"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/3/2013 15:37 โดย weerachs

ก่อนที่จะซื้อมาไม่เคยศึกษาเรื่องเกียร์เลยคับ..หลังจากซื้อรถมาแล้ว..มาเจออาการสั่นดังแกรกๆๆ..ตอนเข้าเข้าเกียร์ถอย..อาการกลัวเกียร์ขึ้นสมอง..ยิ่งอ่านก็ยิ่งกลัว..80,000..120,000..150,000 เกียร์พัง..ตอนนี้เริ่มรู้แล้วว่าควรดูแลเกียร์ยังไง..เกียร์พังเร็วส่วนใหญ่น่าจะมาจากการขับที่เร็ว..เท้าหนักกันซ่ะส่วนใหญ่..ซิตี้ เป็นรถที่ต้องการนุ่มนวลในการขับคับ..ไม่ใช่กดให้มันพุ่งหรือคิกดาว์บ่อยๆ..แล้วยิ่งผมมาดูในเวปท่านที่แต่งรถสวยๆ..โหลดเตี้ย..แม๊ก17" ผมว่าคงจะขับกันเร็วแน่นอน..ไม่มีใครแต่งรถเพื่อมาขับแบบเนิบๆหรอกคับ..ต้องโชว์..249,300km เพิ่งเปลี่ยนฟลายวีลล์..เจ้าของเดิมดูแลรถดีมากคับตามที่คุณBall_Korat บอกนั่นแหล่ะคับ..แต่ผมก็ไม่ชะล่าใจคับ..เพราะเลขไมล์เยอะก็ต้องเตรียมเงินเอาไว้บ้าง..
ปล. ยางลองแท่นเครื่องทั้ง3ตัว..ต้องเปลี่ยนทุกกี่ km คับ..ขอบคุณคับผม..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อยู่ที่การใช้งานครับ ส่วนมากก็เกินแสนโลกันทั้งนั้นครับเริ่มเช็คที่ 100,000 โล ครับ หรือถ้ารถไม่ค่อยได้วิ่งก็ 3-5 ปีครับ
ประกอบด้วยปัจจัยดังนี้ครับ ความร้อน ทั้งจากการจอดตากแดด ความร้อนในห้องเครื่องยนต์ มันเป็นยางก็แข็ง กรอบ แตก เสื่อมสภาพเหมือนยางรถและ ลูกหมาก บูช ต่างๆแหล่ะครับ
สองการดึงตัวของเครื่องยนต์ มันกระชากไปๆมาๆ ก็เสื่อมตามการใช้งานครับผม

อาการที่เป็นจุดสังเกตุ ติดเครื่อง ดับเครื่อง สั่นมากกว่าปกติ  ใส่เกียร์เครื่องมีการดึงไป หน้าหลังมาก มีการกระพือดังที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นครับ ตัวหน้าซ้ายขวา สามารถมองด้วยตาเปล่าได้ ตรวจสอบได้เวลาเปิดฝากระโปรงครับ เช็ค 40,000 60,000 100,000 ดูได้ตลอดครับ ตัวหลัง แท่นเกียร์ ต้องดูจากใต้ท้องรถเวลายกขึ้นครับ หรือ จากซุ้มล้อหน้า แต่จะมีซุ้มล้อบังไว้ครับผม ต้องใช้ความชำนาญ หรืออาศัยเครื่องมือ และช่างผู้รู้ครับผม จะมีอาการแตก ร้าว มีคราบน้ำมัน อะไรแบบนี้ครับผม เป็นชิ้นส่วนเล็กๆ ที่แค่สร้างความรำคาญไม่เสียหายมากครับ แต่ก็มีส่วนให้ชิ้นส่วนอื่นๆ เสื่อมสภาพได้เร็วขึ้นครับผม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ถามคุณ Ball_Korat..ลูกรอกสายพานเป็นตัวเดียวกันหรือป่าวคับ..แล้วทำหน้าที่อะไรคับ..ผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลย..อาการที่เสียของลูกรอกสายพาน..จะมีอาการยังไงบ้างคับ..ขอบคุณคับผม..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/3/2013 16:36 โดย weerachs

เช้าวันเสาร์ที่24มีนาคม2556 ณ.อู่พรเทพโช๊คอัพ..สาขาสุขสวัสดิ์อันเรื่องชื่อ..
ทนไม่ไหวแล้วกับการได้ยินกึกๆๆ..ด้านหน้าขวา..เสียเงินซ่อมแล็คไป 16,000ไม่ดีขึ้นเหมือนที่เคยโพสไว้ก่อนหน้านี้
พอถึงอู่เล่าอาการให้ช่างฟัง..ช่างจัดการยกรถขึ้นทันที
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/3/2013 16:37 โดย weerachs

ช่างบอกว่าไม่ได้เป็นที่แล๊คคับ..แต่เป็นที่โช๊ค..วาวล์เบ้าโช๊คแตกสาเหตุมาจากการ..ตกหลุมอย่างแรง..ผมก็เลยคิดไปถึงเพื่อนผม..เจ้าของรถคันเดิมคงไปลงหลุมมา..ใช้เวลา Built โช๊คประมาณ2ชั่วโมง..
ผมเลยถือโอกาส..ออกไปร้านมินิช๊อปในปั๊มบางจาก..ซื้อการแฟเพื่อรอ Built โช๊คตามที่ช่างบอก..ไม่เกิน 15นาที เอ๊ย
กลับมาถึง Built โช๊คเสร็จแล้ว..เร็วมากทำ2ข้างเลยคับ..ช่างเอามาวางไว้ที่ข้างรถแล้วคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

จากนั้นทำการทากาวที่หัวเบ้าโช๊คมั้งคับ..ไม่ได้ถามทาเพราะอะไร..(ช่างอารมณ์ดี..อารมณ์ศิลปินคับ..ทำงานไปฟังเพลงไป)

เิ่ริ่มติดตั้งโช๊คกลับเข้าที่เดิมคับ..

ฝั่งด้านขวาคนขับคับ..รับผิดชอบกันคนละฝั่ง..

กำลังติดตั้งโช๊ค..(ขัดโช๊คของผมสะเงาวับเลยคับ..^0^)

เรียบร้อยคับ..ใส่ล้อฝั่งขวา

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host