"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

็Hondacity 2012 มีเสียงดังที่ท้ายรถ

รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ...คือรถผมฮอนด้าซิตี้..2012 ตัวท๊อป..ใช้มาเป็นปีที่สอง...ไม่มีปัญหา...แต่ตอนนี้เวลารถตกหลุมหรือข้ามคลื่นกั้นถนน..รถจะมีเสียงดังแก๊กๆๆ บริเวณเบาะนั่งด้านหลัง...ตั้งใจฟังดูเหมือนจะดังบริเวณเบาะนั่งด้านหลังซ้ายที่มาของเสียงจะอยู่บริเวณที่พิงศรีษะ...แต่พยายามหาอย่างไรก็หาไม่เจอ....ยิ่งรถวิ่งข้ามคลื่นกั้นถนนจะดังชัดเจนมากแต่ถ้าวิ่งทางเรียบจะไม่มีเสียง..เคยเอาเข้าศูนย์เช็คตรวจดูอาการ..ก็หาไม่เจอ...ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุใด...รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ..งตอนนี้ไม่มีสมาธิในการขับรถเลย..ตอ้งคอยเงี่ยหูฟังตลอด
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ทดสอบให้ชัดก่อนว่าเกิดจากส่วนประกอบของรถ
หรือว่าของอื่นๆในรถที่เราเอาไว้ในรถ

เอาของหลังรถออกให้หมด เปิดดูที่เก็บยางอะไหล่ และแม่แรง
ว่าอยู่กับที่ ไม่มีการขยับเขยื้อน รวมถึงห่อใส่อุปกรณ์ถอดล้อว่ามัดแน่นดีแล้ว

ดูเข็มขัดนิรภัยหลังทั้ง2ข้าง เอาไปเสียบล๊อคไว้ ถอดที่พิงศรีษะออก
เอาไปวางไว้ที่เบาะ(ในเข็มขัดที่รัดอยู่)เพื่อให้มันไม่ขยับ

ทำแบบนี้ แล้วลองใช้งานดู ถ้ายังมีเสียงอยู่ แสดงว่ามาจากตัวรถส่วนใดส่วนนึง
ไม่เกี่ยวกับของ ไม่เกี่ยวกับหมอนรองศรีษะ ไม่เกี่ยวกับเข็มขัดนิรภัย

เหลือผู้ต้องหาเป็นแผงคอนโซลหลัง ลองปรับเอนเบาะลงให้ฝาสปริงพับลงไป
ลองใช้งานอีก ถ้ายังดังอยู่ ให้เปลี่ยนเป็นพับพนักพิงลงมาแทน เพื่อฟังเสียงให้ชัดๆ

เพื่อหาผู้ต้องสงสัยต่อไป

ผมแนะนำได้เท่านี้แหละครับ เพราะยังไม่เคยเจอเหมือนกัน
ของผมSV 2012 สีเทาครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณครับที่ชี้แนะจะนำไปปฏิบัติครับ

เป็นเหมือนกานเรยอ่ะ แต่ยังหาที่มาไม่เจอ

ลองทำดูแล้วครับ....แต่ไม่หาย..ไม่รู้จะทำไงดี...เข้าศูนย์ก็หาที่มาไม่เจอ...หมดปัญญาครับ.....ท่านผู้ใดค้นพบวิธีแก้ไขช่วยชี้แนะด้วยครับ

งั้นมาต่อให้อีกหน่อย ลองหาอะไรไปรัด หรือหุ้ม แกนเหล็กที่ไขว้ไปมาในกระโปรงท้าย
(มันเป็นชุดพยุงกระโปรงท้ายเวลาเปิดอะ เรียกชื่อแบบทางการไม่ถูก) มันจะอยู่ใต้คอนโซลหลัง
ลองเปิดท้ายแล้วมุดลงไปเงยหน้ามอง

ถ้ายังจับตัวไม่ได้ ต้องลามลงไปที่ชุดช่วงล่างแล้วครับ

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ...จะนำไปปฏิบัติดูครับ

ลอกแงะฝ้าด้านบนที่กระจกหลังดูคับ จะเห็นตัวยึดกระจกสีเหลื่องๆลองเอาจารบีไปทาดูคับตรงที่มันยึดกับตัวรถทั้งสองข้าง
ของผมก็เป็นดังเหมือนกัน ไม่รู้เสียงเดียวกันเปล่าคับลองดู city sv at สีขาว คับ

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้หายแล้ว  สาเหตุมาจากกล่องลำโพงตัวเซ็นเซอร์ถอยหลังมันหลุดออกจากตำแต่งที่ติดไว้ค่ะ  ลองเอาเข้าศูนย์ให้ศูนย์ติดตั้งให้ใหม่ดูไหมค่ะ  เข้าใจเลยค่ะว่าเราจะไม่มีสมาธิขับเราเลย ค่อยเอี้ยวหูฟังตลอด

เป็นเหมือนกันครับSVATเสียงดังแก๊ก แก๊กเดียวนะครับเวลาล้อหลังตกหลุมหรือขึ้นหลังเต่าพยายามฟังอยู่ลำคาญเหมือนกันครับรถใช้ไม่ถึง10เดีอนใครเจอบอกด้วยครับหมดความพยายามแล้ว ถ้าเข้า0ช่างคงไม่อยากเสียเวลาแน่ หรือที่ไม่ใช่รุ่นSVเป็นเหมือนกันไหมดรับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host