"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

รบกวนสอบถามครับแต่ละ Style มันต่างกันยังไงครับ

รบกวนสอบถามครับพอดีไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ
VIP Style,JS Style,Flush Style มันต่างกันยังไงครับแต่ละแบบมัยหมายถึงอะไรครับ
ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

จริงๆ ต้องแบ่งเป็น  VIP / Racing / และ Low rider Style     ส่วน  Flush Style เป็นส่วนของล้อครับ
อย่างเช่นแต่งแนว Racing แต่จัด Fitment ล้อแบบ Flush   ก็เรียกว่า  Racing Flush style

ขออธิบายแบบง่ายๆนะครับ
VIP Style คือเน้นการแต่งรถให้ดูหรูหรา  ชุดแต่งและล้อที่ใช้ก็จะเน้นความหรูและ Fitment ที่สวยงามมากกว่า จะให้สมบูรณ์แบบต้องมีชุดโช๊คถุงลม
เป็นรถที่ไม่เน้นความแรงหรือเร็วเป็นหลัก เพราะต้องแบกล้อที่กว้างและโตกว่า (*แต่ก็เห็นเยอะ ที่ Vip ติดโบเทพๆ)
ลักษณะหน้าตาจะมาประมาณนี้ครับ

street Racing Style คือการแต่ง คล้ายรถแข่ง  ที่จะเน้นหน้าตาที่ดุดัน โฉบเฉี่ยว และชุด Aeropart ที่เน้นหลัก Aero Dynamic เพื่อลดแรงต้านทาน
จำแนกง่ายคือจะเป็นแนวที่ใส่ Wing หรือ GT wing เป็นส่วนมาก  (ซึ่งในแนว VIP จะไม่ใส่ และแนว Low rider ก็มีบ้าง  แต่รูปทรงจะต่างกัน)
ส่วนลวดลายของล้อแม็กจะต่างจากแนว VIP อย่างสิ้นเชิง
ส่วนคำว่า  JS'  นั้นมาจากชุดแต่งแนว Racing  ของสำนัก  Js'Racing  ครับ  เลยเรียกกันว่า แนว JS
ยกตัวอย่างในรูปนี้คือ  ชุดแต่ง Type R ตัว one make race + ลิ้น หรือ Diffuser ของ Js'racing ครับ

Low rider คือการแต่งแนว.....เอ่อ  สังเกตุง่ายๆคือ  สีของรถ มักจะแต่งเป็นสี 3D ลวดลายฉูดฉาด  + ประตูปีกนก  และการเป็น Low rider เต็มตัว ต้องมีระบบช่วงล่างไฮโดรลิก
แบบยกขึ้นลง เอียงซ้ายขวา กระเด้งกระดอนโชว์    แนวนี้หาใน กทม.  มีน้อยมากถึงน้อยที่สุด  เพราะจะฮิตตาม ชลบุรี พัทยา ระยอง  แนวนี้มากกว่าครับ  เพราะถนนเรียบ
และตำรวจไม่จับรถแบบนี้
ยกตัวอย่างรูปนี้ครับ  *ในรูปนี้ City 2003  นะครับ

ส่วนเรื่อง FLUSH  คือการจัด Fitment ของล้อและยาง  ไม่ว่าจะด้วยการโหลด หรือปรับแคมเบอร์ล้อ หรืออื่นๆ  เพื่อให้ได้ Fitment ที่เต็มซุ้มให้สวยงามที่สุด
แต่ปัจจัยหลักๆคือ  ล้อต้องกว้าง ยางต้องดึง  และซุ้มต้องอมยาง
ขอใช้รูปนี้อธิบาย จะเข้าใจมากขึ้นครับ

ผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยครับ   เพราะเลิกแต่งรถมานานแล้ว  {:4_434:}
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณมากคราบบบบบบบบบบ

เก็บความรู้ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host