"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ยิ่งกว่า ณเดชอีกคร้าบบบ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

Install by khemtat-l[at]hotmail.com
[url=http://imageshack.us][/url]

สุดยอดครับ เจอปัญหามากมายแต่กัดฟันไม่ขายต่อ กลับกลายเป็นหล่อเลยครับ

สุดยอดเลยครับ ผมติดตามกระทู้ได้ความรู้มากเลยครับ

ตามมา 44 หน้า สุดยอดครับ
ผมกำลังจะได้รถ ตัว E มือสอง ไม่น่าเกินวันศุกร์นี้

เป็นประโยชน์มากครับ สำหรับมือใหม่ แบบผม

หวัดดีคับ..ไม่ได้เข้ามาซ่ะนานเลย..ขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม..จะเข้ามาครั้งนึงก็ต้องมีปัญหาในการซ่อมรถ..ครั้งนี้ก็เหมือนกันคับ..
ปัญหาเล็กๆน้อยคับ..^^ครั้งนี้ปัญหาเกิดจากเพลาขับ..
คือเวลาเลี้ยวพวงมาลัยสุดหรือยูเทริน์ต้องหมุนพวงมาลัยสุด..จะมีเสียงดังกึกๆมาหน้ารถบริเวณเพลาขับ..
ดังมาหลายวันแล้วคับ..แต่ก็ยังนิ่งนอนใจ..แต่ล่าสุดที่กลับจากสระบุรีเพื่อเข้ากรุงเทพ เส้นทาางมอเตอร์เวย์..
รถมีอาการพวงมาลัยสั่นคับ..ที่ความเร็ว 60-80 km/hr.
ผมเลยจอดรถที่ไหล่ทางคับ..เปิดไฟผ่าหมากแล้วก้มดูใต้ท้องรถ ภาพที่เห็นคือ
อย่างที่เห็นในภาพคับ..คาดว่าน่าจะเป็น จาระบี..สาเหตุน่าจะยางหุ้มเพลาขาด..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

เมื่อรู้แล้วไม่รอช้าคับ..พอเข้ากรุงเทพเมื่อถึงบ้าน..เปิด Google เพื่อหาร้านรับซ่อมเพลา..
มาเจอร้านขายเพลาคับ..STC ไทรอัมเซ็นเตอร์ ตำบล บางพลีใหญ่ อำเภอ บางพลี สมุทรปราการ 10540
เป็นร้านที่ขายเพลาขับคับ..คือคุยกันว่า..เปลี่ยนทั้งเส้น เส้นล่ะ2000บาท เพลาขับจะมี2เส้นน๊ะคับ
คือเขาจะเอาของเราไปและจะมีตัวใหม่ที่บิ้วแล้วมาให้ 1เส้นมี2หัวเพลา เพลานอกที่ชิดล้อ เป็นแท้นอก ส่วนหัวเพลาในเป็นของเทียบคับ
ถ้าเพลาของเราเขาไปซ่อมได้เราจะเสียเงินแค่2พันคับต่อเส้น ถ้าซ่อมไม่ได้คือเราต้องเพิ่มอีก500บาท เป็น2500บาท
เช่นสนิมขึ้นคับจะใช้ไม่ได้..ก้เหมือนเราเทริน์ของแล้วได้ส่วนลดคับ..ไม่งงกันน๊ะคับ..
ส่วนค่าถอดประกอบ..จะมีร้านอยู่ข้างๆให้ร้านข้างๆถอดคับ..ค่าแรง600บาทคับ..
ผมเลยเปลี่ยน2เส้นไปเลยคับ..ยางหุ้มเพลาขาด2ข้างเลยคับ..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

เมื่อยกรถเสร็จก็ทำการถอดเพลาขับออกทั้ง2ฝั่งคับ..
ดูซิคับ..ผมเล่นขาดทั้ง2ข้างเลย..ขับมาได้ไงก็ไม่รู้..
ปกติยางหุ้มเพลาจะไม่ขาดพร้อมกันน๊ะคับ..
แสดงว่าผมขับรถจนรอให้ยางหุ้มเพลาอีกขาดนึงขาดก่อนแล้วค่อยซ่อมพร้อมกันจะได้ไม่เสียเที่ยว..
อย่าเรียนแบบน๊ะคับ..

จากนั้นก็ทำการถ่ายน้ำมันเกียร์ออกก่อนคับ..น้ำมันเกียร์ดูดำๆคงได้เวลาเป็นล่ะคับ..
ผมถ้ายทุก5000โล พร้อมน้ำมันเครื่องคับ..รถเก่าคับ..ถ่ายบ่อยๆถนอมเกียร์คับ..

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/8/2016 12:54 โดย weerachs

นี่คับผมเพลาขับทั้ง2เส้น 2ข้าง เป็นลักษณะนี้คับ..
คือเขาเอาของเก่าของผมไปเรียกว่าเทริน์อ่ะคับ..แล้วได้ของที่เขาบิ้วไว้แล้วมาแทนคับ..
เส้นละ2000บาทคับ..ครบเซ็ทคับ..หัวเพลา ก้านเพลา ลูกปืน จาระบี ซีลยาง
ขอเน้นเรื่องซีลยางน๊ะคับให้เข้าไปดูที่หน้า 31 เลื่อนลงมาช่วงกลางๆคับ..
ร้านทำช่วงล่างที่มือชื่อเสียง..ใครนิยมชมชอบอู่นี้ก็เชิญน๊ะคับ..
แต่ผมขอบาย..เจ็บทุกครั้งที่เข้าไป..
อู่รู้อยู่แล้วว่ามันต้องขาด..ทำไมไม่บังคับเปลี่ยนให้เราเลย
ผมเลยต้องย้อนกลับมาเปลี่ยนซีลยางใหม่ เสียเงินเพิ่มอีก800กว่าบาท
อู่มันฟันผมตรงนี้อีกรอบ..เพราะซีลยางจิงๆแค่150บาทเอง..
เปลี่ยนตอนนั้นได้เพิ่มแค่150 ให้ลูกค้ากลับมาใหม่ดีกว่า
ฟันอีกเกือบพัน..ไม่แค่นั้นผมต้องเสียเงินไปตั้งศูนย์อีก 350บาท
สาบส่งเลยคับอู่ทำช่วงล่างแบบนี้..
การทำเพลาหรืออุปกรณ์อะไรก็แล้วแต่ที่มีซีลยางเป็นส่วนประกอบ
เปลี่ยนใหม่เลยคับ..เช่นซีลเกียร์ ซีลเพลาขับ..เปลี่ยนเลยคับ..
จะได้ไม่เสียเวลาและเงินมาเปลี่ยนอีก..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host