"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**เปลี่ยนฟลายวีน-ผ่าเกียร์ city zx 2007**

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/6/2013 11:57 โดย noth1

เนื่องด้วยรถมีอาการกระตุกตอนเข้าเกียร์ R และ ลามมาที่ เกียร์ D มีอาการรอบสวิง รอบต่ำสะดุดและดับ จึงเข้าทำการเข้าอู่โดยด่วน
จึงแจ้งว่าต้องเปลี่ยนฟลายวีนและผ่าเกียร์เปลี่ยนกรองในเกียร์สองลูก รถ city zx 2007 วิ่ง 185000 โล
จึงแยกอาการมาดังนี้
1.ถ้าเข้าเกียร์ค้างไว้เปิดแอร์แล้วมีเสียงดังแก๊กๆดังยาวๆเหมือนโซ่รถตก ไม่ว่าจะเป็นเกียร์R  หรือ D  แต่มันจะเริ่มเป็นที่เกียร์ R ก่อน นั้นคืออาการฟลายวีนล้า(ต้องเปลียน ตัวละ 6000 โดยประมาณ รวมค่าแรง)
2.ถ้าเข้าเกียร์ค้างไว้เปิดแอร์รึไม่เปิดแอร์ มีอาการกระตุกทั้งเกียร์ R และ D บางครั้งเร่งไม่ออกรอบสวิง และกระตุก  ดับบ้างในรอบเดินเบา มีไฟกระพริบที่ตำแหน่งเกียร์  นั้นคืออาการเกียร์พัง ค่าซ่อม (หมื่นกลางๆ)

ปล.ต้องเช็คคอยร์หัวเทียนก่อนว่าเสียหรือจ่ายไฟปรกติไหม ก่อนเพราะอาการกระตุกมีสาเหตุจากไฟรั่วทำให้จ่ายไฟไม่สม่ำเสมอทำให้เกิดอาการกระตุกได้

เอาภาพการเปลี่ยนซ่อมต่างๆมาให้ดูด้วยครับ ต้องขอขอบคุณ อู่ S.U.C ฮอนด้า ออเงิน (พี่พรชัย) ที่จัดการซ่อมและให้คำแนะนำอย่างดี
อู่อยู่ที่ สุขาภิบาล 5 นะครับ

มีห้องพักรอรับได้แอร์เย็นมี WIFI ฟรี กาแฟ น้ำดื่มบริการพร้อมครับ

ถอดเกียร์ออกทั้งลูกแล้วเปลี่ยนเอาฟลายวีนออก

ตัวฟลายวีนเก่า -สาเหตุที่ดังแก๊กๆๆตอนเข้าเกียร์เกิดจากสปริงด้านในมันล้า หลวม ลองเอานิ้วไปขัยบดูจะรู้ว่าหลวมมากถ้าเทียบกับของใหม่ ช่างบอกว่าเคยเจอที่หนักกว่านี้สริงหลดออกเลย

ตัวฟลายวีนใหม่เบิกศูนย์อะไหล่แท้แต่รับลองว่าถูกกว่าศูนย์มากมายครับ เคยเช็คมาที่ศูนย์เปลี่ยนตัวนี้เก้าพันกว่าๆ (รับไม่ได้จริงๆ)

ยกเกียร์ผ่าออกมาแล้วล้าง แล้วเปลี่ยนกรองแล้วซีนใหม่

กรองตัวนี้ละสองตัวในเกียร์มันตันทำให้เร่งไม่ออกและกระตุก ผมก็ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไรช่างบอกกรองเกียร์

ตัวนี้ด้วยไม่รู้มันทำหน้าที่ทำอะไรใครมีความรู้ก็บอกกันได้ครับ

แล้วก็เช็คคอยน์หัวเทียนด้วยเริ่มเสียเหมือนกัน ตัวนี้ของเครื่อง วีเทค มีสี่ตัว ตัวละ 1300 ครับ

*สรุปทำมาแล้วเหมือนได้รถไหม่ครับ หายดีแล้วครับ*
ก่อนหน้านี้เหยียบเบลคค้างไม่ได้เลยกระตุกจะดับต้องเข้าเกียร์เป็นเกียร์ว่างตลอดลำบาคมากครับเวลาขับยังกะรถเกียร์ธรรมดา
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตามที่ดูแลเว็ปมา ในช่วงนี้รถรุ่นนี้คงมีอาการเหมือนๆกัน แต่ผมคิดว่าหลายๆคนคงจบที่ตัวฟลายวีน สาเหตุส่วนหนึ่งที่เกียร์ไปไวเพราะไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียรืให้ตรงกับเวลา คือทุกๆ 4 หมื่นโล ควรเปลี่ยนน้ำมันเกียร์นะครับ และถ้าเริ่มมีอาการให้รีบแก้ไข ของผมปล่อยมาเป็นปี
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปัน ทำให้เพื่อนๆได้รู้อาการจะได้แ ...
dominator โพสต์เมื่อ 25/6/2013 12:46

ครับผม พยายามจะทำรีวิวอาการต่างๆที่เจอมา ให้สมาชิกคลับได้รู้ครับจะได้ซ่อมถูกทางและประหยัด

แจ่มเลยครับ รวมไว้เป็นกระทู้แนะนำอู่เลยก็ดี ถึงคราว ...
satapop โพสต์เมื่อ 25/6/2013 14:44

ออนิวอีกนานอย่างน้อยๆอีก 2 ปี 555

ขอบคุณมากๆๆคับ
boymb2010 โพสต์เมื่อ 4/8/2013 11:32

ยินดีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6/8/2013 13:38 โดย noth1

เอาเป็นว่าคร่าวๆนะครับ
1.ค่าผ่าเกียร์ หมื่นกลางๆ +/- 1000 บาท โดยประมาณนะครับ (เปลี่ยนกรองเกียร์สองลูกกับอะไหล่อีกตัว+น้ำมันเกียร์)
2.ค่าฟลายวีนแท้ใหม่ 6000 รวมค่าแรง
3.เปลี่ยนคอยล์หัวเทียนตัวละ 1300-1400 (อะไหล่แท้) vtec 4 หัว
4.ค่าซีสเกียร์ 350 บาท

เอาเป็นว่าสรุปๆ ก็ สองหมื่นนิดๆครับ จบแน่นอน

แล้วพอผ่าเกียร์มาใหม่ๆ วิ่งไป 2 พันโลต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่อีกรอบนะครับ เพื่อถ่ายตะกอนออกคราวนี้น้ำมันเกียร์ใสแจ่วเลยละครับ

ต้องบอกคร่าวๆเพราะทางร้านอาจจะมีผลกับทางร้านได้เพราะบางอย่างพี่เขาลดให้พิเศษ แต่รับรองว่าพี่เขาทำไม่แพงใจดีและสำหรับสมาชิก HCC  พี่เขาให้ราคาพิเศษอยู่แล้วครับ งานดีงานจบครับ

ขอนู๋เก้าหมื่นเศษๆ ช่วงนี้เพิ่งสังเกตุว่า เข้าเกียร ...
asawan555 โพสต์เมื่อ 6/7/2014 22:51

ใช่ครับฟลายวีน เริ่มล้าครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host