"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

DIY Defi Water Temp

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/4/2013 12:02 โดย aajung

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/4/2013 12:01 โดย aajung

เริ่มจาก แนะนำอุปกรณ์กันก่อน..
1. เกจวัดความร้อน

2. กล่อง controll เพื่อ control เกจ (ตัวนี้สามารถ ตั้งเตื่อนได้เมื่อถึงอุณหภูมิที่เราตั้งไว้ โดยจะส่งเสียงร้องเตือน)

3. adeptor ต่อท่อน้ำเพื่อติด Sensor และ Sensor

4. สายไฟเลี้ยง ต่อเข้ากับ กล่อง controll จะมีสายไฟ4 เส้น คือ Batt ,IG ,ไฟหรี ,Ground

5. สาย Sensor ต่อระหว่าง กล่อง กับ Sensor

6. สายสัญญานจากกล่อง ไปเกจ

เริ่มกันเลยครับ
1.  เปิดใต้คอพวงมาลัยก่อนเลย เพื่อจั๊มไฟกันก่อน โดยสิ่งที่เราต้องการคือ ไฟ Batt ไฟ IG หรือไฟสวิทกุญแจ นี่แหละ

ถอดออกมาดูง่ายกว่า...

บอกสายต่อไฟ Batt

ปอกสายต่อไฟ IG หรือไฟสวิทกุญแจ

เสร๊จแล้วก้อพัน เทป จัดเก็บเข้าที่เดิม

2. สายไฟเส้นต่อมา คือไฟหรี และGround ครับ เนื่องจากตรงก้านไฟ ตรงคอพวง เท่าที่ผมลองตรวจสอบเหมือนการทำงานจะเป็นการเปิดปิด รีเล ที่เป็นแบบปกติเปิด(ไม่รู้เรียกถูกป่าว) คือการทำงานของมัน ตอนที่ไม่เปิดไฟหรี จะมีไฟมาเลียงอยู่ แต่พอเปิดไฟ ไฟตัวนั้นจะหายไป.....T_T เลยต่อจากคอพวงไม่ได้ T_T

จากข้างต้นไม่ได้เป็นปัญหาแต่ อย่างใด??? ลองมองดูดีๆ ครับ เวลาเราเปิดไฟ จะมีแสงไฟตรงปุ่มแอร์ด้วย เริ่มเลยครับ ถอดที่จุดบุหรี่ เลยครับ แล้วจะสังเกตเห็นสายไฟที่เราต้องการ
ดังรูป...

มองลอดเข้าไปครับ เจอเลย

ถอดออกมาครับ แล้วก็ปอกสาย จ๊มเลยครับ สีดำเป็นกราวด์ สีน้ำตาลเป็นไฟหรี

เสร๊จแล้วพันด้วย เทป จัดเก๊บที่เดิมเลยครับ ประกอบทุกอย่างกลับเหมือนเดิม ได้เลย

3. ต่อมาเราเริ่มมาต่อกล่องกันเลยครับ ดังรูป

4. หาที่วางเกจ เท่ๆ แล้วต่อสายเข้าไปได้เลยครับ สายมันเป็นปลั๊กเฉพาะ เสียบได้เลย ไม่พลาดแน่นอน ผมวางตรงนี้

5. Set Warnning  กดปุ่ม Warn 1ครั้งแล้วเข็มจะกวาดขึ้น กดเพิมลดเอาเลยครับ ว่าจะให้ทันเตือนที่เท่าไหร่ แต่สำหรับผม 100 องศาครับ เสร็จแล้วก็กด ปุม Warn อีกที่เป็นอันเรียบร้อยครับ

6. หาที่วางกล่องครับ สำหรัปผม วางไว้ตรงนี้ มีที่วางพอดีเลย ซ่อนเอาไว้ .... 5555

7. หลังจากตามหา adepter ท่อน้ำ ขนาด 28 มิล มาแล้วก้อเริ่มตัดต่อท่อ เดินสายแล้ ประกอบกันเลยครับ ดังรูป

ท่อใหม่ขนาด 28มิล

ตัดต่อประกอบ adepter  sensor ท่อน้ำเข้าด้วยกัน

แล้วก็เดินสายไฟเข้าห้องโดยสาร

เมื่อเก็บงานเรียบร้อยแล้ว ก้อมาเริ่มทำการไล่อากาศกันครับ เติมน้ำ ติดเครื่อง แล้วก็รอ จนกว่าอากาศจะหมด ดังรูป

มาดูความร้อนกันครับ ร้อนมากมายยยยยยยยยยย

จบ แค่เพียงงงง เท่านี้คับบบบบบบบบบบบบบบบบ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สวยงามครับ ราคาเท่าไหร่หรอครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

มี control unit ด้วย
ผม อันครับ  คิดเที่ยว เขาค้อ ติดต่อที่ 085-0527423
ที่พัก รถบริการนำเที่ยว อาหาร เรามีพร้อม  + ส่วนลดครับ

รถตลาด

อยากชม...

ราคาเท่าไหร่หว่า.....??
[img][/img]

อยากชมอย่างแรง

ตอบกลับ 2# sitzx

แปดพันคับ........ แต่แลกกะเครื่องราคากว่าครึ่งแสน คุ้มครับบบ

ของแท้วัดเที่ยงตรงแน่นอน

ว้าวๆๆๆๆ
http://www.facebook.com/redlady.fongbeer

สุดยอด ... ว่างๆ รบกวนมาติดให้คันน้ำเงินด้วยนะตัวนึง อยากติดเองแต่ท่าจะไม่ไหว...

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host