"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ทั้งหมดทั้งมวลที่พูดไปนี่ มันคือรถบ้านๆนะครับ ไม่ใช่รถแต่งและก็ไม่เคยพูดถึงรถแต่งเลย ผมก็แค่แนะนำหัวเทียนรถบ้าน มาตรฐานโรงงานแค่นั้น เพราะเห็นว่ารถรุ่นนี้เลือกใช้หัวเทียนที่ดีอยู่แล้วแต่ก็ติดที่ว่าราคาก็เแพงที่สุดด้วยเท่าที่ผมเคยเห็นมา ส่วนถ้าใครคิดว่าแพง อยากประหยัดก็แล้วแต่ครับ วิจารณญาณของแต่ละบุคคลครับ ผมไม่ได้ขายหัวเทียน

ปล.รถแรงถูกรถตลาดแซงก็เห็นอยู่บ่อยไป ไม่จำเป็นหรอกครับที่รถตลาดต้องเอามาแต่งทุกคัน แรงแค่ไหน tip speed ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ แค่ใครไปไวกว่ากัน ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจและคันเร่ง อยุ่ที่ใครใจถึงกว่าก็เท่านั้น ส่วนผม อยากไปช้าๆเพราะอยากอยู่ดูแลลูกเมียนานๆครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตัวอย่างใบเสร็จค่าหัวเทียน คันนี้เปลี่ยนเมื่อปีที่ ...
Worapong โพสต์เมื่อ 28/2/2013 12:58
อันนี้เป็นราคาเปลี่ยนที่ศูนย์รวมเช็คระยะทางด้วย100,000 หรอครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ราคาของอย่างเดียว ซื้อมาเปลี่ยนเอง

เพือนผมเค้าให้ผมเปลี่ยนให้ เพื่อนกันผมไม่คิดค่าแรงหรอกครับ ผมเปลี่ยนให้ฟรี

นอกเรื่องนิดหนึ่ง ที่บางคนถามว่า Spec Honda เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน อันนี้ก็เป็นตัวอย่างการเปรียบเทียบค่าการออกแบบระหว่างรุ่นเก่ากับใหม่ ใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจเปรียบเทียบว่ารุ่นใหม่ดีกว่าอย่างไง พูดง่ายๆว่า ทุกอย่างมันมี Spec ของมันหมด

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

ถ้าขับแบบชาวบ้านๆ วิ่งแบบเรื่อยๆ ก็คงไม่มีโอกาสได้สัมผัสความแรงหรือเรียกม้าออกมาทั้งฝูงหรอกครับ นอกจากจะลากรอบหรือใช้ความเร็วค่อนข้างสูง 4800 รอบขึ้นไปถึงจะมีโอกาสสัมผัสมัน แต่เราใช้รอบส่วนใหญ่ก็ไม่เกิน 3000 รอบหรอกครับ สำหรับรถเกียร์ Auto อย่าไปเทียบกับนักแข่งเลยครับ มันคนละวัตถุประสงค์กัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/3/2013 16:08 โดย sanjalern
นอกเรื่องนิดหนึ่ง ที่บางคนถามว่า Spec Honda เชื่อถือได้ม ...
Worapong โพสต์เมื่อ 13/3/2013 12:29

ใช่..ทุกอย่างก็ต้องมี spec ของมันหมด แต่มันเกี่ยวไรกับความน่าเชื่อถือเหรอ? Spec แบบนี้ผู้ผลิตทุกคนก็ต้องทำเพื่อแจ้งให้ผู้บริโภคทราบอยู่แล้ว (แค่ Power กับ Torque ไปขึ้น Dyno Test ก็ไม่ได้เท่านี้แล้ว ต่ำกว่าที่แจ้งทุกคันทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น)

ไม่ผิดที่ใช้ตามที่คู่มือระบุ แต่ผมกำลังสื่อถึงทางเลือก ทำไมเราเลือกที่จะต้องเชื่อตามที่คู่มือระบุเท่านั้น (ย้ำ"เท่านั้น") ใครเป็นคนเขียนคู่มือ ก็คนใช่มั้ย?? ผู้ผลิตทุกรายเมื่อผลิตสินค้าใหม่ก็ต้องพัฒนาจากตัวเก่า (ก็ตามที่คุณอ้างถึง spec ด้านบนเป็นตัวอย่าง) แค่หัวเทียนที่ฮอนด้าใช้ก็ยี้ห้อ NGK แล้วทำไมไม่คิดว่า NGK จะผลิตที่ดีกว่ามาขาย เพื่อทำกำไรให้ธุรกิจของตัวเองและขายในนามตนเอง แต่ค่าอะไหล่ที่NGK ผลิตให้และตีตรา HONDA แล้ว Hondaก็ต้องมีทำราคาสูงเพื่อสร้างมูลค่าให้กับสินค้าแตกต่างจากตลาด.

ทำไมในเมื่อมีความรู้มีความสามารถก็ไม่น่าจะน้อยกว่าชาติที่เราไปซื้อรถเค้ามาใช้เงินไหลออกมากมาย... ไม่แปลกที่ประเทศไทยไม่มีรถยนต์แบรนต์คนไทยทั้ง ๆ ที่มีคนมีความรู้ แต่ก็ยังเลือกเดินตามมากกว่าจะเดินนำ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ ผมก็ขับเรื่อยๆ มีแอบซิ่งบ้างเมื่อรถว่าง
เคยเยียบได้สุด190นานๆครั้ง เพื่อยืดเส้นยืดสายให้รถ หลังจากรถติดใน กทมนานๆ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/3/2013 07:29 โดย sirapob

อบอุ่นจนเริ่มร้อนอีกแล้ว
เอาเป็นว่าทุกคนก็มีทางเลือกที่ตนพอใจแล้วกันดีมะคับ
คุณWarapong กำลังจะพยายามสื่อความถูกต้องตามหลักการ
และอีกหลายๆท่านอาจจะมองด้านการใช้งานที่มีประสิทธิภาพเทียบเท่าของเดิม (ที่มีราคาแพงกว่า)
แต่ทุกคนก็มีน้ำใจ ที่เสียเวลามานั่งพิมพ์ความเห็นบนกระทู้ มาแบ่งปันความรู้กัน
อย่างผมเอง ทำไมที่เลือกใช้หัวเทียนเบอร์ตรงของศูนย์ มันไม่ใช่ว่ามันใส่กล่องฮอนด้านะ
เจ้าหัวเทียนเบอร์นี้ใส่กล่องNGK ก็มี แต่ที่ผมใช้เพราะผมพิจารณาแล้วมันตรงใจผม
ยกอีกตัวอย่าง คอลย์จุดระเบิดใช้สี่อันเหมือนกัน บางคนเปลี่ยนเฉพาะตัวที่เสีย
แต่ผมเลือกที่จะเปลี่ยนทั้งสี่อัน เพราะผมคิดว่ามันทำงานพร้อมๆกันมันก็เสื่อมใกล้เคียงกัน
ส่วนใครที่ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์มากนัก เอากระทู้นี้ไว้พิจารณาละกัน ความรู้คับแก้วเลยคับ
HCC....Thonburi Zone   No.10

OK ผมรู้แล้วว่าท่านกำลังจะสื่ออะไร ผมแนะนำให้ทำตาม manufacturing  spec หรือโรงงานผู้ผลิต ซึ่งโรงงานผู้ผลิตรถยนต์ส่วนใหญ่จะมี partner ที่เป็นผู้ผลิตชิ้นส่วนหลักป้อนให้กับผู้ผลิตรถอยู่แล้ว และมักจะมี R&D ร่วมกันตลอด  ซึ่งทั้ง Denso และ NGK ก็เชี่ยวชาญทางด้านหัวเทียนมานานและก็ brand Japan เหมือนกันกับ honda เขาก็เลยแนะนำให้เลือกใช้ 2 เจ้านี้เพื่อเป็นทางเลือกและให้ง่ายต่อผู้บริโภคในการบริการด้วยตัวเอง ไม่ใช่ไม่มีทางเลือกอย่างที่คุณกล่าวอ้าง และตัวเลือกที่ผมเห็นในกระทู้นี้ที่เอามาเลือกใช้ก็เลือกใช้ NGK ไม่ใช่เหรอครับ แต่จุดประสงค์หลักที่ผมต้องการพูดถึงในกระทู้นี้ก็คือ ผมไม่ได้สนใจยี่ห้อเลย ผมสนใจค่า 2 ตัวหลักๆของหัวเทียนนั่นก็คือ Hea trange และ gap ของหัวเทียน ถ้าคุณลองหา heat range และ gap ของหัวเทียนดู ว่ามียี่ห้อไหนบ้างที่ผลิตและตรงตามข้อกำหนดดังกล่าวบ้าง คุณก็ให้เลือกใช้รุ่นนั้นได้ยี่ห้อนั้น มันก็ไม่ผิด เช่น ยี่ห้อ Sanjalernxxx6 -1.3 มันก็ใช้แทนกันได้เพราะ heat range และระยะห่าง gap มันได้ตามคู่มือ หรืออาจจะไปดูหัวเทียนยุโรป เช่น บอส ก็ได้ไม่แปลก ผมไม่ได้บอกว่าต้องใช้ยี่ห้อไหนเลย เพียงแต่ยี่ห้อที่พูดถึงนั้นเป็นยี่ห้อที่นิยมกันและมีชื่อเสียงทางด้านนี้อยู่แล้ว และที่ผมซื้อมามันเป็น NGK ก็เท่านั้น ทั้งๆที่ NGK และ Denso มันใช้แทนกันได้ เพราะ Heat range และ gap มันเท่ากัน ตอบอย่างนี้ OK ไหมครับ บางอย่างที่ผมบอกไม่หมด อยากให้เราคิดเองและศึกษาเองบ้างจะได้เข้าใจและไม่เป็นเหยื่อของผู้ค้า ไม่ใช่ต้องมาบอกหมดหรือตอบทุกคำถาม เพราะอย่างงี้ไงครับ ถึงไม่มีรถที่ผลิตโดยคนไทย เข้าใจหรือยังครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host