"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตัว EGR เป็นระบบนำไอเสียย้อนกลับมาเผาไหม้ใหม่ เพื่อให้หมดจดขึ้นครับ โดยนำไอเสียบางส่วนที่ออกไปทางท่อไอเสีย ย้อนกลับเข้ามาเผาไหม้อีกครั้ง (บางส่วนเท่านั้นนะครับ) ตามนโยบายไอเสียเพื่อให้ผ่านมาตราฐาน Euro 4 ครับ ไม่งั้นรถจะออกมาขายไม่ได้ครับ  รถรุ่นใหม่ๆส่วนมากจะมีระบบนี้ทั้งนั้นครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ  http://www.hondacityclub.com/board/viewthread.php?tid=77266

รูปจุดที่มันอยู่ครับ  

ปล.ลองถอดดูเฉยๆนะ ไม่ต้องอุดนะครับ ไม่งั้นปัญหาตามมามากแน่ๆ  อีกอย่างถ้าระบบน้ำมันปกติทุกอย่าง ผมว่าน่าจะอยู่ที่แก๊สนะ ลองจูนดูก่อนครับ เพราะเครื่องผมเห็นว่าทำมาแทบจะทั้งหมดแล้วครับ กับกรองแก๊สที่เปลี่ยนน่าจะดีขึ้น
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมก็ลองหาข้อมูลในเวปที่มีอาการเหมือนผม..มี2ท่านคับที่อาการเดียวกับผม..
คนที่1. เอาเครื่องตรวจแก๊สเช็กดูเจอเลย..มันมีจุดแก๊สรั่วที่จุดต่อท่อก่อนเข้ากรองแก๊สไปที่ตัววัดแรงดันแก๊สและในท่อร่วมไอดีเพราะไม่มีเข็มขัดรัด และที่กระป๋องตัวกรองแก๊สมันสั่นไปกระแทกอะไรซักอย่างจนตัวกระป๋องที่อลูมิเนียมมันเกือบทะลุก็เลยเปลี่ยนตัวกรองใหม่ด้วยเลย (เขาบรรยายมาเป็นแแบนี้อ่ะคับ)
คนที่2. เขาบอกถ้าจูนไม่หายให้ Reset กล่องหัวฉีดแก๊สใหม่ (น่าจะมาตอนที่ถอดขั่วแบตเตอรี่ออกมันเกิดสะเก็ดไฟทำให้การอ่านค่าแก๊สรวน) พร้อมวิ่งจูน ตอน Reset ให้ Back up file เอาไว้
แต่ผมยังไม่ทิ้งเรื่องหม้อน้ำพร่อง..อาจมีส่วนที่ทำให้น้ำหม้อน้ำส่งน้ำร้อนไปที่หม้อต้มได้น้อย..พรุ่งนี้หยุดงานทั้งวันเพื่อตรวจเช็คแก๊สและเรื่องหม้อน้ำด้วยคับ..เพราะวันเสาร์ต้องเดินทางไปต่างจังหวัด..กลัวไปเสียกลางทางลำบากแน่..แล้วจะถ่ายรูปทุกขั้นตอนของการแก้ไขเหมือนเดิม..เผื่อเพื่อนๆที่มีปัญหาเหมือนๆกับผม..จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องและแก้ไขได้ถูกจุดคับ..
ขอบคุณ คุณ Ball_Korat ที่ช่วยเหลือให้ความรู้ ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาให้กำลังใจและแน๊ะนำ..
สวัสดีวันปีใหม่ไทยสุขสรรวันสงการนต์..ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยทุกท่านในวันหยุดนี้น๊ะคับผม...
ขอบคุณคับ..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

วันนี้วันศุกร์ที่ 12เมษายน 2556
ไปร้านแก๊สชื่อร้าน ชัยหมากระจาย อยู่ ถนน สุขสวัสดิ์ 26 บอกอาการให้ทางร้านฟังทั้งหมด..
ช่างทางร้านขึ้นรถแล้วลองทำตามอาการที่ผมเล่าให้ฟัง..จากนั้นช่างเปิดกระโปรงหน้ารถ..
สิ่งที่เห็น..ที่หม้อต้มสายยางหลุดคับ..แต่ผมเห็นมันเป็นแบบนี้มา2-3วันแล้ว..ไม่เข้าใจเรื่องระบบเลยคับ..ก็เลยปล่อยไว้
แต่มันเป็นสาเหตุทำให้..เมื่อเปิดสวิชแก๊ส..พอไฟกระพริบถี่..เครื่องยนต์รอบตกและดับ..ตามที่ผมเล่าอาการให้ฟังก่อนหน้านี้คับ..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

จากนั้นช่างแน๊ะนำให้เปลี่ยนกรองแก๊ส..และกรองไอแก๊สคับ..2ตัวนี้คับ..ผมก็กะว่าจะเปลี่ยนอยู่แล้วคับ..เลยให้ช่างจัดให้เลย
ด้านซ้ายเป็นตัว..กรองไอแก๊ส..ส่วนด้านขวาเป็นตัว..กรองแก๊สคับ..
ราคา..กรองไอแก๊ส = 800บาท
ราคา..กรองไอแก๊ส = 700บาท
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

ช่างกำลังทำการถอด..กรองแก๊สของเก่าออกคับ..

ตอนนี้ทำการติดตั้งกรองแก๊สตัวใหม่เข้าไปแทนของเก่าคับ

ภาพนี้เป็นกรองไอแก๊สตัวเก่า..ที่เป็นกระปุก..มีตัวหนังสือว่า AG คับ..ไม่หุ้มฉนวนกันความร้อน
มันทำให้ฝาพลาสติกละลายไปเล็กน้อยแม้ว่าจะมีเทป2หน้ากันความร้อนแล้วก็ตาม..

ช่างเริ่มถอดกรองไอแก๊สตัวเก่าออกคับ..

จากนั้นช่างก็ใสกรองไอแก๊สตัวใหม่เข้าไป..และหุ้มฉนวนกันความร้อนคับ..

หลังจากหุ้มฉนวนกันความร้อนที่..ตัวกรองไอแก๊สเสร็จเรียบร้อย..พันด้วย..สายรัดสายไฟ..เคเบิ้ลไทร์..(ดูดีกว่า กาว2หน้าเยอะเลยคับ..^0^)

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host