"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
วันจันทร์นี้เจอกันแน่ E85

ติดชุดคิท ของอะไรเหรอครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

วันจันทร์นี้เจอกันแน่ E85.......เติมE85แล้วโลกเราสะอาดขึ้นเยอะครับ....ยิ่งคนหันมาใช้E85เยอะโลกเราก็สะอาดขึ้นเยอะครับ......โทษของE85ส่วนมากจะเป็นกับรถเราครับ........แต่ประโยชน์ของE85จะดีกับโลกเราครับ....คิดเอาเองแล้วกันว่า..........คุณเป็นคนเห็นแก่ตัวหรือว่าเห็นแก่ส่วนรวม........เมื่อก่อนบอกว่าแก๊สโซฮอล์เติมกันไม่ได้เพราะว่ารถเป็นรถรุ่นเก่า.....เติมได้แต่เบนซินเท่านั้น...เวลาผ่านไปไม่มีเบนซินแล้ว....ผมเห็นเติมแก๊สโซฮอล์กันทั้งนั้น...แล้วทำไมยังขับรถคันเดิมที่บอกว่าเติมแก๊สโซฮอล์กันไม่ได้ละครับ......ไม่มีเชื่อเพลิงชนิดไหนที่ไม่ทำให้รถคุณไม่พังหรอกครับ.....มันอยู่ที่การดูแลรักษาครับ.....ในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า.....น้ำมันก็จะหมดโลกแล้วครับ....แล้วรถพวกคุณที่บอกว่าเติมพลังงานทดแทนกันไม่ได้......จะเติมอะไรกัน....
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เสื่่อมเพราะ อี85 ครับ
handspider
หมายถึงท่อยาง กรองเบนซิน ถูกต้องมั้ยครับ (ถ้าใช้เชื้อเพลิงทดแทนก้ต้องดูแลมากกว่าปกติอยู่ละครับ)
ถ้าหมายถึงเครื่องยนต์ เสื่อม ช่วยอธิบายหน่อยครับว่ามาจากสาเหตุอะไรครับ
เกือบ20ปีที่แล้ว ก้บอกกันว่าแก๊สโซฮอลไม่ดี เลี่ยงได้อย่าใช้.... เวลาผ่านไปแทบไม่เหลือคนเติมเบนซิน
มาตอนนี้ E85 ก้โดนอีกละ เลยอยากรู้เครื่องยนต์จะเสื่อมไว เพราะอะไรครับ
E85 ไปทำให้ชิ้นส่วนชิ้นไหนเสื่อมเหรอครับ

เช่นกันครับ อยากรู้เหมือนกัน ว่าใช้ดีมั๊ย ตอนนี้ผมใช้ E20 อยู่ครับไม่รู้ว่าพอติดตั้งแล้วจะมีผลอย่างไรครับ ต้องดูแลตรงใหนเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ ส่วนเรื่องท่อยาง ผมคิดว่าไม่น่าห่วงเท่าไหร่ครับเพราะปัจจุบันผมใช้น้ำมัน E20 อยู่แล้วครับ

เสื่่อมเพราะ อี85 ครับ  ไม่ใ่ช่กล่องทำให้เสื่อม

ตอบกลับ 10# engineeree

ติดแล้วรถเสื่อมเร็วกว่าเดิมแ่่น่นอน  

ติดมาแล้วเหรอครับ เป็นยังไงบ้าง ใช้ดีมั้ย ที่บอกว่าเสื่อมเร็วเนี่ย เสื่อมเนื่องจากอะไรครับ จุดไหน ชี้แนะหน่อยครับ

ติดแล้วหมดประกันแน่นอน

ติดแล้วรถเสื่อมเร็วกว่าเดิมแ่่น่นอน

ตอบกลับ 7# sak12

ตรงๆๆ ดี แต่ติดแล้วรถเราจะเสื่อมคุณภาพเร็วไหมครับ อยากรู้คำตอบที่ชัดเจนจริง ๆครับ

ดูแลเรื่องท่อยางมากหน่อยครับ ใน city มีท่อยางที่ E85 สัมผัสอยู่ไม่กี่ที่ครับ 1.ในปั้มติ๊ก...อันนี้น่าเปลี่ยน 2.โอริงฝาถังน้ำมัน 3.ท่อก่อนเข้ารางหัวฉีด 4.กรองเบนซิล  หรือ ใช้จนมีอาการเช่น เดินไม่เรียบ เหยียบไม่วิ่ง ค่อยเปลี่ยนก้ได้ครับ
เรื่องเสื่อมจากการสึกหลอ ผมไม่กลัวนะ ถ้าเรารู้ว่ามันจะเสื่อมเนื่องจากสาเหตุอะไร ผมว่าแก๊สน่ากลัวมากกว่าเยอะ (ผมเคยใช้แก็สมา 8 ปีละ) ...อย่าปล่อยน้ำมันค้างในถังนานเกิน 1 เดือนครับ รถจอดนิ่งๆอย่าเติมE85ไว้ แอลกอฮอร์จะเปลี่ยนสภาพครับ
นอกจากที่กล่าวมา ที่ต้องควบคุมจริงๆ และมีผลกะเครื่องยนต์ ในระยะยาว คือค่า ส่วนผสมของ อากาศกับน้ำมัน หรือ A/F Ration
----ถ้าเราปรับน้ำมันฉีดหนาไป ก้ทำให้สินเปลืองแทนที่จะประหยัด
----ถ้าเราปรับน้ำมันฉีดบางไป เอานี้น่าห่วงที่สุด ยิ่งในรอบสูงความร้อนจะสูงมาก ที่ลูกสูบ ฝาสูบ ฝาวาล์ว ยังไงก้เสื่อมแน่
ละจะรู้ได้ไงว่าหนา หรือ บาง
ก่อนไปติด ชุดคิท ผมจะติดตัว OBD II วัดกันตาม การกดคันเร่งเลย ค่าตัวอยู่ 600-700 บาท แสดงค่าผ่านสมาทร์โฟน ที่เป็นแอนดรอยย์ ครับ

ตรงๆๆ ดี แต่ติดแล้วรถเราจะเสื่อมคุณภาพเร็วไหมครับ อยากรู้คำตอบที่ชัดเจนจริง ๆครับ

ได้ค่าแนะนำอีกคันละ 500 ด้วยครับน่าสนมั้ย

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host