"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
นี่คับ..ของใหม่ยกชุด..หน้ากาก..แม่เหล็ก..และมูเล่ย์
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ภาพนี้เป็นน้ำยาคอมที่เทออกมาจากคลัชคอม..ช่างบอกว่ามีน้อยมาก..
ถ้าฝืนใช้ไปอีกสักพัก..อาจต้องเปลี่ยนแอร์คอมตัวใหม่..แพงมากคับ 13,000บาท
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เริ่มทำการใส่ตัวแม่เหล็กใส่ในแกนของคลัชคอม

จากนั้นประกอบ..มูเลย์

ประกอบหน้ากากเป็นชิ้นสุดท้ายคับ

จากนั้นช่างได้ทำการ..ติดตั้งคลัชคอมแอร์กลับเข้าที่เดิม..และทำการเติมน้ำมันคอมลงไปใหม่..
และทำการ..แว๊กน้ำยา..ผมให้เขาเอาน้ำยาของเก่าออกและแว๊กน้ำยาใหม่คับ..^0^

ภาพนี้เป็น Filter ที่ผมติดเพิ่มคับ..เนื่องจากช่างบอกว่า..แอร์ผมไม่มี Filter เลย..ถอดออกมาดูเหลือแต่กรอบโครง
มันเป็นตัวกรองฝุ่น..เหมือนแอร์บ้านอ่ะคับ..นึกกันออกน๊ะคับ..เมื่อติดไปแล้วจะได้อากาศของแอร์ที่บริสุทธ์เพิ่มขึ้นโดยไม่มีฝุ่นคับ..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/5/2013 14:30 โดย Ball_Korat

ตอบกลับ 143# weerachs

สำหรับ CVT ตัว Fly Wheel จะเป็นตัวส่งกำลังครับ ทำหน้าที่เป็นคลัช หากเปลี่ยนแล้วน่าจะมองข้ามจุดนี้ไปนะครับ หากมั่นใจว่าเครื่องมีกำลังเร่งออกมาแน่นอน แต่เกียร์ไม่ส่งกำลังออกมาต้องมองไปที่ชุดเกียร์นะครับ โดยมองเป็นสองจุด
จุดแรก ตัวรีเนียร์ เกียร์ หรือโซลินอยล์วาล์ว ทำหน้าที่เปิดปิดแรงดันน้ำมันเกียร์ เป็นตัวคุมการทำงานของเกียร์ทั้งระบบ แรงดันสูงต่ำมีผลต่อการเปลี่ยนเกียรืครับ
จุดที่สอง ภายในตัวเกียรื พวก กรองเกียร์อาจจะตันแล้ว หรือสายพานเกียรืมีอาการยืด ล้า อะไรประมาณนั้นครับ ตามอายุการใช้งาน
สองจุดนี้เป็นส่วนสำคัญในการส่งกำลังครับ คือ ฟลายวีล ส่งแรงบิดจากเครื่องไปที่เกียร์ผ่านฟลายวีลที่สภาพดีแล้ว แต่ วาล์วน้ำมันเกียร์ จัดระดับแรงดันให้เกียร์ไม่สัมพันธ์กับความเร็ว หรือวาล์วเปิดดี แต่กรองเกียร์ตัน ทำให้การไหลของน้ำมันเกียร์ไม่ดีเท่าที่ควร ให้ผลเทียบเท่าวาล์วเปิดไม่สุดครับ ทำให้การส่งกำลังลงล้อมีปัญหา คิดง่ายๆ เหมือนเราออกตัว เกียร์สองเกียร์สามล่ะคับ มันย่อมต้องไม่มีแรงแน่ๆ (ทั้งนี้ต้องมั่นใจว่าเครื่องสมบูรณ์ มีกำลังส่งมาเต็มแน่นนอนนะครับ)
ปล.ฟลายวีลนี่ผมว่าน่าจะตัดไปได้ละนะเพราะเปลี่ยนแล้ว อาการที่ว่าวิ่ง 120 กินรอบเครื่องสูง ถ้าเมื่อก่อนผมชี้ฟลายวีลแน่ เพราะถ้ามันล้า จะกินรอบเครื่องเหมือนขับรถเลียคลัช รอบจะสูงกว่าปกติ แต่นี่เปลี่ยนแล้ว ผมจึงมองไปที่เกียร์จัดเกียร์ไม่เหมาะสมกับ ความเร็วและรอบเครื่องมากกว่า เหมือนออกตัวด้วยเกียร์ สอง สาม ในรถเกียร์ธรรมดา
ผมรบกวนทดสอบเกียร์หน่อยได้มั้ยครับ กด 7 Speedmode แล้ววิ่งดูระดับเกียร์บนหน้าปัดว่าขึ้นจาก 1-7 และชลอรถ ปล่อยให้ไหลลองดูว่า ลดลงจาก 7-1 ตามลำดับหรือไม่ ปกติหรือเปล่า และอาการเป็นอย่างไร รบกวนหน่อยนะครับ (ไม่ต้องกด +- นะครับ ปล่อยมันออโต้เลย) ผมก็อยากช่วยครับ เห็นใจคนใช้รถเหมือนกัน อยากให้หายไวๆครับ

นี่เป็นกล่อง Filter คับเอามาให้ดูกัน..ราคา 500บาท (แพงคับ..ต้องหาที่ถูกๆกว่านี้หน่อย)

นี่เป็นกล่อง Filter คับเอามาให้ดูกัน..ราคา 500บาท (แพงคับ.. ...
weerachs โพสต์เมื่อ 21/5/2013 14:29

ซื้อร้านค้าอะไหล่ทั่วไป ผมเคยหาได้ถูกสุด 180 ครับ อย่างว่า ตามยี่ห้อ ตามเกรดคับ เปลี่ยนปีละสองครั้ง หกเดือนที ถ้าเพิ่งเคยใส่กรอง ลองล้างแอร์บ้างนะครับ ไม่ถอดตู้ประมาณ 500 ฝุ่นตันทำให้ไม่เย็นได้ครับ ถ้าเคยล้างแล้วก็ผ่านไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host