"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 264# MAEW43

หน้าคอนแทคเกียร์สกปรกครับ จากฝุ่น ความชื้น หรือบางทีน้ำหยด อะไรหกลงไป ทำความสะอาดก็หายครับ เป็นกันหลายรุ่นครับ ไม่ใช่เฉพาะซิตี้หรอกคับ พอเลื่อนไปๆ มาๆ ก็ใช้ได้ ไม่รำคาญก็เอาไว้ซ่อมทีหลังครับผม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 267# weerachs

ถ้าใช้มานานแล้วก็ไม่ต่ำไปครับ ลดลงตามการสึกของผ้าเบรคครับ ถ้าระบบไม่รั่ว การเปลี่ยนประมาณปีละครั้งครับ หรือดูจากสีครับ ถ้าดำมากก็เปลี่ยนครับ เพื่อประสิทธิภาพสูงสุดครับ ถ้าไม่ต่ำกว่าขีดล่างใต้ไม้ ไม่มีปัญหาครับ ส่วนยี่ห้อทั่วไปก็ของศูนย์ ของเชลล์ครับ ที่ใช้กันมากยันรถสิบล้อที่เบรคหนักๆ ส่วนตัวผมใช้ วาโวลีนครับ เป็นสังเคราะห์แท้ ก็ไม่เห็นความแตกต่าง แค่ใช้ให้มันครบชุดครับ น้ำมันเครื่อง เกียร์ เบรค มีผลแค่ด้านจิตใจครับ เพราะเราเปลี่ยนถ่ายบ่อยๆ อยู่แล้วครับ การเปลี่ยนถ่ายก็ตามระยะครับ ผมถ่ายสองแบบ แบบแรกเอาสลิงดูดยาดูดออก แล้วเติมของใหม่ลงไป ทำเองได้เรื่อยๆ แบบที่สอง ถ่ายออกจากปั๊มเบรคด้านล่าง เหมือนไล่อากาศในตัว แล้วเติมด้านบนลงไปครับ อันนี้ค่าแรง ร้อยเดียวครับ ตามแต่สะดวกนะครับ ควรเปลี่ยนถ่ายตามระยะครับ เพราะในน้ำมันเบรคมีความชื้นครับจากครั้งแรกที่เติม เวลาเราตรวจเช็ค เปิดฝามาจะมีไอน้ำลงไปผสม เมื่อสะสมมากๆ ทำให้ระบบเบรคเป็นสนิมได้ครับ เศษฝุ่นจากการเบรค ที่ทำให้น้ำมันเบรคดำ ก็จะทำให้พวกลูกสูบเบรค ยาง โอริงต่างๆ เสียหายได้ครับ ไม่กี่ตังค์ครับ ทำตามที่ผมแนะนำก็ทำได้ง่ายๆ ครับผม..^_^

ปล.น้ำมันเบรค ไม่ควรผสมนะ ผมถามช่างบอกใส่ได้กันหมด แต่ผมว่า ถ่ายของเดิมดีกว่า อย่างน้ำมันเครื่องเรายังไม่ผสมกันเลยครับ ถ่ายเกือบหมดเหลือนิดหน่อยไม่เป็นไรครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เพิ่มเติมคับ ตามคู่มือก็เปลี่ยนถ่ายสี่หมื่นโลนะคับ ดูว่าลดก็ไปตรวจเช็ค ดำก็เปลี่ยนก่อนหรือหลังได้ หรือจะไม่รอก็ทำแบบที่ผมแนะนำครับ พอเริ่มเปลี่ยนสีเหลืองๆ หน่อย ก็ดูดของเก่าออก เอายี่ห้อเดิมแบบเดิม เปลี่ยนถ่ายเข้าไป ใช้ได้เหมือนกันครับผม

ตอบกลับ 270# weerachs

ข้อหนึ่ง ลองเช้คดูก่อนครับว่ามีอะไรไปติดอยู่หรือไม่ หรือลองยืมของคนรู้จักเสียบดูครับ เพราะมันใช้กันได้หมดครับ ของพวกนี้ เอาของเราไปเสียบคันอื่นดูได้ครับ ถ้าเสียก็เปลี่ยนใหม่ ไม่ได้ใช้ก็หาแบบปลั๊กพลาสติกไปอุดคับ ไม่มีวงจรไฟฟ้า ตัวไม่กี่บาทครับ

ส่วนข้อสอง ลองเปิด ระดับ กลาง และ สูงดูครับ ถ้าไม่ติด ลองเช็ค บริเวณ ก้านปัด ว่ามีอะไรสกปรกอุดตัน ไปยันไว้รึเปล่าครับ การปัดลื่นดีมั้ย เพราะเปิดแบบหน่วง แรงจะเบามากครับ อาจจะไม่มีแรงพอ ถ้าเสียก็เป็นพวกชุดควบคุมครับ เพราะถ้ามอเตอร์เสีย ระดับกลาง ไม่น่าจะไปสุดคับ น่าจะค้าง ผมเคยเป็นนะ มันมีเศษกิ่งไม้ ใบไม้ ไปยัน ตรงแกนยึดใบปัดเลยอ่ะคับ ยังไง ลองเช็คดูก่อนครับ

ตอบกลับ 275# weerachs

แวะมาช่วยตอบครับ
ค่าสายพานแท้ศูนย์ สี่ร้อย รวม Vat
ลูกรอกเปลี่ยนแค่ลูกปืนก็พอประมาณแปดสิบ ลูกปืนNTN ยี่ห้อเดียวกะลูกปืนล้อหลัง
ลูกปืนลูกรอกเบอร์  6203DDU หรือจะเปลี่ยนยกลูกรอกเช็คราคาอีกทีครับ
ค่่าแรงแล้วแต่อู่ครับ ราคาปัจจุบันลองเช็คดูอีกทีนะครับ ราคานี้หลายปีแล้วเหมือนกันครับ

สายพานเทียบดูจากเว็ยบ 250 เว็บนี้ครับ http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_4495528

แต่แนะนำเล่นของแท้นะครับ อาการเสียจะมีเสียงดัง กร๊อกๆๆ  ประมาณนี้ครับ จิงๆ คือลูกปืนแตก แต่ถ้าสภาพสึกมากจะเปลี่ยนยกลูกรอกก็ได้เลยครับ  อาการเสียเสียงดังกล่าวข้างต้น ต้องเช็ค ลูกรอกสายพาน คอมแอร์ ลูกปืนไดชาร์ท ประมาณนี้คับท่ส่งเสียงดังกล่าวครับ สายพาน แสนโลควรเปลี่ยนครับ ปกติจะเช็คทุก 40,000  60,000 ต้องดูสภาพด้วยครับ โดนน้ำ ความร้อน สารเคมี อาจเสื่อม ถ้าแข็ง เปื่อย ขาดยุ่ย ก็ควรเปลี่ยนครับไม่มีอายุการใช้งานตายตัวครับ  ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ก็ประมาณ แสนโลคับ เริ่มแข็ง ทรุด นานไปก็แตกมีน้ำมันไหลออกมาครับ อาการเครื่องสั่น กระพือ โดยเฉพาะเวลา เข้าเกียร์ถอย โหลดเยอะ เปิดแอร์ เพลง ไฟหน้า อาการจะชัดมากครับ เหมือนอาการสมัย ฟลายวีลดังล่ะคับ ถ้าดัง ลองเช็คยางแท่นพวกนี้ก่อนด้วยครับผม..หายไวๆ นะครับ

ปล. ไทม์มิ่งใช้โซ่ ตามพี่ด้านบนเลยครับ ข้อมูลชัดเจน ตามนั้นครับ น่าจะใช้ได้จนเครื่องพัง แต่ถ้าเครื่องอึดจนโซ่ราวลิ้นยืดหย่อน จนมีเสียงดัง เสียดสี ก็สามารถเปลี่ยนได้ครับผม ส่วนมากไม่เคยเจอครับ ใช้ยันเครื่องพังครับ ปรับตั้งตึงอัตโนมัติ ไม่ต้องกลัวหย่อนครับจนกว่าจะสุดตัวตั้งนั่นล่ะคับ ถึงเปลี่ยน ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/11/2013 15:58 โดย Ball_Korat

ของดี ราคาถูก ช่วยดันคับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/5/2014 16:27 โดย Ball_Korat

สวยเต็มซุ้มดีจริงๆ ครับ ยางเบอร์เดียวกันเลยแก้มยางสวยดีครับ บริจสโตนชุดนี้หมดก่อนว่าจะลอง i-pro แต่อันนี้สักชุดท่าจะดี..อิอิ
กระทู้ละเอียดมากครับ พ้นหมื่นโลแล้วเป็นไงรบกวนมารีวิวยางชุดนนี้หน่อยนะครับ สนใจครับ

เยี่ยมครับ ละเอียดชัดเจนเหมือนเคยครับผม

โป้รอบคันเลยคับ..แต่เป็นพวกรอยบุบเล็กๆน้อยคับ..
ปะผุ ...
weerachs โพสต์เมื่อ 9/7/2015 15:47

รอชมชุดแต่งด้วยคนครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host