"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 22:04 โดย weerachs

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 19:29 โดย weerachs

เย็นวันเสาร์ที่ 30มีนาคม2556 เป็นอู่ที่เน้นซ่อม Honda เป็นส่วนใหญ่คับ..
เพราะเป็นช่างที่เคยอยู่ศูนย์ฮอนด้า..และมาเปิดอู่ซ่อมฮอนด้าคับ..อยู่แถวบ้านผมเอง..
หลังจากช่างถอดตัวกรองอากาศออกไปแล้ว..ก็เริ่มทำการถอดแจ๊กต่างๆ..สายต่างๆ..เพื่อถอดชุด..ลีเนียร์เกียร์ออกมาคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เมื่อยกตัวลีเนียร์เกียร์ออกไปแล้ว..ก็จะเป็นดังภาพที่เห็นคับ..
จะเห็นว่ามีน้ำมันเกียร์ CVTF อยู่ด้วย..ยังใสอยู่คับเพราะเพิ่งเปลียนไปเมื่อเดือนที่แล้วคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

นี่เป็นภาพระยะไกลคับ..จะเห็นได้ชัดว่า..ตำแหน่งของลีเนียร์อยู่ตรงไหน..

นี่คือเจ้าตัวลีเนียร์ที่สร้างปัญหาให้ผมอยู่คับ..รถกระตุกที่ความเร็ว 30-40Km/hr

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 22:06 โดย weerachs

อีกมุมของ..ลีเนียร์เกียร์คับ..แต่จากภาพ..ที่เป็นแท่งกลมสีดำทั้ง 3 ตัวที่อยู่ด้านบน..ไม่รูเรียวว่าอะไร
ตัวแรกดูโทรมมากคับ..เหมือนว่ามันดูผุผุ..ไม่รู้ว่ามีผมอะไรกับการที่ทำให้เกิดการกระตุกหรือป่าว..
ต้องรอคุณ Ball_Korat มาอธิบายอีกครั้งคับ..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 22:08 โดย weerachs

จากนั้นช่างก็กำลังถอดน๊อตออกทั้ง 8 ตัวคับ..
หลังจากนั้นถ่ายภาพต่อไม่ได้..แบตที่มือถือหมดคับ..ผมลืมเอากล้อง Digital ไปด้วย
ปกติจะใช้กล่อง Digital คับ..เลยเก็บภาพมาได้บางส่วนเท่าที่ทุกท่านได้เห็นคับ..(เสียดาย)
หลังจากล้างเสร็จก็ทำการประกอบ..ต่อเข้าสายเหมือนเดิม..
จากนั้นก็ลองไปขับเทสคับ..ผลคร่าวๆ..นิ่งคับ..อาการกระตุกที่รอบต่ำ 30-40 หายไป..วิ่งนิ่งขึ้ยเยอะเลยคับ
แต่เนื่องจากรถติดมากและอู่ที่ผมไปทำอยู่ไม่ห่างจากบ้านผมสักเท่าไหร่..แป๊บเดียวก็ถึงบ้านแล้วคับ..
เข้าบ้านก่อนหนีรถติด..พรุ่งนีวันอาทิตย์ที่ 31มีนาคม2556 ถนนโล่งๆ..จะออกไปเทสให้แน่นอนอีกครั้งคับผม..
แล้วจะกลับมารายผลให้เพื่อนๆทราบผลอีกครั้งน๊ะคับ..
ขอบคุณคับ..^0^

รายงานผลการล้างรีเนียร์เกียร์..วันนี้ผมต้องมาทำงาที่สระบุรี 1 อาทิตย์ ขับเทสเป็นระยะๆคับ..นิ่งคับไม่กระตุกอีกเลยที่ความเร็วหรือรอบต่ำ 30-40Km/hr ได้ผลคับ..ขับมาสระบุรีแบบสบายใจเลย..เรื่องต่อไปที่จะต้องแก้คือเรื่องยางคับ..ตอนนี้ดอกยางโล้นแล้วคับ..ยางแข็ง..ขับรถได้ยินเสียงยางบดกับถนนเสียงเข้ามาในรถพอสมควรคับ..เพื่อนๆใช้ยางยี่ห้อไหนกันบ้างคับ..แน๊ะนำหน่อย..ผมแม็ก 14"คับ..ขอบคุณคับผม..^0^

ปัญหาใหม่เกิดขึ้นคับ..ตอนนี้น้ำในหม้อน้ำพร่องคับ..น้ำหายไป..ดูที่พื้นน้ำก็ไม่หยด..
ต้องเช็คอะไรบ้างคับ..แล้วน้ำยาหล่อเย็นต้องใช้ยี่ห้อไหนคับ..
ขอบคุณคับผม..

คับ..คุณ Ball_Korat คือที่หม้อพักน้ำหายไปถึงขีดล่างคับ..ผมก็เลยเติมน้ำเข้าไปจนถึงขีด Max แต่ผมกำลังสงสัยอาการอีกอาการที่คุณ Ball_Korat บอกให้เช็ค "ติดแก๊สเช็คสายที่เอาน้ำไปหม้อต้มด้วยครับ" เพราะปกติตอนที่ผมสตาร์ทรถใหม่ๆพอไฟที่หน้าจอที่บอกอุณภุมิความร้อนดับผมก็เปิดสวิชแก๊ส..
มันจะกระพริบไปเรื่อยๆขับไปสักระยะไฟจะหยุดกระพริบแสดงว่าเข้าแก๊สแล้ว..
ตั้งแต่มีอาการน้ำพร่องลงไป..พอสตาร์ทรถรอจนไฟบอกอุณภูมิดับ..เปิดสวิทแก๊ส..ไฟกระพริบเหมือนเดิม..เครื่องดับเลยคับ..เรียกว่าถ้าเปิดสวิทแก๊สเพื่อให้แก๊สเข้าดับตลอดเลยคับ..ผมเลยต้องขับน้ำมันซัก3กิโลเรียกะว่าหม้อต้มร้อนแน่ๆค่อยเปิดสวิทแก๊ส..พอเปิดสวิทแก๊สเครื่องสั่นเหมือนจะดับ..ผมฝืนเหยีบคันเร่ง..จนมันเข้าแก๊สได้คับ..หนักอีกแล้วงานนี้..^0^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/4/2013 16:48 โดย weerachs

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/4/2013 14:39 โดย weerachs

ผมโทรถามเพื่อนเจ้าของเดิมคับ..ได้ความว่า..เขาใส่น้ำยาหม้อน้ำ Shell ราคา 350บาท ตอนไมล์ 110,000kmคับ..
ขอถามเพิ่มคับ..อาการเริ่มจากเมื่อวันจันทร์ที่ 8เมษายน2556 เริ่มสตาร์ทรถผมได้ยินเสียงแครกๆมาจากท้ายรถทางท่อไอเสีย..นึกว่ายางรัดท่อขาดแต่ลองขยับท่อแน่นหนึบดีคับ..แต่มีเสียงมาจากในท่อไอเสียเหมือนคนสำลักน้ำ..แล้วมีสะเก็ดน้ำเป็นฝอยเล็กน้อยกระเด็นออกมาจากปลายท่อคับ..แต่ไม่มีควัน..พอเช้านี้ผมเติมน้ำเข้าไปในกระบอกพักน้ำแล้วสตาร์ทไม่มีเสียงจากท่อไอเสียเลยคับ..กะว่าจะลองเทสเบื้องต้นตามที่คุณ Ball_Korat แน๊ะนำก่อน..ถ้าไม่ดีขึ้นเข้าร้านที่รับทำเรื่องหม้อน้ำคับ..แล้วจะไปซื้อน้ำยาหล่อเย็นที่ 0 น่าจะโอเคกว่าที่ขายตามท้องตลาดทั่วไปที่เป็นสีเขียวคับ..^0^
ปล.1 ท่อยางที่บอกว่า "ติดแก๊สเช็คสายที่เอาน้ำไปหม้อต้มด้วยครับ" ต้องไปเช็คที่ร้านที่ติดแก๊สหรือป่าวคับ..หรือร้านที่รับทำหม้อน้ำก็เช็คได้คับ..
ปล.2 แล้วถ้าเปิดฝาวาวล์ออกมาแล้วสตาร์ทเหยียบคันเร่ง ถ้าเป็นฟองออกมา..มันดีหรือไม่ดีคับ..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host