"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
หัวเทียนธรรมดาที่ว่านี่ เบอร์อะไรครับ อยากรู้จริงๆ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมพูดถึง Spec จากโรงงาน เป็นหัวเทียนตามเบอร์ข้างล่างนี้ ซึ่งผมถอดมาหลายคันก็เป็นเบอร์ NGK 1ZFR6K13 อยากทราบว่าไอ้เบอร์ธรรมดาที่คุณว่าคุณเปลี่ยนให้ลูกค้านี่เบอร์เดียวกันหรือเปล่า ถ้าคุณบอกว่าเบอร์เดียวกันแต่ทำไมราคาถูกกว่ามาก อันนี้น่าสนใจ คุณกำลังเตือนเพื่อนๆว่าศุนย์คิดราคา premuim (แพงเกินจริง) แต่สินค้าตลาดๆ หัวละไม่กี่บาท งั้นหรือครับ ถ้ามีรูป รบกวนลงรูปแชร์เพื่อนๆด้วยครับ

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อันนี้เป็นราคาที่ซื้อขายกันที่ผมหาได้ ตอนนี้ เป็นกระทู้ใน web เรานี่แหละครับ ขออณุญาติเจ้าของข้อความด้วยครับ เพราะผมจำได้ว่าราคาที่ซื้อ 4 หัวน่าจะประมาณ 2000 เดี๋ยวหาหลักฐานมาให้ดูวันหลัง แต่ถ้าคุณซื้อได้ถูกกว่าก็น่าจะแนะนำเพื่อนๆนะครับ

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/2/2013 19:23 โดย l2ayhachi

ลงทุนหาภาพหาข้อมูลมาด้วย   ท่าทางจะเหนื่อยนะครับ  

ออริเที่ยมข้างนอกศูนย์ตัวละ 110-130 บาท ธรรมดา 80-90 บาท แต่ถ้าในศูนย์ออริเที่ยม 550 บาท ธรรมดา 95 บาท จะเปลี่ยนข้างนอกหรือในศูนย์ก็ใช้ตัวเดียวกันของ NGK

ที่ผมอุตสาหารูปมาให้ดูเนี่ย มันก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรหรอกครับ แต่ต้องการยืนยันว่าสิ่งที่ผมพูด ผมไม่ได้คิดเองหรือให้ข้อมูลแบบมั่วๆ พูดลอยๆ มันเชื่อถือไม่ได้ ถ้าสิ่งที่คุณแนะนำเพื่อนๆเป็นเรื่องจริง มันก็น่าจะดีต่อเพื่อนๆไม่ใช่หรือครับ เพราะเขาจะได้ใช้ของราคาถูก แต่ถ้าคุณไม่บอกเบอร์หัวเทียน ไม่บอกว่าซื้อที่ไหน อย่างไร แล้วเพื่อนๆจะซื้อถูกได้ยังไง และกระทู้นี้จะมีประโยชน์อะไร สิ่งที่ผมรู้ผมก็แชร์ให้ฟัง และสิ่งที่คุณรู้และแนะนำ คุณก็น่าจะบอกมาให้หมด เพราะถ้าเพื่อนๆเดินไปร้านอะไหล่และบอกว่า ของหัวเทียนเข็ม honda city 1 ชุด เขาหยิบเบอร์อะไรให้ จะได้ดูเป็นว่าไม่ถูกหลอก ผมเองน่ะหวังดีกับทุกคนจะได้ดูแลรถได้ไม่ต้องพึ่งศูนย์ และผมก็หาข้อมูลให้เท่าที่หาได้ ผมไม่อยากมานั่งทะเลาะกับใครหรอกว่า ใครผิดใครถูกหรือใครเก่งกว่าใคร มันไม่มีประโยชน์

แต่ผมก็ไม่เคยซื้อหัวเทียนในศุนย์ ซื้อแต่ข้างนอกเหมือนกัน แต่ถ้าเบอร์นี้ไม่ว่าจะเป็นร้านไหนในวรจักร ก็จะคิดหัวละ 561 ซึ่งก็ไม่ต่างจากศุนย์หรอกดีหน่อยตรงที่ว่ามันได้ส่วนลด 10-15% ผมถึงอยากรู้ไงครับว่าสิ่งที่คุณบอกนั้น มันหัวเทียนเบอร์อะไร? มีรูปหรือข้อมูลไหมครับท่าน ถ้าท่านไม่ให้ข้อมูลผมก็ถือว่าข้อมูลที่ให้มันไม่น่าเชื่อถือ เพราะอิริเดียมมีหลายเกรดหลายเบอร์ ถ้าเป็นเบอร์เทียบก็ว่าไป จะได้รู้ ไว้ประดับความรู้ และจะได้เลิกซื้อของแพง(Japan)ซะที (มีใครไม่ชอบของถูกบ้าง) แต่ถ้าถูกและไม่ดี(ของ Copy) ก็จะได้ไม่ซื้อครับ

ตัวอย่างใบเสร็จค่าหัวเทียน คันนี้เปลี่ยนเมื่อปีที่แล้ว ซื้อที่ร้านแถววรจักร หัวละ 561 ลดแล้วจ่ายไปเกือบ 2,000

ถ้ากลับไปดูที่กระทู้ เจ้าของกระทู้ขอคำแนะว่าควรใช้หัวเทียนอะไร part no.อะไร ส่วนตัวผมเองได้ให้ข้อแนะนำไปแล้วว่าหัวเทียนเดิมที่มากับรถ เบอร์ NGK IZFR6K13 ราคาหัวละ 561 บาท เป็นหัวเทียนที่แนะนำให้ใช้ อายุการใช้งานยาวนานกว่า 100000 km ผมเองใช้มา 130000 km แล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ส่วนราคาใครจะถูกกว่าใคร หรือใครหาได้ถูกกว่า ก็แล้วแต่เพื่อนๆจะตัดสินใจเองแล้วกันครับ ส่วนถ้าใครต้องการของที่ราคาถูก ก็ต้องรอคุณ noth1 และคุณ hachi มาแนะนำต่อแล้วกันครับ

จบข่าวครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host