"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
หายไปเยอะมั้ยครับ  ลองเช็ครั่วก่อนนะครับ พวกหม้อน้ำ ท่อยาง จุดเชื่อมต่อต่างๆ ติดแก๊สเช็คสายที่เอาน้ำไปหม้อต้มด้วยครับ กิ๊บล็อคสนิทมั้ย สายแข็งมั้ย กรอบ บีบไม่เข้า เปลี่ยนครับ  มีคราบน้ำยาติดตามหม้อน้ำหรือไม่ เข้าร้านก็ได้ครับ ถ้าไม่พบค่อยเปิดฝาเช็คประเก็นฝาสูบครับ อีกอย่างสังเกตุเวลาติดเครื่องมีควันสีอะไร มีไอน้ำออกท่อไอเสียหรือไม่ครับ ฝาหม้อน้ำเปิดมาดูครับ ซีลยางมีฉีกขาดมั้ยหลายปีแล้วเปลี่ยนเลยครับ ร้อยกว่าบาท เอาค่าเท่าเดิมนะครับ อย่าไปเพิ่มค่า ผมจำไม่ได้ว่า 0.9-1.1 นี่ล่ะคับ

เอาเป็ยว่าตามนี้นะครับ เช็คฝาหม้อน้ำก่อนเลยครับ ลองไล่ลมด้วยนะครับ เอาน้ำใส่ขวดน้เล็กที่เราซื้อกินนี่ละคับ เต็มขวด คว่ำหน้าลงรูหม้อน้ำครับ ติดเครื่องเร่งๆผ่อนๆจะมีฟองอากาศจากหม้อน้ำเข้าไปในขวด ดูว่าน้ำขาดไปมากมั้ย หากไม่มี ไม่น่ารั่วตรงหม้อน้ำครับ  เช็ครั่วท่อน้ำและจุดต่างๆ  ดูที่ท่อไอเสีย ตอนติดเครื่องใหม่ๆจะมีไอน้ำบ้างจากอากาศเย็นสักพักจะหายไปครับ ถ้าไม่หายน้ำน่าจะเข้า ส่วนมากจะปะเก็นฝาสูบรั่วครับ หรือฝาโก่ง น้ำเลยไหลย้อนเข้าเครื่องได้
น้ำยาใช้ของเดิมศูนย์ครับ ประมาณ 500 บาท ไม่ต้องผสม เติมลงไปเลย ใช้นานเป็นแสนโลครับ สีฟ้าๆ  หม้อน้ำรุ่นนี้เป็นฝาบนล่างไฟเบอร์นะครับ ถ้าหลายปีแล้ว เปลี่ยนครับ อาจจะแตก รั่วได้ครับ บางทีมันเป็นซึมๆออกตรงรอยต่อระหว่างฝาไฟเบอร์กับตัวหม้อโลหะครับ  จะใช้ของเดิม ของเทียบก็ได้ครับ หรือจะเปลี่ยนเป็น ทองเหลือง ทองแดงก็ตามแต่สะดวกและงบประมาณครับ  ข้อดี  ของเดิม เบากว่า ระบายความร้อนตามสเปค ข้อเสีย มีอายุการใช้งาน แตกได้ รั่วตรงไฟเบอร์แล้วซ่อมไม่ได้   ข้อดี ทองเหลือง ทองแดง  รั่วแล้วซ่อมได้ อายุการใช้งานมากกว่านิดหน่อย  ข้อเสีย น้ำหนักมากกว่าแบบแรก  หน้ารถอาจจะต่ำลงนิดนึง(นิดเดียวครับ)

ผมเคยเป็นไล่ไปเยอะครับ สรุปซีลฝาหม้อน้ำขาดไปนิดนึง น้ำรั่วออก  เปลี่ยนฝาประมาณ 130 บาท ไล่ซะแทบเปลี่ยนหม้อน้ำ สองเดือนต่อมา กลับบ้าน ควันขึ้น ปรากฏฝาไฟเบอร์แตกครับ อิอิ อายุการใช้งานประมาณ 5-7 ปี ในการใช้งานปกติครับ ความร้อนสูง วิ่งยาว อัดหนัก ก็อาจจะ 3-5 ปีครับ..เอาใจช่วยครับ ขอให้ไม่เป็นไรมาก อื่นๆรอผู้รู้มาตอบนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมอยากให้ไล่เช็คเองก่อนนะจะได้ไม่ไปเสียตัง
เริ่มจาก เปิดดูฝาหม้อน้ำ
ไล่ลมหม้อน้ำ  ดูท่อยางต่างๆ อันนี้อาจต้องเข้าอู่ถ้ายังไม่เห็นคราบสีฟ้าๆ สีเดียวกะน้ำยาหม้อน้ำเดิมครับ (ของท่านสีอะไรเอ่ย)
ดูท่อไอเสียครับ
สามจุดนี้น่าจะทราบอาการคร่าวๆละครับ

ปล.เวลาไล่ลมเอาขวดน้ำคว่ำใส่แล้ว ปิดฝากระโปรงหนีบไว้ครับทับบนขวดเลย แล้วติดเครื่องครับ..หายไวๆนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ของผม ก็มือ2 ออกเดือนเดียวกันเลย ยังลุ้นๆๆ อยู่ ตอนนี้เเค่ออกตัวสะอึกเหมือนน้ำมันไม่ลงต้องคอยปิดแอร์ ถึงหาย ยังไม่ได้ไปทำเลย ครับ..  ^ ^!

คับ..คุณ Ball_Korat คือที่หม้อพักน้ำหายไปถึงขีดล่างคับ..ผมก็เลยเติมน้ำเข้าไปจนถึงขีด Max แต่ผมกำลังสงสัยอาการอีกอาการที่คุณ Ball_Korat บอกให้เช็ค "ติดแก๊สเช็คสายที่เอาน้ำไปหม้อต้มด้วยครับ" เพราะปกติตอนที่ผมสตาร์ทรถใหม่ๆพอไฟที่หน้าจอที่บอกอุณภุมิความร้อนดับผมก็เปิดสวิชแก๊ส..
มันจะกระพริบไปเรื่อยๆขับไปสักระยะไฟจะหยุดกระพริบแสดงว่าเข้าแก๊สแล้ว..
ตั้งแต่มีอาการน้ำพร่องลงไป..พอสตาร์ทรถรอจนไฟบอกอุณภูมิดับ..เปิดสวิทแก๊ส..ไฟกระพริบเหมือนเดิม..เครื่องดับเลยคับ..เรียกว่าถ้าเปิดสวิทแก๊สเพื่อให้แก๊สเข้าดับตลอดเลยคับ..ผมเลยต้องขับน้ำมันซัก3กิโลเรียกะว่าหม้อต้มร้อนแน่ๆค่อยเปิดสวิทแก๊ส..พอเปิดสวิทแก๊สเครื่องสั่นเหมือนจะดับ..ผมฝืนเหยีบคันเร่ง..จนมันเข้าแก๊สได้คับ..หนักอีกแล้วงานนี้..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/4/2013 16:48 โดย weerachs

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/4/2013 14:39 โดย weerachs

ผมโทรถามเพื่อนเจ้าของเดิมคับ..ได้ความว่า..เขาใส่น้ำยาหม้อน้ำ Shell ราคา 350บาท ตอนไมล์ 110,000kmคับ..
ขอถามเพิ่มคับ..อาการเริ่มจากเมื่อวันจันทร์ที่ 8เมษายน2556 เริ่มสตาร์ทรถผมได้ยินเสียงแครกๆมาจากท้ายรถทางท่อไอเสีย..นึกว่ายางรัดท่อขาดแต่ลองขยับท่อแน่นหนึบดีคับ..แต่มีเสียงมาจากในท่อไอเสียเหมือนคนสำลักน้ำ..แล้วมีสะเก็ดน้ำเป็นฝอยเล็กน้อยกระเด็นออกมาจากปลายท่อคับ..แต่ไม่มีควัน..พอเช้านี้ผมเติมน้ำเข้าไปในกระบอกพักน้ำแล้วสตาร์ทไม่มีเสียงจากท่อไอเสียเลยคับ..กะว่าจะลองเทสเบื้องต้นตามที่คุณ Ball_Korat แน๊ะนำก่อน..ถ้าไม่ดีขึ้นเข้าร้านที่รับทำเรื่องหม้อน้ำคับ..แล้วจะไปซื้อน้ำยาหล่อเย็นที่ 0 น่าจะโอเคกว่าที่ขายตามท้องตลาดทั่วไปที่เป็นสีเขียวคับ..^0^
ปล.1 ท่อยางที่บอกว่า "ติดแก๊สเช็คสายที่เอาน้ำไปหม้อต้มด้วยครับ" ต้องไปเช็คที่ร้านที่ติดแก๊สหรือป่าวคับ..หรือร้านที่รับทำหม้อน้ำก็เช็คได้คับ..
ปล.2 แล้วถ้าเปิดฝาวาวล์ออกมาแล้วสตาร์ทเหยียบคันเร่ง ถ้าเป็นฟองออกมา..มันดีหรือไม่ดีคับ..

จิงๆเราดูเองก็ได้ครับ ถ้าไม่สะดวกก็เข้าร้านครับ ให้ร้านแก๊สหรือร้านหม้อน้ำก็ได้ครับดูให้ ที่ว่าหม้อต้มร้อนก็จากหม้อน้ำนี่ละคับ เอาน้ำร้อนไปอุ่นหม้อต้ม มีสองสาย ไปกลับ ถ้าน้ำหายจากระบบ ผมจะดูตรงนี้ก่อน เพราะเป็นส่วนที่ต่อเพิ่ม กิ๊บอาจไม่แน่นสายรั่ว แต่อาทิตย์แรกของการติดแก๊สน้ำหายแน่ๆครับ เพราะมันต้องมาเลี้ยงหม้อต้ม เติมเพิ่มนิดหน่อย หลังจากนั้นจะไม่หายครับ เพราะแก๊สมันเย็นจัดครับ หม้อต้มเป็นน้ำแข็งเลย ต้องใช้น้ำร้อนไปอุ่น เป็นเหตุผลว่าทำไมต้องรอเครื่องร้อนจึงตัดแก๊สได้ ท่อน้ำนี้ราคาไม่แพงครับ สักสองสามปีเปลี่ยนทีก็ได้ครับพร้อมสายแก๊สตัวใหญ่ที่ไปหัวฉีดครับ เพื่อความปลอดภัย

อาการสะดุด ลองเช็คกรองแก๊สยังคับ มีสองตัวที่หม้อต้ม กับที่จะไปหัวฉีดลูกใหญ่ๆนั้น ผมเปลี่ยนทุก 10,000 โลเลยครับ สองร้อยห้าสิบบาท เท่ากรองอากาศ ส่วนที่หม้อต้มราคาเท่ากัน แต่เปลี่ยนเองไม่ได้เลยใช้นานหน่อยครับเข้าเช็ครั่ว เช็คประจำปีทีค่อยเปลี่ยน อีกอาการคือตัดปั๊มติ๊กครับ เวลาเปลี่ยนสลับแก๊สน้ำมันจะไม่ลื่น สะอึกบ้าง ของผมไม่ได้ตัดครับ ส่วนไอน้ำถ้าวิ่งมาเครื่องร้อนแล้วถอยเข้ากะแพงเร่งใส่ดูเลยครับ ถ้าน้ำออกเข้าเครื่องแน่ๆ ถ้าไม่มีสบายใจไปครับ ถ้าระบบน้ำมันเราปกติ เข้าร้านแก๊สให้เค้าเช็คเลยครับ เพราะเป็นเฉพาะระบบแก๊ส อาการสะดุดเนี่ย  หม้อต้มมีอายุการใช้งานนะครับ อาจจะเสื่อมได้เหมือนกันครับผม ประมาณแสนโลขึ้นไปแล้วแต่จะออกอาการเมื่อไหร่ครับ

ระบบแก๊สไม่ต้องกดเปิดปิดนะครับออโต้  เปิดไว้เลยครับ สตราทจะต้องเป็นน้ำมันครับ ตอนที่ไฟกระพริบ ช้าๆ  พอไฟกระพริบถี่ๆ คือพร้อมทำงานแล้วเร่งเครื่อง หรือกดปุ่มหนึ่งครั้ง ไฟจะติดค้างคือเป็นการใช้แก๊สแล้วครับ ลองดูครับ ติดเครื่อง รอไฟกระพริบถี่ กดตัดเป็นแก๊ส ถ้าดับ เข้าร้านแก๊สเลยครับ  เพราะ หัวเทียน คอล์ย กรองแก๊ส น่าจะเปลี่ยนมาหมดแล้วใช่มั้ยครับ ปัญหาน่าจะอยู่ที่ระบบแก๊สครับสันนิษฐานว่า ไม่ตัน ก็อุณหภูมิไม่ได้ ประมาณนั้นคับ

หวัดดีคับ..เมื่อเย็นวานหลังเลิกงาน..หลังจากสตาร์ทรถรอไฟความร้อนที่หน้าจอดับ..ผมกดสวิทแก๊สคับ..ไฟกระพริบถี่พอจะเข้าแก๊สเครื่องรอบตกดับเลยคับ..ลองใหม่สตาร์ทรถไฟแก๊สกระพริบเริ่มกระพริบถี่ขึ้นรอบตกอีกเครื่องดับอีกคับ..
ลองอีกครั้ง..สตาร์ทรถไฟแก๊สกระพริบและเริ่มกระพริบถี่ขึ้นผมเหยียบคันเร่งส่งเลยคับรอบวิ่งไปที่2000..รอบตกเกือบดับ..ผมก็เลยเปิดสวิท AC ของแอร์เพื่อให้แอร์รถทำงาน รอบกลับเป็นปกติคับ..ไม่ดับแก๊สเข้าวิ่งด้วยแก๊สได้คับ..แล้วรองอีก2-3ครั้ง..ถ้าไม่เปิดแอร์ช่วยรอบตกเครื่องดับ..แต่ถ้าเปิดแอร์ช่วยรอบไม่ตกและเข้าแก๊สได้คับ..งงคับ..
ปล.1 กรองแก๊สยังไม่ได้เปลี่ยนคับ..วันนี้นัดร้านแก๊สไว้แล้วคับว่าจะเปลี่ยนกรองแก๊สและจูนแก๊สใหม่..
ปล.2 สวิทแก๊สที่ผมใช้ ถ้ากระพริบถี่พอกดสวิทดับคับ..เป็นแบบนี้มาตลอดตั้งแต่ที่ผมซื้อมาเมื่อเดือนธันวาปีที่แล้วคับ..เย็นนี้เข้าร้านแก๊สจะลองให้เขาเช็คดูคับ..
ปล.3 คือที่ผมต้องกดเปิดสวิทแก๊สเป็นประจำหลังสตาร์ทรถแล้ว..เพราะผมจะปิดสวิทแก๊สทุกครั้งก่อนถึงบ้านประมาณ1กิโลเพื่อให้น้ำมันเข้าระบบคับ..

รอบเครื่องเป็นยังไงบ้างครับ เท่าที่ฟังดูอาการแปลกๆครับ ลองระบบน้ำมันอย่างเดียวก่อนนะครับ ติดเครื่อง เครื่องร้อน รอบอยู่ที่เท่าไหร่ ใส่เกียร์ R D ดับมั้ย เปิด AC รอบเครื่องอยู่ที่เท่าไหร่ ใส่เกียร์ R D อาการเป็นอย่างไร ฟังดูคล้ายๆรอบเครื่องต่ำๆไปครับ พอเปิด AC ตัวชดเชยรอบทำงาน ก็เลยหายครับ รอบสูงขึ้น ลิ้นปีกผีเสื้อ ตัวชดเชยรอบน่าจะล้างมาแล้วจากครั้งก่อนใช่มั้ยครับ  EGR เคยเสียรึยังครับ เคยลองถอดปลั๊กมั้ย ถ้าหาย ก็น่าจะ EGR ครับ ลองดูก่อนนะครับ

ปล.สวิทซ์แก๊สนี่ผมงงมากเลยครับ พอกระพริบถี่มันตัดเข้าแก๊สเองเลยเหรอครับ หรือต้องเร่งเครื่องก่อน  ของรถผมตั้งอุณหภูมิ 40 องศา และรอบ 2000 ครับ ถ้าไม่ได้ทั้งสองอย่างไม่ตัดเข้าแก๊สครับ กระพริบถี่ไปยั่งงั้น หรือกดปุ่มแก๊สครั้งนึง ไฟจะติดนิ่ง คือเข้าแก๊สครับ กดอีกครั้ง ไฟดับ กลับเป็นน้ำมันครับ กดครั้งที่สามก็กลับมากระพริบเป็นรอเข้าแก๊สครับ ลองเปิดกุญแจ แล้วกดปุ่มก่อนสตราทครับ ไฟจะติดกระพริบช้าๆมั้ย พออุ่นแล้วค่อยกระพริบถี่ แล้วกดเข้าแก๊สอีกครั้ง ถ้าไม่ได้คงไม่เหมือนกันล่ะครับ

เมื่อเช้าต้องขับน้ำมันคับ..รอบปกติ..เปิดแอร์ก็ปกติคับ..รอบไม่ตกเลย..ไม่กล้าเปิดใช้แก๊สคับ..
ส่วนสวิทแก๊สเป็นของ AG คับ ผมเห็นตัวหนังสือเขียนเป็นแบบนั้น..
ส่วนสวิทแก๊ส..ตอนเริ่มสตาร์ทไฟจะค่อยๆกระพริบ..พอเครื่องเริ่มร้อนมันจะกระพริบถี่ขึ้น..จนตัดเข้าแก๊สเองคับ..หรือไม่ก็ขับรถไปสักครู่มันก็ตัดเข้าแก๊สเองหรือไม่ก็ช่วงที่กระพริบถี่ๆ..ผมเหยียบคันเร่งรอบที่1500-2000มันก็ตัดเข้าแก๊สได้เลยคับ..
ถ้าช่วงกระพริบถี่แล้วไปกดสวิทไฟจะดับเลยคับจะเข้าน้ำมันเลย..ไม่เหมือนของคุณ Ball_Korat ที่บอกว่าพอไฟกระพริบถี่กดสวิทอีกครั้งก็จะเข้าแก๊สคับ..งงมากคับ..
ปล. 1 ตัว EGR คืออะไรคับ..อยู่ตรงไหนคับ..แล้วปลั๊กอยู่ตรงไหนคับ..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host