"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/7/2013 12:36 โดย engineeree

ได้รูปมาละครับ ผมใช้ตัวนี้อยู่ แถมแผ่นซอฟแวร์

รูปนี้เป็นค่า A/F ปกติก่อนปรับปุ่มหมุน ในรูปแสดงค่าดังนี้
A/F (m) อัตราส่วน อากาศน้ำมัน ค่าที่วัดได้
A/F (c) อัตราส่วน อากาศน้ำมัน ค่าที่ ECU สั่ง
coolant  อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น
cat อุณหภูมิที่ แคตาไลติก ทำงานปกติจะสูงมาก 500 องศาเซลเซียล

รูปนี้ปรับปุ่มหมุนขวาสุด ได้ส่วนผสมหนา 13.2:1  ต่ำสุดลงไปที่ 11:1

รูปนี้ปรับปุ่มหมุนมาที่ 15%  ได้ส่วนผสมบาง 15.0:1  สูงสุดสไปที่ 16:1

แสดงให้เห็นว่ากล่องเพิ่มเวลาการฉีดน้ำมันจริง ที่ต้องระวังในการใช้งาน E85 คือ
อย่าให้ A/F R บาง จะอันตรายกับเครื่องยนต์ เกิดความร้อนสะสมสูง (น้ำมันน้อยอากาศเยอะ ละมันร้อนกว่าได้ไง หาอ่านในเนตนะครับ)
ปรับให้หนาไว้ก่อนจะดีกว่านะสำหรับ E85
จะบางจนเห็นได้ชัดในช่วง เหยียบคันเร่งมากๆ ครับ เลี้ยงรอบไปเรื่อยๆไม่น่ากลัว ECU มันชดเชยให้บางส่วนแล้ว
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอรายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

รายละเอียดเรื่องอะไรครับ ถ้าทราบบอกแน่นอนครับ
คุณ  dogju ครับ ผม ติด OBD มาละ อ่านค่าได้ทุกตัว แอปเป็นตัว TORQUE PRO ตัวเต็มนะครับตัวโหลดฟรีจะไม่โชว์ค่า A/F ผมปรับปุ่มแล้ว ค่าก้เปลี่ยนนะครับ หมุนขวาสุดเท่ากับว่า จ่ายน้ำมันเพิ่ม ค่าA/F ลงมาที่12 กว่าๆ ลงมาไม่นานครับ ก้กลับไปที่ค่าเดิม14.7 ผมเชื่อว่า ECU ชดเชยค่าให้แน่นอน ก่อนนี้ผมก้เข้าใจว่าปรับละค่าต้องอยู่นิ่งๆ  ซึ่งผมก้ลองเร่งรอบไปที่4000 รอบ ค่าA/F บางทันที่ครับอยู่ที่29.1 แต่ECU มันปรับให้เองมันฉีดน้ำมันเพิ่มให้เลยหนามาก อยู่ที่ 11.2 เลย แต่ก้ไม่นานเพราะผมเร่งรอบละปล่อย เพื่อต้องการดูค่าที่มันเปลี่ยนแปลง
  เสียดายแอป ตัวนี้มันแคปหน้าจอไม่ได้ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 20# engineeree

ขอรายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ไม่รู้เหมือนกัน ว่าตัวไหนอ่านค่าอะไรบ้าง

จอดรถละอ่านก่อนมั้ยครับค่า AFR นั่นละครับ ใช้น้ำมันอะไรครับ อ่านค่าได้เท่าไหร่เหรอ
ใช้แอพตัวไหนอยู่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/6/2013 19:58 โดย engineeree

แก้ไขครั้งสุด ...
engineeree โพสต์เมื่อ 29/6/2013 19:38

อยากรู้เหมือนกัน ว่าส่วนผสมน้ำมันกับอากาศเนี่ย จะวัดยังไง   ผมลองใช่ตัวเสีย ที่ต่อกับมือถือได้ a/f แล้วลองปรับดู ขับไป ปรับไป ไม่เห็นต่างกันเลย  ไม่รู้เหมือนกัน ว่าตัวไหนอ่านค่าอะไรบ้าง ใช้ไม่เป็นอะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/6/2013 19:58 โดย engineeree

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/6/2013 19:41 โดย engineeree

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/6/2013 19:39 โดย engineeree

วันนี้ผมไปติดมาแล้ว รอบต่ำยังไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง ปกติผมเติมน้ำมันE20
ติดเสร็จ เติมE85 เต็มถัง โดนไป 700 บาท (จ่ายด้วยบัตรเติมน้ำมันที่แถมมา โอ้วเยี่ยมมาก) มีE20 เหลือประมาณ 150 บาท ผสมกันซะละ
ปรับการฉีดไว้ไม่ถึง E85 เพราะมีน้ำมันเก่าผสมอยู๋ละ
หลังจากนั้น รีเซทมาตรวัด ขับออกมาจากรามคำแหงขึ้นวงแหวน กาญจนาภิเษก-พระราม2-บางแค-บรมราชนนี-ที่พัก
ระยะทางรวม 85 กม ที่ความเร็วไม่เกิน100 อัตรากินน้ำมันอยู่ที่ 21.8 กม/ลิตร (อ่านจากมาตรวัด) รถผมเกียร์ธรรมดา
ยังไม่ชัดเจนเรื่องการกินน้ำมัน มากกว่า E20 ขนาดไหน อดใจรอนิส กลางเดือน ผมจะขับกลับบ้านที่เชียงใหม่ ละจะมาอัพเดทให้ฟังนะ
....... ส่วนเรื่องติดตั้งที่ไหน มีเพื่อนสมาชิก โพสไว้แล้วครับ กระทู้ข้างล่างนี่หละ  ใน กทม พรุ่งนี้วันสุดท้ายละรีบโทรไปจองเลย  หลุดจากนี้ไปก้ นครปฐม ละ ซึ่งใกล้ที่พักผมมาก แต่ไม่อยากรอ เลยไปติดวันนี้เลย

........ อีกเรื่องที่ผมคิดว่าจำเป็นมากๆ การใช้ปุ่มปรับหมุนๆ ไม่ว่าจะของยี่ห้อไหน เทพขนาดไหน ควรหาตัวช่วย ชี้วัดจริงๆไปเลยว่า ไอ่ปุ่มที่เรากะลังปรับเนี่ย มันปรับมากไป น้อยไป มั้ย  ปรับไว้เท่านี้(ตามช่างติดตั้งบอก)ในรอบต่ำอาจจะเหมาะสม  แต่ในรอบสูงละ ส่วนผสมน้ำมัน กะอากาศ มันใช่รึป่าว ที่จะบอกคือ หาเครื่องมือมาวัด ส่วนผสมน้ำมัน กับ อากาศ ติดรถไว้ด้วยก้ดีครับ
ตัวละ  600 บาท ผมก้ยังไม่ได้ติด อีกสองวันจะไปติดละจะเอาค่ามาให้ดูครับ

ตอบกลับ 1# engineeree

สนใจครับ อยากใส่ด้วยใครอยากแนะนำผมให้ไปติดไหม

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/6/2013 22:51 โดย engineeree
ขอรายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตอบใน PM แล้วครับ  เสาร์-อาทิตย์นี้จะไปติดละครับละจะมารีวิวให้ดูนะครับ

------ รถเพื่อนไปติด HP+ V10 มา กล่องรุ่นนี้ฉลาดมาก ปริมาณการฉีดน้ำมัน โปรแกรมไ้ด้เอาสาย usb เสียบที่กล่องโปรแกรม แมปน้ำมัน ได้เลยอยากได้แบบไหน แต่ราคาค่าตัวก้เอาเรื่องเลย 10k ใครงบถึงแนะนำตัวนี้เลย
ส่วนตัวผม รอโปรเดิมนี่หละ 3000

ขอรายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ

ติดชุดคิท ของอะไรเหรอครับ
engineeree โพสต์เมื่อ 20/6/2013 22:54

ติดของที่มีโปรโมชั่น  5000 บาทนั้นแหละครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host