"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อาทิตย์นี้ถ้าเข้า 0 แล้วยังไม่หาย..ขายเต้นท์ทันที

อาการเกียร์ถอยหลังแล้วเครื่องสั่นแรง..
ซ่อมจุกจิกเยอะมาก..รุ่นนี้..เปลี่ยนยางแท่นเครื่องจาก 0 ทั้ง3ตัวก็ไม่หาย..หมดไปอีกหลายพันแบบสูญเปล่า..อ่านใน Pantip บอกว่ารถวิ่ง 200,000-250,000กิโล..เตรียมซ่อมเกียร์ อย่างน้อย 25,000-30,000บาท ถ้าเข้า 0 ฮอนด้ายกเกียร์ 150,000บาท..รถผมไมล์245,000กิโล..ไม่มีเงินซ่อมแล้วคับ..รถเพิ่งซื้อมาเมื่อธันวาคม2555ที่ผ่านมา..ซ่อมไปเยอะมาก..นี่เกียร์จะมาพังอีกแล้วเหร๋อ...เริ่มมีอาการเข้าเกียร์ R เครื่องสั่นแรงมากสงสัยอาการเกียร์พังกำลังมาเยือน..ถ้าซ่อมไม่หายต้องตัดใจต้องขายแบบขาดทุน..ยอมเสียเงินหมื่นเอาเงินแสนกลับมาก่อน..(ว่าจะไปซื้อ Civic ตาโต Minor change ปี2000) ใจรักฮอนด้าคับ..^0^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ของผม 230000 โล เกี่ยวกับเกียร์เคยเปลี่ยนแต่ฟลายวีลครับ

เครื่องสั่นตอนนั้นเปลี่ยนยางแท่นเครื่องก็หายนะครับ

เป็นแบบนี้เซ็งแทนครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
[img][/img]

อาการเกียร์ถอยหลังแล้วเครื่องสั่นแรง..
ซ่อมจุกจิกเย ...
weerachs โพสต์เมื่อ 13/3/2013 08:57

ใจเย็น ๆ ครับ ผมเข้าใจคนที่ซื้อรถมือสอง เพราะผมก็ซื้อมือสองมา แต่ยังไม่มีอาการครับ

ถ้าสั่นเฉยๆ  ยังไงก็ฟลายวีลครับ   

รุ่นนี้อาการเริ่มต้นของเกียร์พังจะหนักกว่านี้เยอะครับ  เข้าเกียร์แล้วมันจะวืดอยู่หลายๆที ถึงค่อยไป  ไฟเกียร์กระพริบ  พวกนี้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ อย่าใจร้อนเกินไปนะครับ

ใช่ครับ.. ถ้าบอกรายละเอียดมากกว่านี้ เพื่อน ๆ จะช่วยชี้จุดปัญหาได้ครับ

คราว ๆ น่าจะมาจากตัวฟลายวีลนะครับ...  เรื่องเกี่ยวข้องกับเกียร์ อย่าซ่อมกับศูนย์ (แค่เช็คว่าอะไรเสีย แล้วมาซ่อมข้างนอก)
ถ้าเปลี่ยนฟลายวีลข้างนอก ก็ 5-8 พัน (แล้วแต่เปลี่ยนอุปกรณ์อื่น ๆ ไปพร้อมกันเลยมั้ย) ถ้าเกียร์พัง ข้างนอกเปลี่ยนเกียร์ยกลูกก็แค่ 3 หมื่น.. ใช้ไปได้อีกนาน

ฟลายวีลผมเปลี่ยนมา 2ปีที่แล้ว ของใหม่  4800  รวมค่าแรงครับ  

ผมลองโทรไปถาม อู่เฮียก่ำ AutoWay Service เขาก็บอกเป็นที่ ฟลายวีลล์..ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 5พันกว่าบาท..นัดไว้วันศุกร์ 8.30น.ของวันศุกร์ที่ 15มีนาคม2556นี้คับ..จะลองให้เขาเปลี่ยนดู..แล้วจะมาบอกให้ทุกๆท่านทราบน๊ะคับว่าผลเป็นอย่างไร..ว่าแต่ใครเคยไปใช้บริการกับอู่เฮียก่ำ AutoWay Servicee อยู่ีซอยอิสระภาพ39 วัดดงมูลเหล็ก บ้างคับ..ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้กำลังใจน๊ะคับ..ผมชอบรถรุ่นนี้ City 2003เก็บเงินมา2ปี..อยากใช้ไปอีกนานๆคับ..^0^

ตอบคุณ mionv
อาการก่อนเข้าอู่..เกียร์ Auto
ก่อนเข้าอู่ซ่อม เข้าเกียร์ R พอค่อยๆปล่อยเบรคมีการการสั่นครืดๆๆแรงพอสมควรคับ..เข้าเกียร์ D สั่นเล็กน้อยคับ
ช่างที่อู่บอกให้เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง..ผมก็เปลี่ยนใหม่หมดเลย..เป็นของ0คับ ดังนี้..
1.ยางลองแท่นเครื่องฝั่งเกียร์ 980บาท
2.ยางลองแท่นหลังเครื่อง 780บาท
3.ยางลองแท่นเครื่องฝั่งไทมิ่ง 1380บาท
หลังจากเปลียนแล้วมีอาการใหม่เกิดขึ้นมาคับดังนี้
ใส่เกียร์ถอยหลังยังไม่ปล่อยเบรคเครื่องสั่นมากแล้วมีเสียงดังตึกหลังจากการสั่นคับ..ช่างก็หาสาเหตุไม่ได้..

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/3/2013 14:47 โดย Aria_Type-R

ขอส่งแรงใจให้หายเร็วๆครับ
อย่างที่เราถามตอบกันในหลายกระทู้...ยังไงก้อไม่น่าหนีจากเรื่องฟลายวีล
ถ้าเปลี่ยนของใหม่แล้วหาย เอาฟลายวีลเดิม(มือ 2 ที่เพิ่งเปลี่ยนเมื่อ ธ.ค.) ไปปาใส่หน้าอู่นั่นเลยครับ

ปล. ซึ้งใจกับที่พี่ว่าเก็บเงินมา 2 ปีเพื่อซื้อรถคันนี้  ขอแสดงความนับถือครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host