"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ไม่รู้เหมือนกัน ว่าตัวไหนอ่านค่าอะไรบ้าง

จอดรถละอ่านก่อนมั้ยครับค่า AFR นั่นละครับ ใช้น้ำมันอะไรครับ อ่านค่าได้เท่าไหร่เหรอ
ใช้แอพตัวไหนอยู่ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอรายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

รายละเอียดเรื่องอะไรครับ ถ้าทราบบอกแน่นอนครับ
คุณ  dogju ครับ ผม ติด OBD มาละ อ่านค่าได้ทุกตัว แอปเป็นตัว TORQUE PRO ตัวเต็มนะครับตัวโหลดฟรีจะไม่โชว์ค่า A/F ผมปรับปุ่มแล้ว ค่าก้เปลี่ยนนะครับ หมุนขวาสุดเท่ากับว่า จ่ายน้ำมันเพิ่ม ค่าA/F ลงมาที่12 กว่าๆ ลงมาไม่นานครับ ก้กลับไปที่ค่าเดิม14.7 ผมเชื่อว่า ECU ชดเชยค่าให้แน่นอน ก่อนนี้ผมก้เข้าใจว่าปรับละค่าต้องอยู่นิ่งๆ  ซึ่งผมก้ลองเร่งรอบไปที่4000 รอบ ค่าA/F บางทันที่ครับอยู่ที่29.1 แต่ECU มันปรับให้เองมันฉีดน้ำมันเพิ่มให้เลยหนามาก อยู่ที่ 11.2 เลย แต่ก้ไม่นานเพราะผมเร่งรอบละปล่อย เพื่อต้องการดูค่าที่มันเปลี่ยนแปลง
  เสียดายแอป ตัวนี้มันแคปหน้าจอไม่ได้ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/7/2013 12:36 โดย engineeree

ได้รูปมาละครับ ผมใช้ตัวนี้อยู่ แถมแผ่นซอฟแวร์

รูปนี้เป็นค่า A/F ปกติก่อนปรับปุ่มหมุน ในรูปแสดงค่าดังนี้
A/F (m) อัตราส่วน อากาศน้ำมัน ค่าที่วัดได้
A/F (c) อัตราส่วน อากาศน้ำมัน ค่าที่ ECU สั่ง
coolant  อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น
cat อุณหภูมิที่ แคตาไลติก ทำงานปกติจะสูงมาก 500 องศาเซลเซียล

รูปนี้ปรับปุ่มหมุนขวาสุด ได้ส่วนผสมหนา 13.2:1  ต่ำสุดลงไปที่ 11:1

รูปนี้ปรับปุ่มหมุนมาที่ 15%  ได้ส่วนผสมบาง 15.0:1  สูงสุดสไปที่ 16:1

แสดงให้เห็นว่ากล่องเพิ่มเวลาการฉีดน้ำมันจริง ที่ต้องระวังในการใช้งาน E85 คือ
อย่าให้ A/F R บาง จะอันตรายกับเครื่องยนต์ เกิดความร้อนสะสมสูง (น้ำมันน้อยอากาศเยอะ ละมันร้อนกว่าได้ไง หาอ่านในเนตนะครับ)
ปรับให้หนาไว้ก่อนจะดีกว่านะสำหรับ E85
จะบางจนเห็นได้ชัดในช่วง เหยียบคันเร่งมากๆ ครับ เลี้ยงรอบไปเรื่อยๆไม่น่ากลัว ECU มันชดเชยให้บางส่วนแล้ว
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8/7/2013 22:23 โดย engineeree
catผม 500องศาถึง800ตลอดเลย

Temp cat ของผมยังไม่เคยเกิน 500 นะ รถติดมากหรือป่าวครับ เป็นไปได้มั้ยที่มันร้อนมากเพราะเราปรับ น้ำมันหนา แคทมันเลยทำให้ตัวมันร้อน เพื่อกำจัดน้ำมันที่เหลือจากการเผาไหม้ไม่หมด ผมก้สงสัยนะ ว่ามันจะร้อนไปไหน น้ำมันปกติ catก้ร้อนเหมือนกันนะครับลองจับค่าดู
ถังแรกเต็มถัง (เพียว)  ขับในเมืองไม่เกิน100 กม/h ได้487 โล Rang อยู่ที่ 0 พอดี เติมกลับเข้าไปเต็มถัง 34 ลิตร
เสานี้มีทางไกล คาดว่าเต็มถังจะได้แถวๆ 600 โล  ผมผสม 95 ไป 100 บาทครับคิดเอาเองว่าส่วนผสมใน 95 มันจะช่วยเคลือบท่อยางบ้างครับ

ส่วนเทียบเงินค่าเติมน้ำมัน ก้ตามนี้ ถ้า E20 34x34.38=1,168 บาท....  E85 34x23.08=784 บาท ต่างกัน 385 บาท จ่ายน้อยลง  33%  
.......คนที่สนใจ อย่าเชื่อกระทู้ครับ กรุณาลองด้วยตัวเอง ผมก้กะลังลองอยู่เหมือนกัน นานๆไปอาจ รับประทานมากกว่าเดิมก้ได้
เกียร์ธรรมดา ใช้มา 16000 โล ขับแบบคิดว่าน้ำมัน แพงมาก จะไม่กดคันเร่งถ้าไม่จำเป็น

ถ้าสมมุติว่า ตรงกลาง คือเลข 12 ตามหน้าปัดนาฬิกา ผมปรับไว้ที่ 01:30 ครับ
อยู่ที่ สไตส์การขับด้วย ถ้าชอบออกตัวพุ่งๆ ต้องปรับไปเลข 02:00-03:00 เลย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/7/2013 08:16 โดย engineeree

อยากประหยัด ก้เลข1 อย่าใช้รอบสูงนะครับ
ปกติไปได้เรื่อย ก้เลข 2-3 ความเร็วแถวๆ 100 km/h
อยากแรงไปเลข4

ที่หมุนๆกันอยู่นี่ สุดท้าย ECU ก้ปรับให้เหมาะสมอีก  แต่มีข้อแม้ว่าต้องปรับอยู่ในย่านที่ ECU สามารถจะชดเชยให้ได้ งงมั้ย
สมมุติ ECU ตามไปชดเชยให้ได้มากสุดที่เลข o     ละเราดันปรับไว้ -1  -2 มันเกินย่านที่จะชดเชยให้ได้

กูรูแนะนำมา จะดู ECU ชดเชยได้จาก ค่าแลมด้า

ปกติค่าแลมด้าจะอยู่ที่ 1
ถ้าหลุดย่านที่ชดเชยได้ แลมด้าก้จะน้อยกว่า หรือมากกว่า 1
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

งบถึงก้ hp version10 แจ่มเลย
งบกลาง hp v9
งบน้อย ก้ตามหัวกระทู้ครับ
ชุดคิทใช้หลักการเดียวกันครับ
ยี่ห้อไหน ลูกเล่นเยอะกว่า ก้ตั้งราคาได้มากกว่า

หรือว่ากำเงินไป 5000 ติดเสร็จรวมหมดทุกอย่างเลยครับ

5000 เติม E85 ได้เลย
ท่อยางค่าของไม่เกิน 500
ชิ้นส่วนอื่น มีอาการค่อยเปลี่ยนครับ

ตอนนี้ลังเลครับระหว่าง e85 กับ ติดแก๊ส

ผมใช้ E85 มาได้ 8000 กิโล ใช้รถติดแก็สมา 8 ปี พอสรุปได้แบบนี้
- ใช้ E85 ทำให้ประหยัดเงินเติมน้ำมันไป 20% (ที่ความเร็ว 100กม/ชม) MT
- กดคันเร่งมาก ยิ่งกินมาก (โดยเฉพาะตอนออกตัว)
- 1 ถังวิ่งได้ 400-500 ขึ้นอยู่ที่เท้า
- ออกตัว อืดแน่นอน ต้องทำใจ (ใจร้อนก้กินน้ำมันเยอะ)
- ใช้รถต่อวันเยอะ ไปดมแก็สคุ้มกว่า
- ดมแก็สเครื่องโทรมไวแน่นอน 5ปี เอาเงินส่วนต่างเปลี่ยนเครื่องใหม่ก้ยังคุ้ม

HP+ V10 ประหยัดกว่าครับ
ปรับได้ละเอียดกว่า  
ถ้าเป็นคนเท้าหนัก e85 ไม่ประหยัดนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host