"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

การตั้งค่าไม่ให้ประตูปลดล็อคเมื่อเข้าเกียร์ P (ได้วิธีตั้งค่ามาแล้ว)

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/6/2013 12:05 โดย lnW1

วิธีตั้งค่า auto door lock เมื่อเลื่อนเกียร์ออกจากตัว P (เฉพาะรุ่น V,SV) ในคู่มือจะอยู่หน้า 83-85 แต่อ่านแล้วจะงงๆ ฮาๆ
1.เข้าในรถปิดประตู
2.คันเกียร์อยู่ที่ตัว P (ปกติก็อยู่ตัว P อยู่แล้วเมื่อจอดรถดับเครื่อง)
3.เสียบกุญแจ บิดไป 2 ครั้ง ไฟหน้าปัดติดสว่าง แต่เครื่องยังไม่ติดนะครับ ( บิดกุญแจ 1 ครั้ง ไฟหน้าปัดจะไม่ติด )
4.กดสวิตซ์ Lock หลัก (สวิตซ์ควบคุมล็อก-ปลดล็อกประตูทั้ง 4 ประตู) ข้างคนขับไปด้านหน้า (ด้านล็อกนั้นเละครับ) ค้างไว้มากกว่า 5 วินาทีจนได้ยินเสียงล็อก (กดแล้วจะได้ยินเสียงล็อก อันนั้นไม่ใช่นะครับ ต้องเสียงหลังจากกดไปแล้ว 5 วินาที )
5.ปล่อยมือจากสวิตซ์ lock บิดกุญแจกลับแล้วดึงออกภายใน 5 วินาที  
เสร็จการตั้งค่าโดยสมบูรณ์ สตาร์รถเหยียบเบรคเลื่อนเกียร์ออกจากตัว P รถก็จะล็อกอัตโนมัติ ^_^

วิธีตั้งค่า auto door Unlock เมื่อดับเครื่องยนต์ (เฉพาะรุ่น V,SV รุ่น S ไม่มั่นใจครับ)
1.เข้าในรถปิดประตู
2.คันเกียร์อยู่ที่ตัว P
3.เสียบกุญแจ บิดไป 2 ครั้ง ไฟหน้าปัดติดสว่าง แต่เครื่องยังไม่ติดนะครับ ( บิดกุญแจ 1 ครั้ง ไฟหน้าปัดจะไม่ติด )
4.เหยียบเบรคเลื่อนคันเกียร์ออกจากตัว P (ไปเกียร์ไหนก็ได้ตามสะดวก)
5.กดสวิตซ์ Unlock หลัก (สวิตซ์ควบคุมล็อก-ปลดล็อกประตูทั้ง 4 ประตู) ข้างคนขับไปด้านหลัง (ด้านปลดล็อกนั้นเละครับ) ค้างไว้มากกว่า 5 วินาทีจนได้ยินเสียงล็อก (กดแล้วจะได้ยินเสียงล็อก อันนั้นไม่ใช่นะครับ ต้องเสียงหลังจากกดไปแล้ว 5 วินาที )
6.ปล่อยมือจากสวิตซ์ Unlock บิดกุญแจกลับ 1 แก๊ก (บิดกลับได้แค่ 1 แก๊ก เพราะคันเกียร์ไม่ได้อยู่ที่ตำแหน่ง P จะไม่สามารถบิดกุญแจแล้วดึงออกได้ทันที)
7.เลื่อนคันเกียร์กลับไปที่ ตัว P
8.บิดกุญแจกลับดึงออก
เสร็จการตั้งค่าโดยสมบูรณ์ ดับเครื่องยนต์ ประตูปลดล็อกคาบ ^_^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ในคู่มือมีให้ตั้งค่าใหม่ได้ครับ แต่ผมไม่กล้าเสี่ยงกลัวทำผิดพลาดจึงให้ศูนย์ตั้งค่าให้ใหม่ ให้ตั้งค่าเป็นปลดล็อคเมื่อดับเครื่องแล้ว ผมเห็นด้วยครับระบบล็อคปลดล็อคที่มากับรถมันไม่ปลอดภัย เพราะรถคันนี้แฟนผมก็ใช้ด้วยไม่ปลอดภัยสำหรับผู้หญิง ระบบอำนวยความสะดวกมากเกินไปไม่ปลอดภัย ตอนให้เจ้าหน้าที่ที่ศูนย์ตั้งค่าให้ใหม่เขาก็งงๆคงไม่เคยมีใครไปรบกวนเรื่องนี้ ตอนนี้สบายใจแล้วเพราะรถคันเก่าที่ขับอยู่ก็ปลดล็อคเมื่อดับเครื่องแล้ว ผมเคยตั้งกระทู้เรื่องนี้ไว้เหมือนกันครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมว่ามันก็เหมือนกันไหมครับ เพราะถ้าโจรมันรอตอนดับเครื่องยนต์ล่ะครับ

มันก็ถูกนะคับ โจรมันจะเอามันก็หาเวลาเหมาะๆเอาจนได้เละคับ จะให้ปลอดภัยเต็มร้อยก็ยาก
อย่าน้อยตั้งให้ปลดตอนดับเครื่องมันก็ยังได้มีเวลาตั้งตัวตั้งสติเก็บของเตรียมตัวลงจากรถก่อนดับบ้างนะ

เปลี่ยนได้ครับ จาก P to Unlock เป็น Switch Off to unlock
ในคู่มือมี ไม่ยาก

ทำได้แล้วครับ มั่วเอา ฮ่าๆๆๆ ล็อคสลับไปสลับมาจนมึน อยู่ๆ ก็ทำได้เฉยๆเสียงั้น ล็อคเมื่อเลื่อนเกียร์ออกจาก P ปลดล็อคเมื่อดับเครื่องยนต์ ครับ

เดี๋ยว ลอง มั่ง

ตอบกลับ 5# teeputi

ลองแล้วครับเมื่อวาน ทำได้ด้วยตัวเองไม่ยากครับ

มันไม่ยากเลย ถ้าอ่านคู่มือเข้าใจครับ 5555

ทำไงอ่ะคะ อยากทำเป็นเหมือนกันน่ะค่ะ เคยเผลอเลื่อนไปที่ตัว P ตอนติดไฟแดง รีบกดล็อคแทบไม่ทัน ผู้รู้ท่านใดก็ได้รบกวน หลังไมค์ก็ได้ค่ะ อยากทราบจริงๆ ^^!  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host