"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/3/2013 14:04 โดย Ball_Korat

ถ้าผมจำได้ รู้สึกจะมีท่านนึง ไปที่เดียวกับท่านแล้วไม่จบเรื่องสะดุด แล้วไปแก้ต่อที่ อู่พลภัทร สาย 3 ผมเคยเห็นคุณเข้าไปติดตามกระทู้นี้ด้วยรึเปล่าครับที่ไปถามที่ตั้งอู่เฮียก่ำครับ ลองดูนะครับผม  เด๋วผมแนบลิงค์ให้ อาการคล้ายๆกัน

http://www.hondacityclub.com/boa ... page%3D1&page=2

แถมด้วย เบอร์โทร แผนที่ และรายละเอียดของอู่ครับ ..เอาใจช่วยครับ..หายไวๆนะครับ

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=199278.0
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ส่วนเรื่องบุหลังคาเนี่ย  ก็เห็นผลนะครับ เท่าที่ผมลองทำดู  ของผมซื้อที่โฮมโปรครับ มีตั้งแต่ประมาณ 300 บาท ขึ้นไปครับ วิธีถอดบุหลังคา ผมหาในยูทูบครับ ใช้เวลาทำครึ่งวัน เพราะเราทำไม่เป็นครับ ประกอบกับกลัวงัดหมุดยึดหักด้วยครับ ค่อยๆทำเอา ผมเคยลองโทรสอบถามร้านในห้องซื้อขาย ถ้าทำใน กทม 600 บาทครับ ใช้เวลา 1 ชั่วโมงครับ ฉนวนบุหลังคาใช้ได้สองแบบครับ 5mm  กับ 10mm ผมซื้อ 5 เพราะกลัวจะยัดไม่ได้ครับ ปรากฏว่าถอดออกมาแล้ว มันไม่มีช่องว่างที่จะสอดเข้าไปได้ครับ เพราะตรงช่องว่างระหว่างหลังคากับโครงรถผม มีโฟมเทเอาไว้ครับ เลยไม่อยากไปเลาะออก ใช้วิธีการปูทับบนบุหลังคาเดิมเลยครับ เจาะรูให้ไฟเพดานผ่านเอา เวลาบุเอาด้านฟรอยด์ลงล่างนะครับ มันจะเป็นส่วนที่สะท้อนความร้อนถ้าเอาขึ้นสีหลังคาจะไปเร็วครับ ด้านโฟมเป็นตัวซับเสียง เอาขึ้นบนครับ จะว่าง่ายก็ง่ายถ้าได้เคยทำสักครั้งแล้ว ตอนยังไม่เป็นนี่หาวิธีถอดยากครับ งง กลัวเสียด้วย ฉนวนหุ้มม้วนนึงทำได้ประมาณ 8 คัน เหลือบานเลยครับ คิดอีกที  ไปร้านน่าจะสะดวกเร็ว และรถไม่ช้ำครับ..ส่วนทำเองก็ได้ความภูมิใจครับผม ได้เห็นรถเราในส่วนที่ไม่เคยเห็นด้วยครับ..ลองดูครับผม  หลังทำจอดตากแดด ร้อนช้าลงครับ ในครึ่งชั่วโมงนี่ยังไม่ค่อยร้อนเลยครับ ไปพัทยามาจอดริมทะเล ขึ้นมาไม่เป็นเตาอบเหมือนเมื่อก่อนครับ ร้อนในระดับทนได้ อุ่นๆ เหมือนแช่อ่างน้ำอุ่นครับ แอร์เย็นไวขึ้น กลางวันแดดจัดๆ แอร์ยังฉ่ำ กลางคืนหนาวครับ ส่วนประตูผมว่าไม่น่ามีผลเท่าหลังคานะ ส่วนมากบุกันเพื่อเก็บเสียงจากภายนอกให้เงียบขึ้น ฟังเพลงเพราะขึ้น พวกยางขอบประตู ยางลดเสียงจากด้านนอก จะช่วยได้มากกว่านะครับ (รถผมบุแต่หลังคา แล้วจัดฟิล์มดีๆสักชุด เน้นกันร้อน ไม่กันเสียงครับ) ถ้าจัดเต็มทั้งคัน ต้องบุพื้นรถ ซุ้มล้อ ผนังฝั่งห้องเครื่อง หลังคา ประตู หลายพันอยู่ อย่าเรียกว่าเงียบเลยครับ มันสงัด..วังเวงเลยทีเดียว..555+ (แผ่นแดมป์ดีๆทั้งคันประมาณ 20,000 ส่วนการพ่นเคลือบคล้ายเคลือบกันสนิมแต่เป็นเก็บเสียงจากภายนอกครับในคลับซีวิคเห็นมีราคาประมาณหลักพันครับ ไม่เกินครึ่งหมื่น..แล้วแต่คนชอบครับ) รถผมเครื่องเสียงแค่ชุดกลางๆครับ..เลยไม่ได้ทำอะไรมากมาย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมลองสอบถามไปทางเฟสของอู่ พลภัทร สาย3 แล้วคับได้ความว่า..ล้างลีเนียร์เกียร์ Honda City = 400 บาท ครับ
เสาร์นี้จะไปแต่เช้าเลย..เฮียก่ำไม่เคยล้างจิงๆ..อู่เฮียก่ำดีตรงทำไวคับ..ต้องยอมรับว่าไวจิงๆ..เช่นฟลายวีลล์ที่ผมไปเปลี่ยนใช้เวลา4ชั่วโมงคับ..กลับบ้านได้เลย..ส่วนทาง อู่พลภัทร สาย3 ใช้เวลา2วันคับ..ส่วนเรื่องฉนวนกันความร้อนผมดูใน Youtube แล้วเหมือนกันคับ..ว่าจะลองซื้อมาทำเอง..จะยากหน่อยก็ตรงถอดล๊อกตรงด้านข้างที่สายเบลท์นั่นแหล่ะคับ..
ขอสอบถามอีกนิดคับ..ที่คุณส่งลิงค์ให้ผม..ผมอ่านเจอว่า.."ช่างเก่งก็กลับไปรายงานอาการให้เฮียก่ำฟัง แกก็สั่งให้เช็คคอยล์ และโค๊ด ปรากฎว่าโค๊ด O2 ตัวที่ 1 ฟ้องครับ แต่คอยล์ ถอดออกมาดูแล้ว" O2 หรือ โค๊ด คืออะไรคับ..ขอบคุณคับผม..

รถรุ่นใหม่ๆ จะมีคอมพิวเตอร์เข้ามาควบคุมระบบต่างๆมากขึ้นครับ หลังปี 2000 จะมีระบบที่เรัยกว่า OBD เพิ่มขึ้นมาครับ ซึ่งปัจจุบันไปจนถึง OBD III แล้วครับผม พูดง่ายๆก็เหมือนแรมคอมพิวเตอร์ครับ ฉลาดระดับ 32 Bit  64 Bit  128 Bit  มันก็จะทำงานได้ดีขึ้นเรื่อยๆ  รุ่นเราเป็น OBD I ครับ พอร์ทจะอยู่ใต้พวงมาลัย แถวๆนั้นครับ  คล้ายๆ พอร์ทหลังคอมพิวเตอร์ครับ การทำงานของมันก็เอาเครื่องเช็คโค๊ดมาเสียบ มันก็จะฟ้องว่า จุดไหนเสียครับ เอารหัสที่ได้มาไปเทียบกับคู่มือในการอ่านว่ามันฟ้องอะไรครับ เหมือนการซ่อมคอมพิวเตอร์ครับผม

ส่วนตัวที่จะเป็นตัวฟ้องให้ก็คือเซ็นเซอร์ทั้งหลายแหล่ที่อยู่ภายในตัวรถครับ เช่น O2 ที่ถามมาคือ เซ็นเซอร์ วัดค่าออกซิเจน มีตั้งแต่ กรองอากาศ  ท่อไอเสียใบกลาง ด้านหน้า 1 ตัว ด้านหลัง 1 ตัว เพื่อวัดว่าอากาศปกติมั้ย ผสมกับน้ำมัน จุดระเบิดออกมาปกติมั้ย  หากมีอาการผิดปกติก็จะขึ้นไฟสีเหลืองรูปเครืื่องยนต์บนหน้าปัด (บางท่านเรียกว่า ไฟเอนจิ้นโชว์) ก็ต้องไปเช็คโค๊ดนี่ล่ะครับ ว่ามันเสียตรงไหน แทนที่จะไปรื้อแบบงมโข่งหา ส่วนจะเจอหรือไม่ อยู่ที่ว่ารถคันนั้นมีเซ็นเซอร์มากขนาดไหนครับ  กี่จุด รถยิ่งแพงยิ่งมากครับ ตัวนึงของใหม่ๆ ถูกๆ ก็เกือบสองพันครับ ในรถเราน่าจะมีประมาณ สามตัวนะครับที่เคยเห็น กรองอากาศ(ตรงนี้พวกติดแก๊สระบบดูดเจอกันประจำ เพราะมันอ่านว่าออกซิเจนผิดปกติ หรือที่เรียกว่าแอร์โฟลว Air Flow รถรุ่นแรกๆที่มีเซ็นเซอร์ แอร์โฟลวนี่ล่ะครับจุดแรก ก่อนพวก O2 จะมา)  แคตตาไลติก(ท่อใบกลางเล็กๆใต้ที่นั่งคนขับครับ) และหลังแคตมาท่อใบหลัง (หน้าแคต ตัวนึง หลัง ตัวนึงครับ)  อาจจะมีมากกว่านั้น  เช่นเซ็นเซอร์เกียร์ที่ผมบอกว่า รีเนียร์เสีย ตัว D บนหน้าปัดสีเขียวจะกระพริบสี่ครั้งต่อเนื่องไปเรื่อยๆล่ะครับ หากเป็นรถสมัยก่อนก็ฟังเสียงผิดปกติแล้วไปซ่อมเอาครับ อุปกรณ์พวกนี้มาช่วยดูแลรถ ช่วยอำนวยความสะดวก แลกกับค่าบำรุงรักษาที่สูงขึ้นครับผม  แต่ซ่อมน้อยลง เพราะไม่รอจนอาการหนักครับ

ปล.วิธีการที่ถูกเมื่อมีไฟเอนจิ้นขึ้นหน้าปัด คือหาจุดที่เสีย ไม่ใช่หาวิธีลบโค๊ดนะครับ

คุณ Ball_Korat ตอบหมดแล้ว ^^

อู่เฮียก่ำแกจะทำงานแบบ ตัวเฮียก่ำจะเป็นผู้วิเคราะห์อาการเสีย แล้วสั่งลูกน้องทำต่อ ตัวแกจะเป็นคนคอยคุมงานในภาพรวม และเข้าช่วยเหลือลูกน้องเวลาเกิดปัญหา จึงทำให้สามารถทำงานได้เร็ว

ส่วนพลภัทร จะแยกเคสงานออกเป็นเคสๆ ครับ คือถ้าเคสเบาก็จะวิเคราะห์ แล้วให้ลูกน้อยทำเช่นเดียวกัน แต่ถ้าเป็นเคสหนักถึงขั้นยกเครื่อง ยกเกียร์ หรือยกฟลายวีลนั้น ทางพลภัทรเค้าจะจัดเป็นเคสหนัก ช่างใหญ่จะเป็นผู้ลงมือทำเองทั้งหมด จะไม่ให้ลูกน้องรื้อครับ จึงทำให้งานอาจจะช้ากว่าครับผม

ไม่ได้เข้าข้างใคร ใช้มาแล้วทั้ง 2 อู่ ประทับใจทั้งคู่ครับ

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ

เสาร์นี้จะล้าง ลีเนียร์เกียร์..หลังจากล้างเสร็จ..แล้วจะลองวิ่งรอบเบา..ดูว่ามีอาการกระตุกอีกมั๊ย..ถ้ายังมีอาการกระตุกอีก..จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งในวันจันทร์หน้าคับผม..ขอบคุณทุกๆท่านคับ..^0^

เป็นกำลังใจให้ครับ สุดยอดจริงๆ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 22:04 โดย weerachs

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 19:29 โดย weerachs

เย็นวันเสาร์ที่ 30มีนาคม2556 เป็นอู่ที่เน้นซ่อม Honda เป็นส่วนใหญ่คับ..
เพราะเป็นช่างที่เคยอยู่ศูนย์ฮอนด้า..และมาเปิดอู่ซ่อมฮอนด้าคับ..อยู่แถวบ้านผมเอง..
หลังจากช่างถอดตัวกรองอากาศออกไปแล้ว..ก็เริ่มทำการถอดแจ๊กต่างๆ..สายต่างๆ..เพื่อถอดชุด..ลีเนียร์เกียร์ออกมาคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host