"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
กำลังศึกษาหาข้อมูล..สำหรับเครื่อง Vtec ของ City 2003 ใครติดแก๊สบ้างคับ..แล้วยกเครื่องราคาประมาณเท่าไหร่..แต่เครื่องเป็น Vtec ผมว่าน่าจะ 40,000น๊ะคับ..เดี๊ยวหาข้อมูลจากทางร้าน พลภัทรก่อนคับ..
คุณ บอล โคราช ใช้ Vtec ติดแก๊สหรือป่าวคับ..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ใช่ครับ วีเทค ติดแก๊สครับผม ผมว่าวิ่งดีนะไม่ค่อยมีปัญหา ติดมาสี่หมื่นโลละคับ เพราะมันมีคอยล์หัวเทียนชุดเดียวด้วย I-DSI มันมีสองชุด ด้านไอเสียมักจะไปก่อน เพราะมันร้อนครับ อุณหภูมิโดยรวม สูงขึ้นสูงสุด ไม่เกิน 15 องศาครับ คอยล์เป็นพลาสติก สัมผัสกับฝาสูบโดยตรง เมื่อร้อนขึ้น อายุการใช้งานย่อมลดลงเป็นธรรมดาครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

จริงๆ พื้นฐานมันก็เหมือนกันแต่ใช้กันได้ไม่หมดครับ เครื่องเกียร์ กล่อง ต้องยกให้ครบครับ ความแตกต่างคือ Idsi มีชุดจุดระเบิดสองชุด ทำงานสองรอบ ทำใหไ้เผาไหม้หมดจด ประหยัดในความเร็วต่ำครับ วีเทค ประหยัดในความเร็วสูง ว่าง่ายๆคือ วิ่งในเมือง Idsi ประหยัดกว่า วิ่งนอกเมือง ข้ามจังหวัด VTEC ประหยัดกว่าครับ พื้นฐานเดียวกันแต่ ใช้ด้วยกันได้ไม่หมดทุกชิ้นครับ เช่นถ้าจะหาฝาวีเทคมาประกบเครื่องเดิม ก็ต้องมีกล่องควบคุมด้วย ลองเช็คราคา โอเวอร์ฮอลล์เกียร์เทียบกับราคาวางเครื่องครับ เพราะเรายังไม่ได้รื้อเกียร์เลย เพียงเปลี่ยนฟลายวีลเท่านั้น ถ้ารื้อออกมาก็มี เช็คสายพานเกียร์ ไม่เสียไม่ต้องเปลี่ยน ผ้าครัช อันนี้น่าจะหมด กรองเกียร์สองลูก ไม่ล้างก็เปลี่ยนเลยครับ ถ้ามันตันมาก ซีลต่างๆครับ ประมาณนี้ครับ ได้เกียร์ใหม่ใช้ไปอีกเป็นแสนๆโล ถ้าอยากได้แรงด้วย ก็ต้องยกเครื่องใหม่ครับ วิธีซ่อมเกียร์ ตามลิงค์ไปครับ เลื่อนลงล่างๆ เป็นเกียร์ แจ๊สนะครับ ดูเป็นแนวทางครับ
http://www.cm-club.com/forum/showthread.php?t=345022&page=4
ส่วนเรื่องจะซ่อมจะเปลี่ยน คงต้องดูที่ราคา ความต้องการของเจ้าของรถนะครับ ว่าอยากได้แบบไหน เอาใจช่วยครับ

ตอนนี้อาการใหม่เกิดขึ้นอีกแล้วคับ..เรื่องของแอร์..ผมขับมาทำงานสระบุรี..ใชเส้นทางมอเตอร์เวย์..จะมีอยู่ช่วงเวลานึง..แอร์ไม่ทำงานมีแต่ลม..รู้สึกเลยคับเพราะภายในรถร้อนช่องแอร์มีแต่ลมปล่อยออกมา..ผมเลยปิดสวิทย์แอร์..ประมาณ 10 วินาที..แล้วเปิดสวิทย์แอร์..ก็ยังมีแต่ลม..ขับไปประมาณอีก5นาที..ความเย็นก็กลับมาเหมือนเดิมคับ..เป็นแบบนี้มา 2ครั้ง..แต่เป็นทางไกลคับ..เพราะผมใช้รถทางไกล 2วัน..คือจันทร์ที่แล้วและจันทร์นี้..เพื่อนผมเปิดกระโปรงหน้าขอดูน้ำยาแอร์..เห็นมีฟองเยอะมาก..เพื่อนบอกน้ำยาพร่องหรือไม่ก็มีจุดรั่วซึมออกแต่เป็นจุดรั่วที่น้อยมาก..ไม่งั้นนำ้ยาแอร์คงหมดไปแล้ว..ไม่แน่ใจว่าเป็นที่คอมแอร์หรือป่าว..ว่าแต่ City 2003 รุ่นนี้..ใช้น้ำยาแอร์ตัวไหนคับ..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/5/2013 16:14 โดย Ball_Korat

ผมว่าเข้าร้านแอร์เช็คดูก่อนนะ จากอาการน่าจะคลัชคอมแอร์ครับ คงจะสึกมากแล้ว รุ่นนี้เปลี่ยนได้โดยไม่ต้องถ่ายน้ำยาแอร์ทิ้งครับ ราคาไม่แพงครับ ส่วนน้ำยาก็เช็คเลยทีเดียวถ้าขาดก็เติมครับ และถ้าขาดต้องเช็ครั่วด้วยครับว่าออกตรงไหน หาร้านแอร์ดีๆ ไกล้บ้าน ที่ไว้ใจได้ดีกว่าครับ จบชัวร์ บางครั้งอาจจะแค่รีเลย์คอมแอร์ก็มีนะครับ มันไม่ค่อยดีเลยทำงานบ้างไม่ทำบ้าง ประมาณว่า ตัดแล้วไม่ต่อ อาการคลัชคอมแอร์ก็หน้าคลัชจะแดงๆ คล้ายสนิมครับ เริ่มเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง สองตัวนี้อาการคล้ายๆกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/5/2013 15:02 โดย weerachs

วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม 2556 ทำการซ่อมแอร์เนื่องจากเดินทางไกลแอร์ทำงานบ้างไม่ทำงานบ้าง..มีแต่ลมบ้าง..มีความเย็นบ้าง
หลังจากเล่าอาการให้ช่างฟัง..บวกกับอ่านโพสที่คุณ บอล โคราชแน๊ะนำไว้..ช่างบอกเป็นที่คลัชคอมแอร์..จัดการให้ช่างเปลี่ยนเลยทันที
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

นี่คับคลัชคอมแอรตัวที่มีปัญหา ยกออกมาทั้งลูกเลย..^0^
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แผ่นวงกลมที่วางอยู่ด้านล่างขวามือ..ไม่รู้เรียกว่าอะไร..ขอเรียกหน้ากากน๊ะคับช่างถอดออกมาแล้ว
จากนั้นช่างกำลังจะถอด มูเลย์ ออกมมาเพื่อเอาตัวแม่เหล็กที่มีปัญหาออกคับ..^0^

นี่ไงคับเจ้าตัวแม่เหล็กที่มีปัญหา..ช่างบอกมันเสื่อมสภาพตามอายุของมัน..หน้าที่ของมันเวลาแอร์ทำงานมันไม่ยอมต่อคือไม่จับ..ทำให้แอร์มีแต่ลมไม่มีความเย็น..
ลายละเอียดต้องให้คุณ บอล โคราช อธิบายแบบละเอียดอีกทีคับ..

ทั้ง3ชิ้นที่ถอดออกมาจากครัชคอม..ก็มีหน้ากาก..แม่เหล็ก..และตัวมูเลย์

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host