"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ดีใจด้วยนะครับผม..หายแล้ว..ทำกระทู้ได้ละเอียด สวยงามมากครับ ชัดเจนทุกขั้นตอนเลยครับ..ขอกดไลท์ให้เลยครับ..เป็นกระทู้ดีๆ ที่ต้องช่วยกันดันไว้ไม่ให้ตกไปครับ..อิอิ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/5/2013 18:55 โดย weerachs

หวังว่าคงเป็นประโยชน์..เผื่อทุกๆท่านจะได้ตัดสินใจในการหาร้านซ่อม..รูปภาพทุกรูป..ผมถ่ายให้เห็นขั้นตอนในการซ่อมและรู้จักกับอุปกรณ์ของรถ..เพื่อไม่ให้อู่ที่ไม่จิงใจกับลูกค้า..หลอกเราได้คับ..เหมือนที่ผมเคยเจอ
ปล. ผมลองใช้เกียร์ 7 Speed ดูแล้วคับ..ผลการทดสอบจากรถที่จอดนิ่ง..กด 7 Speed แล้วเริ่มเหยียบคันเร่ง..ไต่ระดับไปตั้ง 1 2 3 4 5 6 และ 7 หลังจากนั้น ปล่อยคันเร่งความเร็วเริ่มลดลง 7 6 5 4 3 2 1 เกียร์น่าจะปกติใช่มั๊ยคับ..แต่จากการทดสอบ เกียร์ 7 Speed ผมไม่ชอบใช้เลยคับ..เวลาเปลี่ยนเกียร์ แต่ละครั้ง..มันกระตุกจนรู้สึกได้..หลังจากทดสอบแล้ว..ก็กลับมาใช้แบบ Auto คับ..รถวิ่งนิ่มกว่ากันเยอะ..สมแล้วที่เขาเรียกเกียร์ CVT ว่าเป็นเกียร์อัฉริยะคับ..รถผมวิ่งไปแล้ว..256,890 Km/ เกียร์ไม่เสียง่ายๆหรอกคับ..ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์ตามที่กำหนด..ดูแลและถนอมเกียร์กันหน่อยน๊ะคับ..เกียร์ CVT จะได้อยู่กับเราไปนานๆคับผม..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/5/2013 09:36 โดย Ball_Korat

ตอบกลับ 192# weerachs

ถ้าไล่ขึ้นลงปกติ ก็แสดงว่าผ่านครับ ไม่ต้องกังวล อย่างน้อยผมว่ารีเนียร์ผ่านแน่เพราะเป็นตัวคุม ส่วนเรื่องออกตัวอืดทั้งที่เปลี่ยนฟลายวีลมาแล้วนี่ คงต้องดูที่กำลังเครื่อง กับภายในเกียร์พวกกรองเกียร์ สายพานล่ะครับ เพราะอายุมากแล้ว ลองใช้ไปก่อนก็ได้ครับ ถ้ายังไม่ค่อยออกอาการผิดปกติอะไรครับ

ปกติจะเริ่มรวนโดยการเปลี่ยนเกียร์สลับไปมา ตามด้วยไฟ D กระพริบครับ นานๆไป อาจติดค้างไปเลยพร้อมไฟเกียร์ตัวอื่นๆ ไม่ว่าเปลี่ยนเกียร์ไปไหน ติดค้างตลอด เป็นสัญญาณให้เช็คเกียร์ครับ

โห สมาชิกใหม่อ่านแล้วอึ้งทึ่งในการซ่อมแต่ละครั้ง แต่ได้ความรู้มากๆเลยครับ

เมื่อวันเสาร์ที่ 15 มิถุนายน 2556 ได้นำรถเข้าไปทำที่ร้านแอร์เจ้าเดิม QTH แอร์ & ซาวด์
เนื่องจากครั้งก่อนที่ไปซ่อม คลัชคอม พี่ช่างแอร์เขาทักไว้แล้วว่า..ท่อใหญ่น่าจะมีปัญหาด้วย..เพราะมันเริ่มนิ่มมากเดี๋ยวน้ำยาแอร์ก็ซึมออกมา
แต่พี่เขาบอกให้ใช้ไปก่อน..ถ้าแอร์ไม่ค่อยเย็น..ให้กลับมาเปลี่ยนเจ้าท่อใหญ่ได้เลย..เป็นที่ตัวนี้
จิงๆคับ..หลังจากซ่อมไปไม่ถึงเดือนกลับมาเปลี่ยนท่อใหญ่ทันทีเพราะแอร์เริ่มเย็นน้อยลง..จากรูปเริ่มทำการถอดท่อเดิมออกคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

หลังจากการถอดออกมาแล้ว ตามรูประหว่างนิ้วชี้และนิ้วกลางของผม..
มีรูรั่วอยู่4จุดคับ..แต่รั่วน้อยมาก...ผมไม่ได้ถ่ายรูป...ตอนที่ช่างเอาน้ำแชมพูมาเทสให้ดูจุดรั่วคับ...
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

ภาพนี้ให้ดูของเก่ากับของใหม่คับ..เส้นบนเป็นของเก่าที่รั่วคับ...ส่วนเส้นล่างเป็นของใหม่คับ...
ช่างแอร์บอกว่า..รถรุ่นใหม่ใช้ท่อยางไม่ค่อยดีอยู่ได้ไม่นาน..เดี๋ยวก็เปื่อยและขาด..
ช่างเลยแน๊ะนำรุ่นนี้ให้คับ...เขาใช้กับ ไมตี้เอ็กส์ของเขา 10ปีแล้วยังไม่ร่อยรอยว่าจะเสียเลยคับ..เพราะผมก็เดินเข้าไปดูที่รถของช่างคับ...

นี่คับ ซูมให้เห็นกันชัดๆ..ช่างเขาเรียกสายใหญ่คับ...

เริ่มทำการติดตั้งสายใหญ่...เส้นใหม่คับ..

สายใหญ่ที่ทำการติดตั้งใหม่..ที่ช่างเขาจับอยู่นั่นแหล่ะคับ..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host