

เรียงจากซ้ายไปขวา
1.น้ำยาลงยาง        - ราคาประมาน 100บ.
2.แว๊กเคลือบสีรถ    - ราคาประมาน 100บ.
3.น้ำยาลงแม๊กรถ     -ราคาประมาน 100บ.

กระป๋องล่างสุด ใช้ขัด คราบยามะตอย รอยขีดขนาดเท่าขนแมว คราบสีที่ติดบนพื้นผิว + แว๊กเคลือบทั้งคันก็ได้ ราคาประมาน 100บ.

ทั้งหมกซื้อจาก Lotus ครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/5/2014 22:54 โดย weerachs

สวัสดีคับคุณบอลไม่ได้ทักทายกันนานเลยคับ..สบายดีน๊ะคับ..
มีเรื่องรบกวนถามคุณบอลคับ..มีน้องที่ทำงานผม..เขาขายแม็ค switf 16" เหมือนที่คุณบอลใช้อยู่เลยคับ..
ราคาไม่แรงคับ แม๊ค4วงรวมยาง ยางบริสโดตน ทรูนันซ่า 185/55/16" ยางเดือนธันวาคม 2012 ราคา 7500บาท
ถ้าผมจะเอามาใส่ Honda city 2003 ของผม..ขอถามว่า
1. ต้องแก้ไขอะไรเยอะมั๊ยคับ..เห็นคุณบอลเคยบอกว่า
เป็นล้อรถซูซูกิครับ แต่แปลงมาสำหรับซิตี้เรียบร้อยแล้วครับ
2. โลโก้ suzuki ตรงกลางแม๊ค..จะเปลี่ยนเป็นสีดำเหมือนคุณบอล..หาซื้อได้ที่ไหนคับ..
ขอบคุณคับผม..
ปล.ภาพแรกเป็นของน้องที่จะขายให้ผมคับ..อีกภาพเป็นของคุณบอลคับ..ที่ไม่มีโลโก้ suzuki คับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/5/2014 17:14 โดย Ball_Korat

ตอบกลับ 44# weerachs

สบายดีคับ
เรื่องล้อต้องแปลงนิดหน่อยครับ ตัวบ่าด้านในที่ติดกับล้อ ซูซูกิเล็กกว่าคับใส่แล้วเข้าไม่สุดคับปีนอยู่บนบ่า ต้องกลึงคับเอาให้บ่าเข้าได้ไม่กี่บาทคับ แจ้งโรงกลึงว่าขนาดบ่า 56.1 mm.คับลึกไม่ต้องมากสัก 10 mm. ก็ได้ครับ ส่วนฝาด้านหน้าที่สีดำเป็นของเดิมโป้วปิดให้เรียบแล้วทำสีคับ ตอนนั้นหาฝาแล้วหาไม่ได้คับเลยแปลงของเดิมเอากะว่าจะหาโลโก้ฮอนด้ามาติดเลยทำสีดำตอนหลังเลยลืมไปเลย ตอนนี้ต้องลองหาฝาดูก่อนได้ครับถ้ามีก็ชุดไม่กี่ร้อยถ้าไม่ได้จริงๆก็ถอดเฉพาะฝามาทำแบบผมได้ครับ สวยครับดีทั้งสภาพและราคาคับ ซื้อมาจบเลย ใฃ้น็อตเดิม เครื่องมือเดิมติดรถได้หมดคับ ทนทานตามแบบติดรถโรงงานครับ
(อ้อ แล้วอีกอย่างระยะห่างเหลือเยอะมากคับ ไม่ติดเบรค ไม่ต้องรองสเปเซอร์ครับ เอาออกได้เลย ถ้าบ่าพอดี วิ่งไม่มีสั่นคับ เหลือพอจะครอบคาลิปเปอร์สวยๆ ได้เลยคับ..ถ้าอยากจะใส่อ่ะนะคับ)

ปล.แล้วยางป้ายแดงที่เพิ่งลงมาจะทำไงล่ะคับเนี่ย ใครได้ไปนี่สวยๆเลยน๊า ทั้งล้อ ทั้งยาง..อิอิ

ไม่ทันแล้วคับ..น้องเขารีบขาย..ผมเลยถอดใส่รถผมทันที..หลังจากนั้นเอาไปลองวิ่ง..ความเร็วเริ่มเกิน100Km มันสั่นๆคับ..เลยถอดออกเลย..น้องเขาก็เลยขายไปแล้วคับ..เสียดายคับ..ของดีราคาถูก..แต่ผมกับน้องที่ขายก็ไม่เก่งเรื่องล้อซ่ะด้วย..เลยไม่รู้จะแก้ไขยังไง..ของคุณบอลใส่ล้อ Swift แล้ววิ่งเกิน100Km ขึ้นไป..มันสั่นๆมั๊ยคับ..
ปล.1 ยางป้ายแดง Maxxis ของผมเร๋อคับ..ถ้าได้ล้อ Swift ก็จะใส่ล้อ Swift เลยคับ..แม็กเขากวางของผมก็เก็บไว้คับ..เผื่อเบื่อๆ Swift ก็กลับมาเป็นลายเขากวาง..ส่วนยางที่ ติดมากับ Swift ก็ประกาศขายคับ..
ปล.2 ถ้าคุบอลเบื่อๆ แม็ค Swift แล้ว..บอกผมได้น๊ะคับ..ยังสนใจอยู่คับ..ขอบคุณคับผม

ตอบกลับ 46# weerachs

ด้วยความยินดีคับ ขอโทษด้วยคับผมเข้ามาตอบช้าไปหน่อย เสียดายแทนคับ ส่วนเรื่องสั่นไม่มีปัญหาคับ อย่างที่ผมแจ้งคับ ถ้าทำบ่าแล้วเข้าได้พอดีไม่ต้องเสริมต้องรองอะไรเลยคับ สเปคจะเหมือนล้อเดิมติดรถเลยคับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host