"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตัว EGR เป็นระบบนำไอเสียย้อนกลับมาเผาไหม้ใหม่ เพื่อให้หมดจดขึ้นครับ โดยนำไอเสียบางส่วนที่ออกไปทางท่อไอเสีย ย้อนกลับเข้ามาเผาไหม้อีกครั้ง (บางส่วนเท่านั้นนะครับ) ตามนโยบายไอเสียเพื่อให้ผ่านมาตราฐาน Euro 4 ครับ ไม่งั้นรถจะออกมาขายไม่ได้ครับ  รถรุ่นใหม่ๆส่วนมากจะมีระบบนี้ทั้งนั้นครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ  http://www.hondacityclub.com/board/viewthread.php?tid=77266

รูปจุดที่มันอยู่ครับ  

ปล.ลองถอดดูเฉยๆนะ ไม่ต้องอุดนะครับ ไม่งั้นปัญหาตามมามากแน่ๆ  อีกอย่างถ้าระบบน้ำมันปกติทุกอย่าง ผมว่าน่าจะอยู่ที่แก๊สนะ ลองจูนดูก่อนครับ เพราะเครื่องผมเห็นว่าทำมาแทบจะทั้งหมดแล้วครับ กับกรองแก๊สที่เปลี่ยนน่าจะดีขึ้น
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ยินดีด้วยนะครับที่ไม่เป็นไรมาก สายนั้นคือสายอะไรครับผมได้ถามมั้ย เป็นสาเหตุที่น้ำหายรึเปล่า  ไฟในเก๋งสวยมากครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ใช่ครับ วีเทค ติดแก๊สครับผม ผมว่าวิ่งดีนะไม่ค่อยมีปัญหา ติดมาสี่หมื่นโลละคับ เพราะมันมีคอยล์หัวเทียนชุดเดียวด้วย I-DSI มันมีสองชุด ด้านไอเสียมักจะไปก่อน เพราะมันร้อนครับ อุณหภูมิโดยรวม สูงขึ้นสูงสุด ไม่เกิน 15 องศาครับ คอยล์เป็นพลาสติก สัมผัสกับฝาสูบโดยตรง เมื่อร้อนขึ้น อายุการใช้งานย่อมลดลงเป็นธรรมดาครับ

จริงๆ พื้นฐานมันก็เหมือนกันแต่ใช้กันได้ไม่หมดครับ เครื่องเกียร์ กล่อง ต้องยกให้ครบครับ ความแตกต่างคือ Idsi มีชุดจุดระเบิดสองชุด ทำงานสองรอบ ทำใหไ้เผาไหม้หมดจด ประหยัดในความเร็วต่ำครับ วีเทค ประหยัดในความเร็วสูง ว่าง่ายๆคือ วิ่งในเมือง Idsi ประหยัดกว่า วิ่งนอกเมือง ข้ามจังหวัด VTEC ประหยัดกว่าครับ พื้นฐานเดียวกันแต่ ใช้ด้วยกันได้ไม่หมดทุกชิ้นครับ เช่นถ้าจะหาฝาวีเทคมาประกบเครื่องเดิม ก็ต้องมีกล่องควบคุมด้วย ลองเช็คราคา โอเวอร์ฮอลล์เกียร์เทียบกับราคาวางเครื่องครับ เพราะเรายังไม่ได้รื้อเกียร์เลย เพียงเปลี่ยนฟลายวีลเท่านั้น ถ้ารื้อออกมาก็มี เช็คสายพานเกียร์ ไม่เสียไม่ต้องเปลี่ยน ผ้าครัช อันนี้น่าจะหมด กรองเกียร์สองลูก ไม่ล้างก็เปลี่ยนเลยครับ ถ้ามันตันมาก ซีลต่างๆครับ ประมาณนี้ครับ ได้เกียร์ใหม่ใช้ไปอีกเป็นแสนๆโล ถ้าอยากได้แรงด้วย ก็ต้องยกเครื่องใหม่ครับ วิธีซ่อมเกียร์ ตามลิงค์ไปครับ เลื่อนลงล่างๆ เป็นเกียร์ แจ๊สนะครับ ดูเป็นแนวทางครับ
http://www.cm-club.com/forum/showthread.php?t=345022&page=4
ส่วนเรื่องจะซ่อมจะเปลี่ยน คงต้องดูที่ราคา ความต้องการของเจ้าของรถนะครับ ว่าอยากได้แบบไหน เอาใจช่วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/5/2013 16:14 โดย Ball_Korat

ผมว่าเข้าร้านแอร์เช็คดูก่อนนะ จากอาการน่าจะคลัชคอมแอร์ครับ คงจะสึกมากแล้ว รุ่นนี้เปลี่ยนได้โดยไม่ต้องถ่ายน้ำยาแอร์ทิ้งครับ ราคาไม่แพงครับ ส่วนน้ำยาก็เช็คเลยทีเดียวถ้าขาดก็เติมครับ และถ้าขาดต้องเช็ครั่วด้วยครับว่าออกตรงไหน หาร้านแอร์ดีๆ ไกล้บ้าน ที่ไว้ใจได้ดีกว่าครับ จบชัวร์ บางครั้งอาจจะแค่รีเลย์คอมแอร์ก็มีนะครับ มันไม่ค่อยดีเลยทำงานบ้างไม่ทำบ้าง ประมาณว่า ตัดแล้วไม่ต่อ อาการคลัชคอมแอร์ก็หน้าคลัชจะแดงๆ คล้ายสนิมครับ เริ่มเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง สองตัวนี้อาการคล้ายๆกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/5/2013 14:30 โดย Ball_Korat

ตอบกลับ 143# weerachs

สำหรับ CVT ตัว Fly Wheel จะเป็นตัวส่งกำลังครับ ทำหน้าที่เป็นคลัช หากเปลี่ยนแล้วน่าจะมองข้ามจุดนี้ไปนะครับ หากมั่นใจว่าเครื่องมีกำลังเร่งออกมาแน่นอน แต่เกียร์ไม่ส่งกำลังออกมาต้องมองไปที่ชุดเกียร์นะครับ โดยมองเป็นสองจุด
จุดแรก ตัวรีเนียร์ เกียร์ หรือโซลินอยล์วาล์ว ทำหน้าที่เปิดปิดแรงดันน้ำมันเกียร์ เป็นตัวคุมการทำงานของเกียร์ทั้งระบบ แรงดันสูงต่ำมีผลต่อการเปลี่ยนเกียรืครับ
จุดที่สอง ภายในตัวเกียรื พวก กรองเกียร์อาจจะตันแล้ว หรือสายพานเกียรืมีอาการยืด ล้า อะไรประมาณนั้นครับ ตามอายุการใช้งาน
สองจุดนี้เป็นส่วนสำคัญในการส่งกำลังครับ คือ ฟลายวีล ส่งแรงบิดจากเครื่องไปที่เกียร์ผ่านฟลายวีลที่สภาพดีแล้ว แต่ วาล์วน้ำมันเกียร์ จัดระดับแรงดันให้เกียร์ไม่สัมพันธ์กับความเร็ว หรือวาล์วเปิดดี แต่กรองเกียร์ตัน ทำให้การไหลของน้ำมันเกียร์ไม่ดีเท่าที่ควร ให้ผลเทียบเท่าวาล์วเปิดไม่สุดครับ ทำให้การส่งกำลังลงล้อมีปัญหา คิดง่ายๆ เหมือนเราออกตัว เกียร์สองเกียร์สามล่ะคับ มันย่อมต้องไม่มีแรงแน่ๆ (ทั้งนี้ต้องมั่นใจว่าเครื่องสมบูรณ์ มีกำลังส่งมาเต็มแน่นนอนนะครับ)
ปล.ฟลายวีลนี่ผมว่าน่าจะตัดไปได้ละนะเพราะเปลี่ยนแล้ว อาการที่ว่าวิ่ง 120 กินรอบเครื่องสูง ถ้าเมื่อก่อนผมชี้ฟลายวีลแน่ เพราะถ้ามันล้า จะกินรอบเครื่องเหมือนขับรถเลียคลัช รอบจะสูงกว่าปกติ แต่นี่เปลี่ยนแล้ว ผมจึงมองไปที่เกียร์จัดเกียร์ไม่เหมาะสมกับ ความเร็วและรอบเครื่องมากกว่า เหมือนออกตัวด้วยเกียร์ สอง สาม ในรถเกียร์ธรรมดา
ผมรบกวนทดสอบเกียร์หน่อยได้มั้ยครับ กด 7 Speedmode แล้ววิ่งดูระดับเกียร์บนหน้าปัดว่าขึ้นจาก 1-7 และชลอรถ ปล่อยให้ไหลลองดูว่า ลดลงจาก 7-1 ตามลำดับหรือไม่ ปกติหรือเปล่า และอาการเป็นอย่างไร รบกวนหน่อยนะครับ (ไม่ต้องกด +- นะครับ ปล่อยมันออโต้เลย) ผมก็อยากช่วยครับ เห็นใจคนใช้รถเหมือนกัน อยากให้หายไวๆครับ

นี่เป็นกล่อง Filter คับเอามาให้ดูกัน..ราคา 500บาท (แพงคับ.. ...
weerachs โพสต์เมื่อ 21/5/2013 14:29

ซื้อร้านค้าอะไหล่ทั่วไป ผมเคยหาได้ถูกสุด 180 ครับ อย่างว่า ตามยี่ห้อ ตามเกรดคับ เปลี่ยนปีละสองครั้ง หกเดือนที ถ้าเพิ่งเคยใส่กรอง ลองล้างแอร์บ้างนะครับ ไม่ถอดตู้ประมาณ 500 ฝุ่นตันทำให้ไม่เย็นได้ครับ ถ้าเคยล้างแล้วก็ผ่านไปครับ

ดีใจด้วยนะครับผม..หายแล้ว..ทำกระทู้ได้ละเอียด สวยงามมากครับ ชัดเจนทุกขั้นตอนเลยครับ..ขอกดไลท์ให้เลยครับ..เป็นกระทู้ดีๆ ที่ต้องช่วยกันดันไว้ไม่ให้ตกไปครับ..อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/5/2013 09:36 โดย Ball_Korat

ตอบกลับ 192# weerachs

ถ้าไล่ขึ้นลงปกติ ก็แสดงว่าผ่านครับ ไม่ต้องกังวล อย่างน้อยผมว่ารีเนียร์ผ่านแน่เพราะเป็นตัวคุม ส่วนเรื่องออกตัวอืดทั้งที่เปลี่ยนฟลายวีลมาแล้วนี่ คงต้องดูที่กำลังเครื่อง กับภายในเกียร์พวกกรองเกียร์ สายพานล่ะครับ เพราะอายุมากแล้ว ลองใช้ไปก่อนก็ได้ครับ ถ้ายังไม่ค่อยออกอาการผิดปกติอะไรครับ

ปกติจะเริ่มรวนโดยการเปลี่ยนเกียร์สลับไปมา ตามด้วยไฟ D กระพริบครับ นานๆไป อาจติดค้างไปเลยพร้อมไฟเกียร์ตัวอื่นๆ ไม่ว่าเปลี่ยนเกียร์ไปไหน ติดค้างตลอด เป็นสัญญาณให้เช็คเกียร์ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/7/2013 14:44 โดย Ball_Korat

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/7/2013 14:41 โดย Ball_Korat

ตอบกลับ 240# weerachs

จริงๆ ตามสเปค คือสำหรับรถที่ใช้งานมานานเกิน 95000 โลครับ ไม่ใช่อายุการใช้งาน 9500 โลนะครับ จะอยู่ที่ประมาณ 5-7000 โล ครับ แต่ใช้ได้สบายครับ เพราะของผมก็ 7000 โล ผมก็ใช้ หมื่นโลครับ เพราะถ่ายมาแล้วยังใสดีอยู่เลยครับ หรือปีนึงถ่ายทีก็ได้ครับ ถ้ายังใช้งานไม่ถึง 7000 ก็ปีละครั้งครับ คุ้มๆ

สเปคครับ
*** Valvoline MAX LIFE "แม็กไลฟ์ " 10W-40 ***
Synthetic Blend " กึ่งสังเคราะห์ "
คุณภาพมาตรฐาน
API SN , Energy Conserving , ILA

เทคโนโลยีใหม่ รายแรกของโลก สำหรับรถที่มีอายุใช้งานเกินกว่า 95,000 กม.
ใช้ได้ทั้งเครื่องเบนซิน และ ดีเซล
- ผสมสารปรับสภาพซีล (Seal Conditioner) ช่วยให้ซีลที่เคยแข็งและแตกร้าว
กลับคืนสู่สภาพปกติ ช่วยลดการสิ้นเปลืองน้ำมันเครื่อง
- เพิ่มประสิทธิภาพในการชะล้าง (High Detergency) ทำความสะอาดเครื่องยนต์
ให้กลับมีสภาพเหมือนใหม่
- ผสมสารลดแรงเสียดทานมากขึ้น (High Friction Modifier) เพื่อช่วยในการหล่อลื่น
และลดการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง
- ผสมสารป้องกันการสึกหรอ (Anti-wear) ที่ล้ำยุค เพื่อช่วยปกป้องเครื่องยนต์ให้ดีที่สุด
- ใช้ได้ดีกับเครื่องยนต์ใหม่และเครื่องยนต์ที่ยกเครื่องมาแล้ว
- ด้วยเทคโนโลยีใหม่ของ Synthetic Blend 100% ช่วยให้เครื่องยนต์ใช้งานได้นานขึ้น
อย่างมีประสิทธิภาพ
- ผ่านการทดสอบมาตรฐานสูงสุดจากสหรัฐอเมริกา API SN, ILSAC GF-4

อายุการใช้งานประมาณนี้ครับ
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ Synthetic 100% อายุการใช้งาน 10,000 กม.  อาทิ 0w-40,5w-30,5w-40,10w-60,15w-50

มันเครื่อง Semi-Synthetic (กึ่งสังเคราะห์) อาจใช้คำว่า Blend,MultiGrade (แปลว่า ผสม,เกรดรวม ได้เช่นกันครับ) อายุการใช้งาน 7-8,000 กม. อาทิ 10w-40,10w-30

น้ำมันเครื่อง Single Grade เกรดธรรมดา อายุการใช้งาน 5000 กม. อาทิ 20w-50

นอกนั้นก็ตามสารที่เติมลงไปเช่น PAO ฟิล์มทนความร้อน Friction Modifier ตัวเดียวกับที่เชลล์ใส่ในน้ำมันขาย ช่วยหล่อลื่นลดแรงเสียดทาน และอื่นๆ ตามแต่ละยี่ห้อจะเรียกครับ
กับค่าโฆษณา การตลาด แบรนด์ ทำให้ราคาและประสิทธิภาพแตกต่างกันไปครับ เอาที่เหมาะสมกับเราครับ ทั้งราคา การใช้งาน คุณภาพ ความสะดวกในการซื้อหาครับผม ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host