"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ติดแก๊ส แล้วต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหล่อเย็นไหม

พอดีไปเติมแก็ส  ที่ปั๊มมีบริการตรวจเช็ค เขาถามว่าติดแก๊สใหม่ใช่ไหม
ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหล่อเย็น และค่าเปลี่ยน 180 บาทครับ  ..แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนน่ะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ปั๊มจะหลอกกินตังอีกหละ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เปลียนแล้วเสียเลยนะ !!!  เสียค่าโง่ 5555

ไม่ต้องครับ น้ำยาหล่อเย็นไม่ต้องครับใช้ของเดิมได้ แต่สิ่งที่ต้องเปลี่ยนคือถ้าถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งต่อไปให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นแบบสำหรับแก๊สครับจะดีกว่า แต่ตัวเดิมก็ใช้ได้นะแต่มันจะเสื่อมเร็วกว่าปรกติ

ขอบคุณครับ ดีน่ะไม่เสีย(ค่าโง่)

ความรู้ใหม่ขอบคุงครับ

ไม่ต้องครับ น้ำยาหล่อเย็นไม่ต้องครับใช้ของเดิมได้ แ ...
noth1 โพสต์เมื่อ 7/5/2013 09:38

ถามเป็นความรู้ครับ น้ำมันเครื่องสำหรับแก๊ส กับ น้ำมันเครื่องปกติสำหรับน้ำมัน ต่างกันยังไงครับ  ปกติผมใช้น้ำมันธรรมดาเกรดซินเธติก แต่เปลี่ยนถ่ายให้เร็วกว่ากำหนดนิดหน่อย ประมาณ 8,000 ก็ถ่้ายแล้วครับ แต่อยากรู้ว่าน้ำมันเครื่องสำหรับแก๊สมันจะต่างกันไหม? อาจจะมีคุณสมบัติทางเคมีที่แตกต่างเพื่่อรถใช้แก๊สหรือเปล่า?  ขอบคุณครับ

เวลาที่เครื่องยนต์เผาไหม้มันจะมีกรดตัวนึงเกิดขึ้น(จำชื่อมันไม่ได้แล้ว)ซึ่งเวลาเราใช้แก๊สกรดตัวนี้มันจะมีเยอะกว่าเวลาเราใช้น้ำมันทำให้น้ำมันเครื่องมันเสื่อมเร็วกว่าปกติฉนั้นน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก๊สก็จะสร้างมาเพื่อแก้ปัญหานี้ให้ได้มากที่สุดครับ  แต่จริงๆแล้วน้ำมันเครื่องทั่วไปที่ขายตามท้องตลาดก็มีคุณสมบัติที่สามารถรองรับกับการทำงานของรถติดแก๊สได้

ง่ายๆครับคือเติมแบบเดิมได้นะครับน้ำมันเครื่องแต่มันไม่เหมาะสมกับระบบแก๊สพอมันมีน้ำมันเครื่องที่เหมาะสมก็ควรเติมดีกว่านะครับมันจะได้ตรงกับการใช้งานที่สุด

แนะนำด้วยครับว่าเป็นน้ำมันเบอร์อะไร ยี่ห้ออะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host