"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/3/2013 11:29 โดย weerachs

ถึงคุณ Ball_Korat รายการเปลี่ยนและซ่อมมีดังนี้คับผม
1. หัวเทียนเปลี่ยนใหม่ทั้ง 8 หัว เป็นของ DENSO ราคาหัวละ 90 บาทคับผม ดูที่บิลของอู่แถวบ้านที่เขียนมาให้คับ..วัน     
    ที่เปลี่ยน 6มีนาคม2556 คับ
2. คอยล์จุดระเบิด..รอบเดินเบาเปลี่ยนใหม่4ตัวหลังคับ..ของใหม่เลยคับ..4x1750=7000บาท..ผมโพสและลงรูปไว้ที่
    หน้า4 คอมเม้นท์ที่ 52,53,54,55 คับ..ก่อนเปลี่ยนช่างเช็คให้แล้วเสีย2ตัวคับ..แต่ผมเปลี่ยนหมดเลย4ตัว..เปลี่ยนวัน
    ที่ 15มีนาคม2556 (มาอ่านเจอตอนหลังแก้ไขได้เอง ที่คุณBall_Korat ลงลิงค์ไว้เสียดายเงินมากเลย..^0^)
3. ส่วนคอยล์จุดระเบิดรอบสูงช่างถอดออกมาดูปกติดีคับ..เพราะผมลองขับรถความเร็วที่ 100Km/hr ไม่สะดุดคับผม
4. ที่หน้าปัดไม่โชว์ว่ามีอะไรที่บอกว่าผิดปกติคับ..ไฟ D ไม่กระพริบคับ..อุ่นใจขึ้นมานิด..
5. ผมซื้อรถต่อจากเพื่อนของผมเอง..เขาไปออกรถใหม่ป้ายแดงคันแรก..ผมก็ซื้อต่อจากเพื่อนมา..เขาบอกเขาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
    ทุก5000โล..และก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ CVTF ของศูนย์ทุก5000โลเหมือนกัน พร้อมกันกับตอนถ่ายน้ำมันเครื่องคับ..เขาบอกอย่า
    เสียดายค่าน้ำเกียร์ 600กว่าบาท..ดีกว่าเกียร์พังซ่อมหลักหมื่นคับ..^0^
    ปล.เสาร์นี้จะไปให้อู่ Auto Way Service ลองล้าง รีเนียร์ และจะลองเปลี่ยนกรองแก๊สซ่ะด้วยเลย..ที่ร้านแก๊ส หมาก
    กระจาย เพราะเพื่อนผมไปติดมาที่ร้านนี้คับ..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เสาร์นี้จะไปจักการเข้าอู่ซ่อมเพิ่มเติม..ระหว่างนี้ถ้ามีอาการแปลกๆ..จะมาขอความรู้จากคุณ Ball_Korat อีกคับ..สำหรับทุกท่านที่มีปัญหา..หรือการการคล้ายๆกับของผม..ใจเย็นๆน๊ะคับ..ค่อยๆแก้ไข..เดี๋ยวหมดเยอะแบบผม..เพราะ ฟลายวีลล์มือ2แท้ๆ..ทำให้ผมหมดเงินไปเยอะเลย..ขอบคุณคับผม..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

รวมยอดค่าเสียหายที่ไม่ควรเสียเลย..เพราะใช้ฟลายวีลล์มือ2คับ..
1. ค่าแรงในการเปลี่ยนหรือค่ายกเกียร์ 1,800บาท
2. ค่าฟลายวีลล์มือ2 3,000บาท (อันนี้ไปเอาเงินคืนได้..โชคดีไป..เจ้าของอู่คืนเงินแบบเคืองๆ..)
3. ค่ายางรองแท่นเครื่องทั้ง3ตัว..ของใหม่เบิกศูนย์..เพราะคิดว่าเป็นที่ยางลองแท่นเครื่อง..3,140บาท..
    ค่าแรง 1,200บาท รวม 6140บาท (ที่ไม่ควรเสียเลย)
    {:4_427:}

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/3/2013 15:37 โดย weerachs

ก่อนที่จะซื้อมาไม่เคยศึกษาเรื่องเกียร์เลยคับ..หลังจากซื้อรถมาแล้ว..มาเจออาการสั่นดังแกรกๆๆ..ตอนเข้าเข้าเกียร์ถอย..อาการกลัวเกียร์ขึ้นสมอง..ยิ่งอ่านก็ยิ่งกลัว..80,000..120,000..150,000 เกียร์พัง..ตอนนี้เริ่มรู้แล้วว่าควรดูแลเกียร์ยังไง..เกียร์พังเร็วส่วนใหญ่น่าจะมาจากการขับที่เร็ว..เท้าหนักกันซ่ะส่วนใหญ่..ซิตี้ เป็นรถที่ต้องการนุ่มนวลในการขับคับ..ไม่ใช่กดให้มันพุ่งหรือคิกดาว์บ่อยๆ..แล้วยิ่งผมมาดูในเวปท่านที่แต่งรถสวยๆ..โหลดเตี้ย..แม๊ก17" ผมว่าคงจะขับกันเร็วแน่นอน..ไม่มีใครแต่งรถเพื่อมาขับแบบเนิบๆหรอกคับ..ต้องโชว์..249,300km เพิ่งเปลี่ยนฟลายวีลล์..เจ้าของเดิมดูแลรถดีมากคับตามที่คุณBall_Korat บอกนั่นแหล่ะคับ..แต่ผมก็ไม่ชะล่าใจคับ..เพราะเลขไมล์เยอะก็ต้องเตรียมเงินเอาไว้บ้าง..
ปล. ยางลองแท่นเครื่องทั้ง3ตัว..ต้องเปลี่ยนทุกกี่ km คับ..ขอบคุณคับผม..^0^

ถามคุณ Ball_Korat..ลูกรอกสายพานเป็นตัวเดียวกันหรือป่าวคับ..แล้วทำหน้าที่อะไรคับ..ผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลย..อาการที่เสียของลูกรอกสายพาน..จะมีอาการยังไงบ้างคับ..ขอบคุณคับผม..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/3/2013 16:36 โดย weerachs

เช้าวันเสาร์ที่24มีนาคม2556 ณ.อู่พรเทพโช๊คอัพ..สาขาสุขสวัสดิ์อันเรื่องชื่อ..
ทนไม่ไหวแล้วกับการได้ยินกึกๆๆ..ด้านหน้าขวา..เสียเงินซ่อมแล็คไป 16,000ไม่ดีขึ้นเหมือนที่เคยโพสไว้ก่อนหน้านี้
พอถึงอู่เล่าอาการให้ช่างฟัง..ช่างจัดการยกรถขึ้นทันที
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/3/2013 16:37 โดย weerachs

ช่างบอกว่าไม่ได้เป็นที่แล๊คคับ..แต่เป็นที่โช๊ค..วาวล์เบ้าโช๊คแตกสาเหตุมาจากการ..ตกหลุมอย่างแรง..ผมก็เลยคิดไปถึงเพื่อนผม..เจ้าของรถคันเดิมคงไปลงหลุมมา..ใช้เวลา Built โช๊คประมาณ2ชั่วโมง..
ผมเลยถือโอกาส..ออกไปร้านมินิช๊อปในปั๊มบางจาก..ซื้อการแฟเพื่อรอ Built โช๊คตามที่ช่างบอก..ไม่เกิน 15นาที เอ๊ย
กลับมาถึง Built โช๊คเสร็จแล้ว..เร็วมากทำ2ข้างเลยคับ..ช่างเอามาวางไว้ที่ข้างรถแล้วคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

จากนั้นทำการทากาวที่หัวเบ้าโช๊คมั้งคับ..ไม่ได้ถามทาเพราะอะไร..(ช่างอารมณ์ดี..อารมณ์ศิลปินคับ..ทำงานไปฟังเพลงไป)

เิ่ริ่มติดตั้งโช๊คกลับเข้าที่เดิมคับ..

ฝั่งด้านขวาคนขับคับ..รับผิดชอบกันคนละฝั่ง..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host