"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เมื่อยกตัวลีเนียร์เกียร์ออกไปแล้ว..ก็จะเป็นดังภาพที่เห็นคับ..
จะเห็นว่ามีน้ำมันเกียร์ CVTF อยู่ด้วย..ยังใสอยู่คับเพราะเพิ่งเปลียนไปเมื่อเดือนที่แล้วคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

นี่เป็นภาพระยะไกลคับ..จะเห็นได้ชัดว่า..ตำแหน่งของลีเนียร์อยู่ตรงไหน..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

นี่คือเจ้าตัวลีเนียร์ที่สร้างปัญหาให้ผมอยู่คับ..รถกระตุกที่ความเร็ว 30-40Km/hr

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 22:06 โดย weerachs

อีกมุมของ..ลีเนียร์เกียร์คับ..แต่จากภาพ..ที่เป็นแท่งกลมสีดำทั้ง 3 ตัวที่อยู่ด้านบน..ไม่รูเรียวว่าอะไร
ตัวแรกดูโทรมมากคับ..เหมือนว่ามันดูผุผุ..ไม่รู้ว่ามีผมอะไรกับการที่ทำให้เกิดการกระตุกหรือป่าว..
ต้องรอคุณ Ball_Korat มาอธิบายอีกครั้งคับ..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 22:08 โดย weerachs

จากนั้นช่างก็กำลังถอดน๊อตออกทั้ง 8 ตัวคับ..
หลังจากนั้นถ่ายภาพต่อไม่ได้..แบตที่มือถือหมดคับ..ผมลืมเอากล้อง Digital ไปด้วย
ปกติจะใช้กล่อง Digital คับ..เลยเก็บภาพมาได้บางส่วนเท่าที่ทุกท่านได้เห็นคับ..(เสียดาย)
หลังจากล้างเสร็จก็ทำการประกอบ..ต่อเข้าสายเหมือนเดิม..
จากนั้นก็ลองไปขับเทสคับ..ผลคร่าวๆ..นิ่งคับ..อาการกระตุกที่รอบต่ำ 30-40 หายไป..วิ่งนิ่งขึ้ยเยอะเลยคับ
แต่เนื่องจากรถติดมากและอู่ที่ผมไปทำอยู่ไม่ห่างจากบ้านผมสักเท่าไหร่..แป๊บเดียวก็ถึงบ้านแล้วคับ..
เข้าบ้านก่อนหนีรถติด..พรุ่งนีวันอาทิตย์ที่ 31มีนาคม2556 ถนนโล่งๆ..จะออกไปเทสให้แน่นอนอีกครั้งคับผม..
แล้วจะกลับมารายผลให้เพื่อนๆทราบผลอีกครั้งน๊ะคับ..
ขอบคุณคับ..^0^

สีดำเป็นโซลินอยล์วาล์วคับผม จิงๆ ทั้งชุดมันก็คือชุดโซลินอยล์วาล์ว หรือวาล์วน้ำมันเกียร์ล่ะคับ  ทีนี้โซลินอยล์วาล์วเนี่ยทั้งรถมันมีหลายจุดครับ พอเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมที่เป็นของเกียร์ ก็เลยเรียกเป็น รีเนียร์เกียร์ครับผม เพื่อระบุตัวตนให้ชัดเจนเวลาเบิกอะไหล่ มันก็จะเขียนว่าโซลินอยวาล์วล่ะครับ แต่บอกรีเนียร์เกียร์ร้านอะไหล่จะรู้เลยว่าเป็นชิ้นไหนครับผม เวลาเทสก็เอาไฟ 12V จี้ตรงแท่งดำๆนั่นล่ะครับ มันจะ ติ๊กๆ เหมือนรีเลย์ ปั๊มน้ำตามบ้านอ่ะครับ คือมันเปิดปิด แล้วก็ไปเช็คภายในอีกทีว่าเปิดปิดสุดมั้ย สปริงล้าหรือยังครับผม  สรุปว่าทั้งอันนี้ เรียกว่า รีเนียร์เกียร์ หรือโซลินอยเกียร์ โซลินอยวาล์ว กล่องเกียร์ กล่องสมองกล กล่องควบคุมเกียร์ ตัวเดียวกันครับผม

รายงานผลการล้างรีเนียร์เกียร์..วันนี้ผมต้องมาทำงาที่สระบุรี 1 อาทิตย์ ขับเทสเป็นระยะๆคับ..นิ่งคับไม่กระตุกอีกเลยที่ความเร็วหรือรอบต่ำ 30-40Km/hr ได้ผลคับ..ขับมาสระบุรีแบบสบายใจเลย..เรื่องต่อไปที่จะต้องแก้คือเรื่องยางคับ..ตอนนี้ดอกยางโล้นแล้วคับ..ยางแข็ง..ขับรถได้ยินเสียงยางบดกับถนนเสียงเข้ามาในรถพอสมควรคับ..เพื่อนๆใช้ยางยี่ห้อไหนกันบ้างคับ..แน๊ะนำหน่อย..ผมแม็ก 14"คับ..ขอบคุณคับผม..^0^

ยินดีด้วยครับ แก้เรื่องกระตุกได้แล้ว ขอบคุณที่แบ่งปัน ทั้งภาพ และ อาการ
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

http://www.hondacityclub.com/boa ... &extra=page%3D1

กระทู้นี้เลยคับผม

ปัญหาใหม่เกิดขึ้นคับ..ตอนนี้น้ำในหม้อน้ำพร่องคับ..น้ำหายไป..ดูที่พื้นน้ำก็ไม่หยด..
ต้องเช็คอะไรบ้างคับ..แล้วน้ำยาหล่อเย็นต้องใช้ยี่ห้อไหนคับ..
ขอบคุณคับผม..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host