"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อาทิตย์นี้ถ้าเข้า 0 แล้วยังไม่หาย..ขายเต้นท์ทันที

อาการเกียร์ถอยหลังแล้วเครื่องสั่นแรง..
ซ่อมจุกจิกเยอะมาก..รุ่นนี้..เปลี่ยนยางแท่นเครื่องจาก 0 ทั้ง3ตัวก็ไม่หาย..หมดไปอีกหลายพันแบบสูญเปล่า..อ่านใน Pantip บอกว่ารถวิ่ง 200,000-250,000กิโล..เตรียมซ่อมเกียร์ อย่างน้อย 25,000-30,000บาท ถ้าเข้า 0 ฮอนด้ายกเกียร์ 150,000บาท..รถผมไมล์245,000กิโล..ไม่มีเงินซ่อมแล้วคับ..รถเพิ่งซื้อมาเมื่อธันวาคม2555ที่ผ่านมา..ซ่อมไปเยอะมาก..นี่เกียร์จะมาพังอีกแล้วเหร๋อ...เริ่มมีอาการเข้าเกียร์ R เครื่องสั่นแรงมากสงสัยอาการเกียร์พังกำลังมาเยือน..ถ้าซ่อมไม่หายต้องตัดใจต้องขายแบบขาดทุน..ยอมเสียเงินหมื่นเอาเงินแสนกลับมาก่อน..(ว่าจะไปซื้อ Civic ตาโต Minor change ปี2000) ใจรักฮอนด้าคับ..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมลองโทรไปถาม อู่เฮียก่ำ AutoWay Service เขาก็บอกเป็นที่ ฟลายวีลล์..ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 5พันกว่าบาท..นัดไว้วันศุกร์ 8.30น.ของวันศุกร์ที่ 15มีนาคม2556นี้คับ..จะลองให้เขาเปลี่ยนดู..แล้วจะมาบอกให้ทุกๆท่านทราบน๊ะคับว่าผลเป็นอย่างไร..ว่าแต่ใครเคยไปใช้บริการกับอู่เฮียก่ำ AutoWay Servicee อยู่ีซอยอิสระภาพ39 วัดดงมูลเหล็ก บ้างคับ..ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้กำลังใจน๊ะคับ..ผมชอบรถรุ่นนี้ City 2003เก็บเงินมา2ปี..อยากใช้ไปอีกนานๆคับ..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบคุณ mionv
อาการก่อนเข้าอู่..เกียร์ Auto
ก่อนเข้าอู่ซ่อม เข้าเกียร์ R พอค่อยๆปล่อยเบรคมีการการสั่นครืดๆๆแรงพอสมควรคับ..เข้าเกียร์ D สั่นเล็กน้อยคับ
ช่างที่อู่บอกให้เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง..ผมก็เปลี่ยนใหม่หมดเลย..เป็นของ0คับ ดังนี้..
1.ยางลองแท่นเครื่องฝั่งเกียร์ 980บาท
2.ยางลองแท่นหลังเครื่อง 780บาท
3.ยางลองแท่นเครื่องฝั่งไทมิ่ง 1380บาท
หลังจากเปลียนแล้วมีอาการใหม่เกิดขึ้นมาคับดังนี้
ใส่เกียร์ถอยหลังยังไม่ปล่อยเบรคเครื่องสั่นมากแล้วมีเสียงดังตึกหลังจากการสั่นคับ..ช่างก็หาสาเหตุไม่ได้..

ได้เลยคับ..ผมจะถ่ายรูปวิธีการที่ทางช่างแก้ไขมาให้ดูด้วยคับ..เพื่อเอามาแชร์กัน..^0^

เอารถไปเข้าอู่เฮียก่ำ Auto Way Service แก้ไขอาการเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วเกิดเสียงดัง..แกรกๆๆๆ..แล้วสั่นแรง..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

ไปถึงอู่ของเฮียก่ำประมาณ7.50น.รอคิวยาวเลย..เพราะรถเยอะมากคับ..เริ่มเอาเข้าอูประมาณ9.20น...
เจอเฮียก่ำแล้วเล่าอาการให้ฟังแกบอกเป็นที่ฟลายวีลล์..แล้วก็ให้ช่างในอู่จัดการเปิดกระโปรงหน้าเลยคับ..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

จัดการยกรถขึ้นแท่นยก..เจอน้ำมันรั่วที่ซีลน้ำมันเครื่อง..ก็บอกให้เฮียก่ำช่วยเปลี่ยนซีลเลย..

เริ่มทำการถอดน๊อตของถังน้ำมันเกียร์เพื่อถ่ายน้ำมันเกียร์ออกก่อนคับ..^0^

เริ่มถ่ายน้ำมันเกียร์ออก..(น้ำมันเกียร์ผมใช้ของเดิมใส่กลับคืนเข้าไปใหม่คับหลังจากถ่ายออกมา..เพราะเปลี่ยนไปเมื่อวันที่ 26/02/2556)..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/3/2013 11:48 โดย weerachs

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/3/2013 09:43 โดย weerachs

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/3/2013 09:43 โดย weerachs

มาดูความแตกต่าง..ฟลายวีลล์มือ2ที่ผมไปเปลี่ยนมากับฟลายวีลล์มือ1ที่ผมมาเปลี่ยนกับ..อู่เฮียก่ำกันคับผม..^0^
ด้านซ้ายเป็นของมือ2..ส่วนด้านขวาเป็นของใหม่แกะกล่องกันเลยที่เดียว..
เฮียก่ำถามผมว่า..เปลี่ยนฟลายวีลล์มือ2มาเท่าไหร่..ผมบอก 3000บาท..
เฮียก่ำบอกว่า..เหี้ยจิงๆ..แมร่งโครตเหี้ยเลย..เอามาขายได้ยังไง 3000บาท..(เป็นภาษาบ้านๆที่ฟังแล้วเข้าใจง่าย..)
ของ 0 3พันปลายๆ+ภาษีนิดหน่อย 4125บาท

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host