"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
นี่คับเป็นร้านใกล้บ้านคับ..เปิดมา 30กว่าปี เลยเชื่อมือคับ..
ชื่อร้าน QTH แอร์  & ซาวด์ เป็นตึกแถว ถนนราษฎร์บูรณะ เบอร์โทรติดต่อ 081-440-5750
ค่าใช้จ่ายทั้งหมดในครั้งนี้ ค่าชุดคลัชคอม + ค่าแว๊กน้ำยา + ค่า Filter + ค่าแรง = 5000บาทคับ..^0^
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

หลังจากทำแอร์เสร็จในวันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม 2556 ก็ขับรถกลับบ้าน วันอาทิตย์ที่ 19 อยู่บ้านทั้งวันไม่ได้ออกไปลองแอร์เลยคับ..
จากนั้นเช้าวันจันทร์ที่ 20 พฤษภาคม 2556 เดินทางจะไปทำงานที่สระบุรีโดยใช้ทางด่วน ด่านเก็บเงินสุขสวัสดิ์ขับไปจนถึงด่านเก็บเงิยรามอินทรา
หลังจากชำระเงินค่าด่านรามอินทรา..เกือบถึงเกษตรนวมินทร์..แอร์ก็เย็นบ้างไม่เย็นบ้างเหมือนเดิมคับ..และสัญญาณอัตรายเกิดขึ้น
ไฟหน้าจอโชว์ F เป็นรูปสีแดงกระพริบ..ตกใจมากความร้อนขึ้นคับ..รีบชิดซ้าย..เปิดไฟขอทาง..แล้วลงจากรถเปิดกระโปรงหน้าขึ้นดู..
พัดลมแอร์และพัดลมหม้อน้ำก็หมุนเป็นปกติ..เปิดดูกล่องพักน้ำก็ปกติ..ใช้ผ้าจับเปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำก็ปกติ..
โทรถามช่างแอร์ที่ติดตั้งเมื่อวันเสาร์เขาบอกรอให้เครื่องเย็นแล้วขับกลับมาที่ร้านแบบช้าๆ..
เกือบ 30โลที่ผมต้องขับแบบช้า..โดยมีรถหลายคันที่แซงผ่านผมกดแตร่ไล่มาตลลอดทาง..คงไปขวางทางเขา..
ระหว่างขับกลับไม่ได้เปิดสวิทย์แอร์ปิดมาตลอดทาง..แต่บางครั้งไฟ F สีแดงก็ยังโชว์ที่หน้าปัด..ผมคิดว่าน่าจะผิดปกติกับเรื่องระบบบายความร้อน..(หม้อน้ำ)
มาถึงร้านช่างแอร์เช็คแล้วปกติ..และบอกให้ไปที่ร้านหม้อน้ำให้ตรวจดูวาวล์น้ำว่าเปิดปิดดีหรือป่าว..ผมก็แว๊ะไปร้านที่อยู่ไม่ไกลจากร้านแอร์นัก..
ตามภาพ ชื่ออู่ เทพการช่าง (เบอร์โทร 02-427-4645) จะอยู่ตีนสะพานบางปะกอกคับ..
ถ้าข้ามสะพานไปเมื่อลงสะพานไปประมาณ50เมตรก็จะเป็นร้านแอร์ QTH แอร์  & ซาวด์ที่ผมซ่อมแอร์คับ..^0^
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/5/2013 11:33 โดย weerachs

หลังจากเล่าอาการให้ฟัง..ช่างจับที่ท่อน้ำทั้ง2เส้นแล้วบอกว่า..วาวล์น้ำทำงานปกติ..ผมถามแค่จับแค่นี้ก็รู้เหร๋อคับ..ไม่ถอดออกดูก่อนเหร๋อว่าวาวล์มันเปิดปิดมั๊ย
เขาบอกจับท่อ2ท่อดูก็รู้..เพราะมันร้อนเท่ากัน..ถ้าวาวล์เปิดปิดเสีย..ท่อนึงจะร้อนอีกท่อนึงจะเย็น..เหตุผลแบบนี้ผมฟังแล้วก็โอเค..
ช่องบอกของผมช่อมไม่ได้ต้องเปลียนหใม่สถานเดียว..แผงหม้อน้ำของผมเป็นพลาสติก..ต้องเปลี่ยนเป็นทองแดงหรือทองเหลืองคับ..
ผมเลยบอกช่างเปลี่ยนใหม่เลยคับ..ราคา 4500 รวมน้ำยาหล่อเย็นและค่าแรงเรียบร้อย..ใช้เวลา 2ชั่วโมงคับ..
จากภาพช่างเรื่องทำการถอดกรองอากาศ..แบตเตอร์รี่..และแผงหม้อน้ำออกมา

เริ่มทำการถอดแผงหม้อน้ำแล้วคับ..^0^

มุมล่างซ้ายคับที่รั่ว..มันเป็นพลาสติกคับ..ทำอะไรไม่ได้..มันเริ่มกรอบแล้วคับ..ทิ้งอย่างเดียว..^0^

เริ่มทำการติดตั้ง..เรียกไม่ถูกแต่เป็นแบบทองเหลืองหรือทองแดงคับ..ไม่ใช่พลาสติก..
ทำการบัตกรีด้วยตะกั่ว..ทั้งด้านบนและด้านล่าง

ทำการตอกแผงหม้อน้ำขยายรูก่อนที่จะใช้แผ่นเหล็ก..เป็นเส้นยาวๆบางๆกระแทงลงไปทุกช่อง..เพื่อเช็คว่ามีช่องตันหรือไม่

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/5/2013 11:34 โดย weerachs

ทำการตอกและแต่งตะเข็บ..ก่อนทำการบัตกรีคับผม..^0^

หลังจากนั้นทำการเชื่อมบัตกรีด้วยตะกั่วให้รอบ..

นี่คับเชื่อมบัตกรีทั้งด้านบนและด้านล่าง..แต่ยังไม่เสร็จคับ..^0^

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host