"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
โทษทีคับตอบช้า..เมื่อวานผมว่ารถยังมีอาการสะดุดอยู่คับ..แต่ผมโทรไปหาเฮียก่ำเขาแล้ว..เขาให้เข้ามาที่อู่อีกครั้งวันเสาร์คับ..3-4วันหลังจากเข้าไปที่อู่เฮียก่ำ..รถมีอาการกระตุกความเร็วรอบอยู่ที่ 30-40 คับ..ขับเลี้ยงไว้ประมาณนี้คับ..จะรู้สึกได้เลยว่าสะดุดหรือกระตุก..ไม่ได้ถอนคันเร่งแล้วกระตุกคับ คุณprojack เป็นเหมือนผมเหร๋อคับ..หรือว่ารถผมอาการหนัก..ขอคำแน๊ะนำด้วย..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ถ้ายังกระตุกอยู่ลองเช็คหัวเทียนกับคอย์หัวเทียนอีกทีครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อ่อ รถผมชับช้าๆไม่เกิน 30-40 พอถอนคันเร่งแล้วมันเหมือนดึงอะครับมันไม่ไหล ดึงนิดๆไม่มาก รู้สึกได้

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/3/2013 13:19 โดย weerachs

ของผมก็เป็นคับ..ทุกความเร็วพอยกเท้าออกจากคันเร่ง..เหมือนจะมีหน่วงให้รถตื้อลงเล็กน้อยคับ..ไม่แน่ใจเพื่อความปลอดภัยของ Hondaหรือป่าวที่ออกแบบมาเป็นแบบนี้..หรือเป็นที่ระบบเกียร์มันฟ้องว่าใกล้ถึงเวลาของมันแล้วก็ไม่รู้เหมือนกันคับ..ต้องรบกวนผู้รู้มาช่วยกันแน๊ะนำคับ..^0^

ตอบคุณ noth1 เพิ่งเปลี่ยนมาทั้ง2อย่างเลยคับ..ไม่เกิน2อาทิตย์คับ..เดี่ยวจะลองให้ช่องก่ำ..เช็ควาลล์เปิดปิดน้ำมันเกียร์ก่อนว่าใช่มั๊ย..แต่ไม่ใช่เลี้ยงความเร็วที่ 30-40จะเป็นทุกครั้งน๊ะคับ..เป็นบางครั้งคับ..^0^

ตอบกลับ 53# projack

เป็นปกติของเกียร์ CVT ครับ ปล่อยคันเร่งเกียร์จะหน่วงไว้หน่อย ไม่เหมือนเกียร์ AUTO ธรรมดาครับ เป็นความอัจฉริยะของเกียร์ที่ ไม่ต้องคอยเบรคบ่อยๆครับ เป็นการผสมผสานระหว่างข้อดีของเกียร์ธรรมดา กับ เกียร์ Auto คับ เช่นลงทางลาดชัน ท่านก็ไม่ต้องกดเบรคครับถ้าไม่ชันมาก  การเร่งแซงยามปกติ ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ มาเร็ว ต้องเบรค แล้วก็เร่ง สลับไปมา หากเป็น CVT แค่ยกคันเร่งจะมีอาการหน่วงแบบเกียร์ธรรมดาแล้วเร่งแซงต่อได้เลยครับ เป็นที่มาของคำว่า เกียร์อัจฉริยะ CVT ครับผม

ผมก็เข้าใจเหมือนคุณ Ball_Korat คับ..แต่ไม่สามารถอธิบายให้เข้าใจได้ละเอียดเหมือนคุณ Ball_Korat คับ..ขอบคุณ คุณBall_Koratทีมาแน๊ะนำความรู้ความเข้าใจให้ได้อย่างละเอียดทุกครั้ง..ขอถามเพิ่มเติมคับ..ผมเปลี่ยนคอยล์รอบเดินเบามาแล้วชุดหลังทั้ง4ตัว..แต่พอมาขับเลี้ยงความเร็วไว้ที่ 30-40 มีอาการสะดุดเป็นบางครั้งแต่ไม่ทุกครั้ง..ผมต้องเช็คที่ วาวล์เปิดปิดน้ำมันเกียร์ด้วยหรือป่าวคับ..หัวเทียนผมก็เปลี่ยนแล้วทั้ง8หัวเมื่ออาทิตย์ก่อน..ขอบคุณคับผม..^0^

ต้องลองเช็คคอลย์ที่เหลืออีกสี่หัว มันอาจจะเสื่อม เพราะรถอายุเยอะแล้ว
HCC....Thonburi Zone   No.10

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/3/2013 15:44 โดย weerachs

ตามที่ผมเข้าใจ..คอยล์ City 2003 มีทั้งหมด2ชุด ชุดหน้า4ตัวเป็นแบบรอบสูงใช้ความเร็วแล้วไม่สะดุดคับ..ชุดหลัง4ตัวเป็นรอบเดินเบาคับ..ความเร็วที่สะดุด30-40km/hr นี่เป็นรอบเดินเบาคับไม่ได้ใช้ความเร็วสูง..รอคุณ Ball_Koratมาอธิบายอีกครั้งดีกว่าจะได้รู้ปัญหาพร้อมๆกันคับ..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/3/2013 17:08 โดย Ball_Korat

ขออธิบายทีละส่วนนะครับ  ส่วนแรกเรื่องของ รีเนียร์เกียร์ หรือ โซลินอยล์วาล์ว หรือกล่องสมองเกียร์ แล้วแต่คนจะเรียกนะครับ ทั้งศัพท์ช่าง ศัพท์ร้านอะไหล่ ศัพท์ ชาวบ้านอย่างเราๆ มันคืออันเดียวกันครับ ที่ตั้งอยู่ใต้กรองอากาศครับบริเวณด้านบนของเกียร์
หน้าที่ของตัวนี้คือ เปิดปิดการจ่ายน้ำมันเกียร์ตามรอบเครื่องยนต์ครับผม  การทำงานจะมีสองส่วนคือใช้ไฟฟ้า เป็นตัวเปิด รูน้ำมัน หรือ ท่อน้ำมัน และสปริง เป็นตัวดันกลับครับผม  
ต่อมาเรามาดูที่เกียร์ครับ อายุการใช้งานตัวล้อช่วยแรงหรือ ฟลายวีล จะอยู่ที่ประมาณ 100,000 โล ครับ ส่วนอุปกรณ์ภายใน พวกสายพาน ผ้าคลัช กรองเกียร์ที่อยู่ภายใน หากได้รับการดูแลที่ถูกต้อง จะประมาณ 300,000 โลครับ
โดยปกติเมื่อเกียร์มีอาการผิดปกติเราควรจะเช็คตัว ลีเนียร์เกียก่อนครับ โดยการถอดออกมาต่อไฟ 12V ดูว่ามีการเปิดปิดที่ดีอยู่หรือไม่  สปริงล้ามั้ยมีการดันกลับปิดได้สนิทหรือไม่ครับ  โดยการเช็ค ล้าง หรือที่เคยได้ยินกันว่า ล้างกล่องสมองเกียร์นั่นแหล่ะครับ  ส่วนเมื่อเกียร์ถึงระยะ 250,000-300,000 โลแล้ว หากมีการรื้อซ่อมเกียร์ทั้งลูก เปลี่ยนสายพาน เช็คผ้าคลัช ล้างกรองเกียร์หรือเปลี่ยนภายในลูกเกียร์หมดแล้ว  ร้านจะทำการล้างลีเนียร์เกียร์ หรือเปลี่ยนครับ (อันนี้ผมเห็นมีสองราคานะล้างกับเปลี่ยน แนะนนำว่าเปลี่ยนเลยจะดีกว่าครับทำงานมานาน สปริงคงล้าเหมือนฟลายวีลล่ะคับ)
สำหรับท่านที่เปลี่ยนฟลายวีลแนะนำให้ล้างเช็คสปริงว่ายังดันกลับดีหรือไม่ วาล์วปิดสนิทมั้ยนะครับ

ราคา ฟลายวีล พร้อมซีล น้ำมันเกียร์ อยู่ที่  6,000-8,000 ครับ
ซ่อมเกียร์ทั้งลูก อยู่ที่ประมาณ 25,000-35,000 ครับ
ราคา ลีเนียร์ เบิกศูนย์ประมาณ 10,000 ขึ้นไปครับ เซียงกง ร้านนอก และมีมือสองประมาณ 3,000 บาทครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host