"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อยากทราบเรื่องโหลดรถกับเปลี่ยนสปริงโหลดคับ แนะนำทีคับ

พอดีไปเปลี่ยนล้อแม๊กมาครับจากเดิม 15 นิ้ว เป็น 17นิ้ว ทีนี้เวลานั่ง4คน เวลาเจอลูกระนาดหรือหลุมไม่ใหญ่ขนาดผมค่อยๆหยอดยังกระแทกแรงดังกึกเลยคับคือ อยากทราบว่าควรใส่สปริงใหม่ดีมั้ยเพราะอยากโหลดลงนิดนึงด้วยคับ แม๊กที่ผมใส่เป็น xxr 527 17" 8.25 ทั้ง 4 ล้อคับ ยาง dunlop 205 45 เอาแบบไม่ติดซุ้มอะคับควรโหลดหรือทำยังไงดีขอบคุนล่วงหน้าคับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เดิมๆแล้วกระแทก   ถ้าโหลดมันน่าจะกระแทกหนักกว่าเดิมนะครับ

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อืม คับและทำไงดีหว่าผมว่าจะเซตให้แข็งขึ้นเวลาจั๊มจะได้ไม่กระแทกแรง เล็งๆของ tein ไว้สปริงอะคับจะช่วยอะไรได่้บ้างไม๊ถ้าเปลี่ยน

สปริงโหลด   ถ้ามาใส่โช๊คเดิมๆ   มันจะทำให้ช่วงยุบของโช๊คสั้นลงกว่าเดิมอีก
จะกระแทกหนักกว่าเดิมนะครับ  มันแข็งขึ้นก็จริง  แต่มันเตี้ยลงมาอีก  จะกระแทกง่ายกว่าเดิมอีก

ถ้าจะแก้เรื่องกระแทก คงต้องแก้ที่โช๊คก่อนครับ  ถ้าไม่เปลี่ยน  คงต้องไปอัดใหม่เพิ่มซัก 2 เบอร์เลย  ถึงจะพอช่วยได้

ส่วนเรื่องการกระแทก  ถ้าเป็นเพราะโช๊คมันยุบจนกระแทกกระบอก   ก็พอแก้ได้ด้วยการอัดเพิ่ม
แต่ถ้า  ยางหรือล้อกระแทกซุ้ม   อันนี้แก้ยากครับ  เพราะมันเกิดจากการจัด Fitment ของล้อเกิน ตั้งแต่แรก

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host