"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เรื่องลมล้อยาง 16" ต้องเติมลมเท่าไหร่คับ..ทางร้านที่ติดตั้งล้อแม็กเขาเติมมาให้ผม 35 ผมว่ามันแข็งๆคับ
ส่วนใหญ่ผมนั่งคนเดียว..ว่าจะเติมเป็นลมไนโตรเจนคับ..
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 31# weerachs

32-34 ตามแต่สะดวกครับ ลองเติมดูของผม 32 วิ่งนิ่มๆ หน่อย 33-34 เวลาเดินทางไกลเพราะเข้าโค้งแน่นดี 32 ย้วยไปหน่อย แก้มมันนิ่มๆ สำหรับผมนะ อันนี้แล้วแต่บุคคลครับ  ปกติ Goodyear รุ่นนี้ ผมแนะนำว่าสัก 34 กำลังดีนะทางไกล เพราะแก้มยางนิ่ม ข้อแรกมันจะย้วยหน่อยเวลาโค้ง ข้อสองแก้มยางนิ่ม ถ้าลมอ่อน ตกหลุมแรงๆ(ย้ำว่าหลุมใหญ่ลึก ตกแรงนะครับ) ยางมันจะบวมได้ครับ เหมือนจะเจอกันอยู่นะ ลองหาข้อมูลในกูเกิลดูครับ เรื่อง Exellent ยางบวม ทางแก้ก็เติมลมสัก 34-35 ไว้ครับ ไนโตรเจนก็จะนิ่มลงพอสมควรแล้วครับ ถ้าใช้ในเมืองก็ 32 ครับนุ่มสบายดี
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

คุณบอลแน๊ะนำน้ำมันเครื่องให้หน่อยคับ..จะเปลี่ยนเสาร์นี้แล้วคับ..ขอแบบ 5000โลน๊ะคับ..เพราะรถวิ่งไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่..
ขอบคุณคับผม..

ตอบกลับ 33# weerachs

แบบห้าพันโล ก็คือแบบธรรมดา หรือกึ่งสังเคราะห์ครับ (Semi Syntetic) ถามทางร้านได้ครับ แนะนำเป็นเบอร์ก่อนนะครับ รถติดแก๊สหรือใช้มานานเครื่องเริ่มหลวมเริ่มกินน้ำมันเครื่องแนะนำใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 10-15W ครับ มันจะหนืดหน่อย เวลาร้อนจะไม่ใสเกินไปจนเสียการระบายความร้อนครับ ส่วนรถธรรมดา 0-5 W ก็พอครับ มันจะหนืดเร่งไม่ออกกว่าเดิม  ส่วนค่าตัวหลัง บ้านเราเมืองร้อนใช้ 40-50 ครับ ตอนนี้ผมใช้ 10w-40,15w-40 ตามแต่หาได้ครับ ส่วนยี่ห้อผมเคยใช้มาก็ Mobil 1 , Vavoline , PTT ส่วนตัวผมว่า PTT ถูกสุด เสื่อมเร็วสุดครับ ใช้เท่ากัน PTT ถ่ายออกมาดำเร็วมากครับ  ส่วน Mobil 1 ดีครับ แต่มีรุ่นให้เลือกน้อยหน่อย ปัจจุบันจบที่ วาโวลีนครับ ใช้ทั้ง Formula 1 สำหรับรถแก๊ส สังเคราะห์แท้ 10,000 โล ราคาประมาณ 1400 ลองดูเห็นว่าลื่นดี คือเครื่องลื่นเร่งง่ายดีเบาๆ แต่ราคาเกินความจำเป็นไป  ตอนนี้ใช้ DuraBlend กึ่งสังเคราะห์ ราคาประมาณ 800 บวกลบ แล้วแต่ร้าน ใช้ได้ 5-7000 โล แต่ผมก็ลากหมื่นโลเปลี่ยนตลอดนะ เห็นว่าทดลองแท๊กซี่เมืองไทย เปลี่ยนทุก 20,000 โล สองแสนเปิดเครื่องออกมาดู เครื่องปกติ เลยลองกับรถตัวเองดูครับ ถ่ายที่หมื่นโล เด๋วสักสองแสนจะเปิดมาดูบ้าง ฮ่าๆๆๆๆ  รถผมยังไม่กินน้ำมันเครื่องครับ ถ้าเริ่มกินแล้วจะลอง MaxLife ราคาพอกัน เห็นว่าช่วยลดการกินน้ำมันเครื่องหลวม ช่วยให้ซีลยางอ่อนตัว ปิดสนิทมากขึ้น สำหรับรถแสนโลขึ้นไป(ผมยังไม่ถึง) รอลองตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ รอให้กินน้ำมันซักหน่อยก่อนครับ เชลล์ก็ดีครับ เคยใช้ตัวเฟอร์รารี่ แต่แพงเวอร์ คาสตรอลก็พอกันทั้งคุณภาพและราคา สรุปว่าดูตามเบอร์ที่ผมบอกละกัน ยี่ห้อแล้วแต่ชอบครับ แถวบ้านยี่ห้อไหนหาง่ายก็เอาตัวนั้นครับใช้เกรดดีหน่อยก็พอครับ เอาความหนืด 10 ขึ้นไป ค่าทนความร้อน 40 ขึ้นไป ผมเอาที่ประหยัดและดีกับรถครับผม

หน้ายังดูลอยๆอยู่เลยคับ
weerachs โพสต์เมื่อ 23/7/2013 16:13

ร้านที่ไปเปลี่ยนล้อใช่ร้าน ต้นยางยนต์ บางขุนเทียนชายทะเล รึป่าวครับ

ใช่คับผม..เลยขนส่ง..บางขุนเทียนไปประมาณ 3กิโลคับ..มีอะไรเหร๋อคับ..เคยไปเปลี่ยนเหร๋อคับ..

ย่านๆแถวบ้านครับ ผ่านอยู่บ่อยๆเคยจะไปหาส่องยางอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ว่าราคาแรงรึป่าว

แน๊ะนำให้หาราคากลางของตัวคุณเองก่อนน๊ะคับ..แล้วค่อยไปถามที่ร้านยางแถวบ้านคุณอ่ะคับ..

ตอบกลับ 17# Ball_Korat

สวยลงตัวเลยครับ

555 ผมมีเพื่อนแล้ว ตอนแรกผมก้หาแม็กตัวนี้เหมือนกาน ตอนนี้ได้แล้ว ผมเจ้าของรถคันดำที่คุนบอลโคราชโพสไว้ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host