"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
หวัดดีคับ..เมื่อเย็นวานหลังเลิกงาน..หลังจากสตาร์ทรถรอไฟความร้อนที่หน้าจอดับ..ผมกดสวิทแก๊สคับ..ไฟกระพริบถี่พอจะเข้าแก๊สเครื่องรอบตกดับเลยคับ..ลองใหม่สตาร์ทรถไฟแก๊สกระพริบเริ่มกระพริบถี่ขึ้นรอบตกอีกเครื่องดับอีกคับ..
ลองอีกครั้ง..สตาร์ทรถไฟแก๊สกระพริบและเริ่มกระพริบถี่ขึ้นผมเหยียบคันเร่งส่งเลยคับรอบวิ่งไปที่2000..รอบตกเกือบดับ..ผมก็เลยเปิดสวิท AC ของแอร์เพื่อให้แอร์รถทำงาน รอบกลับเป็นปกติคับ..ไม่ดับแก๊สเข้าวิ่งด้วยแก๊สได้คับ..แล้วรองอีก2-3ครั้ง..ถ้าไม่เปิดแอร์ช่วยรอบตกเครื่องดับ..แต่ถ้าเปิดแอร์ช่วยรอบไม่ตกและเข้าแก๊สได้คับ..งงคับ..
ปล.1 กรองแก๊สยังไม่ได้เปลี่ยนคับ..วันนี้นัดร้านแก๊สไว้แล้วคับว่าจะเปลี่ยนกรองแก๊สและจูนแก๊สใหม่..
ปล.2 สวิทแก๊สที่ผมใช้ ถ้ากระพริบถี่พอกดสวิทดับคับ..เป็นแบบนี้มาตลอดตั้งแต่ที่ผมซื้อมาเมื่อเดือนธันวาปีที่แล้วคับ..เย็นนี้เข้าร้านแก๊สจะลองให้เขาเช็คดูคับ..
ปล.3 คือที่ผมต้องกดเปิดสวิทแก๊สเป็นประจำหลังสตาร์ทรถแล้ว..เพราะผมจะปิดสวิทแก๊สทุกครั้งก่อนถึงบ้านประมาณ1กิโลเพื่อให้น้ำมันเข้าระบบคับ..
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เมื่อเช้าต้องขับน้ำมันคับ..รอบปกติ..เปิดแอร์ก็ปกติคับ..รอบไม่ตกเลย..ไม่กล้าเปิดใช้แก๊สคับ..
ส่วนสวิทแก๊สเป็นของ AG คับ ผมเห็นตัวหนังสือเขียนเป็นแบบนั้น..
ส่วนสวิทแก๊ส..ตอนเริ่มสตาร์ทไฟจะค่อยๆกระพริบ..พอเครื่องเริ่มร้อนมันจะกระพริบถี่ขึ้น..จนตัดเข้าแก๊สเองคับ..หรือไม่ก็ขับรถไปสักครู่มันก็ตัดเข้าแก๊สเองหรือไม่ก็ช่วงที่กระพริบถี่ๆ..ผมเหยียบคันเร่งรอบที่1500-2000มันก็ตัดเข้าแก๊สได้เลยคับ..
ถ้าช่วงกระพริบถี่แล้วไปกดสวิทไฟจะดับเลยคับจะเข้าน้ำมันเลย..ไม่เหมือนของคุณ Ball_Korat ที่บอกว่าพอไฟกระพริบถี่กดสวิทอีกครั้งก็จะเข้าแก๊สคับ..งงมากคับ..
ปล. 1 ตัว EGR คืออะไรคับ..อยู่ตรงไหนคับ..แล้วปลั๊กอยู่ตรงไหนคับ..
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมก็ลองหาข้อมูลในเวปที่มีอาการเหมือนผม..มี2ท่านคับที่อาการเดียวกับผม..
คนที่1. เอาเครื่องตรวจแก๊สเช็กดูเจอเลย..มันมีจุดแก๊สรั่วที่จุดต่อท่อก่อนเข้ากรองแก๊สไปที่ตัววัดแรงดันแก๊สและในท่อร่วมไอดีเพราะไม่มีเข็มขัดรัด และที่กระป๋องตัวกรองแก๊สมันสั่นไปกระแทกอะไรซักอย่างจนตัวกระป๋องที่อลูมิเนียมมันเกือบทะลุก็เลยเปลี่ยนตัวกรองใหม่ด้วยเลย (เขาบรรยายมาเป็นแแบนี้อ่ะคับ)
คนที่2. เขาบอกถ้าจูนไม่หายให้ Reset กล่องหัวฉีดแก๊สใหม่ (น่าจะมาตอนที่ถอดขั่วแบตเตอรี่ออกมันเกิดสะเก็ดไฟทำให้การอ่านค่าแก๊สรวน) พร้อมวิ่งจูน ตอน Reset ให้ Back up file เอาไว้
แต่ผมยังไม่ทิ้งเรื่องหม้อน้ำพร่อง..อาจมีส่วนที่ทำให้น้ำหม้อน้ำส่งน้ำร้อนไปที่หม้อต้มได้น้อย..พรุ่งนี้หยุดงานทั้งวันเพื่อตรวจเช็คแก๊สและเรื่องหม้อน้ำด้วยคับ..เพราะวันเสาร์ต้องเดินทางไปต่างจังหวัด..กลัวไปเสียกลางทางลำบากแน่..แล้วจะถ่ายรูปทุกขั้นตอนของการแก้ไขเหมือนเดิม..เผื่อเพื่อนๆที่มีปัญหาเหมือนๆกับผม..จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องและแก้ไขได้ถูกจุดคับ..
ขอบคุณ คุณ Ball_Korat ที่ช่วยเหลือให้ความรู้ ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาให้กำลังใจและแน๊ะนำ..
สวัสดีวันปีใหม่ไทยสุขสรรวันสงการนต์..ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยทุกท่านในวันหยุดนี้น๊ะคับผม...
ขอบคุณคับ..^0^

วันนี้วันศุกร์ที่ 12เมษายน 2556
ไปร้านแก๊สชื่อร้าน ชัยหมากระจาย อยู่ ถนน สุขสวัสดิ์ 26 บอกอาการให้ทางร้านฟังทั้งหมด..
ช่างทางร้านขึ้นรถแล้วลองทำตามอาการที่ผมเล่าให้ฟัง..จากนั้นช่างเปิดกระโปรงหน้ารถ..
สิ่งที่เห็น..ที่หม้อต้มสายยางหลุดคับ..แต่ผมเห็นมันเป็นแบบนี้มา2-3วันแล้ว..ไม่เข้าใจเรื่องระบบเลยคับ..ก็เลยปล่อยไว้
แต่มันเป็นสาเหตุทำให้..เมื่อเปิดสวิชแก๊ส..พอไฟกระพริบถี่..เครื่องยนต์รอบตกและดับ..ตามที่ผมเล่าอาการให้ฟังก่อนหน้านี้คับ..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

จากนั้นช่างแน๊ะนำให้เปลี่ยนกรองแก๊ส..และกรองไอแก๊สคับ..2ตัวนี้คับ..ผมก็กะว่าจะเปลี่ยนอยู่แล้วคับ..เลยให้ช่างจัดให้เลย
ด้านซ้ายเป็นตัว..กรองไอแก๊ส..ส่วนด้านขวาเป็นตัว..กรองแก๊สคับ..
ราคา..กรองไอแก๊ส = 800บาท
ราคา..กรองไอแก๊ส = 700บาท
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

ช่างกำลังทำการถอด..กรองแก๊สของเก่าออกคับ..

ตอนนี้ทำการติดตั้งกรองแก๊สตัวใหม่เข้าไปแทนของเก่าคับ

ภาพนี้เป็นกรองไอแก๊สตัวเก่า..ที่เป็นกระปุก..มีตัวหนังสือว่า AG คับ..ไม่หุ้มฉนวนกันความร้อน
มันทำให้ฝาพลาสติกละลายไปเล็กน้อยแม้ว่าจะมีเทป2หน้ากันความร้อนแล้วก็ตาม..

ช่างเริ่มถอดกรองไอแก๊สตัวเก่าออกคับ..

จากนั้นช่างก็ใสกรองไอแก๊สตัวใหม่เข้าไป..และหุ้มฉนวนกันความร้อนคับ..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host