"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ทฤษฏีเยอะมาก ๆ แต่ในทางปฏิบัติถ้าทำตามนี้ ผมมีข้อสงสัยตามนี้

1.ก็คงไม่มีแต่ศูนย์บริการเท่านั้นเหรอ ??? ที่ตอบโจทก์ (คุณแน่ใจศูนย์ว่าเค้ามาวัดขนาดนี้มั้ยรึป่าว)
2.แล้วรู้ได้อย่างไรว่า สเปคที่ศูนย์บริการให้มาเป็นค่าที่ดีที่สุด?? เท่าที่ทราบรถสแตนดาร์ดก็เป็นแค่ค่ากลาง ๆ เท่านั้น
3.เอาอะไรมาวัดว่า spec ศูนย์จะดี ?? งั้นรถที่ออกจากศูนย์ก็คงไม่ต้องแต่งแล้วซิ ทำไมยังวิ่งสู่รถแต่งที่แรง ๆ (แรงกว่ารถสแตนดาร์ดมาก) เค้าไม่ใช้ของศูนย์ ปรับวาล์ว ปรับโน่น ปรับนั่น หลุดมาตรฐานศูนย์แน่นอน ทำไมวิ่งดีเหลือเกิน??
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
ต้องการ "ช่างยนต์" ครับ ไม่ใช่ "ช่างเถอะ" ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/3/2013 14:27 โดย Worapong

IK 20 มีค่า Heat range ตรงตามคู่มือก็จริง แต่สิ่งที่สำคัญที่ไม่แพ้กันเลยก็คือ ระยะห่างของเขี้ยวหัวเทียน หรือ Gap ของมันจะต้องตรงกับคู่มือที่แนะนำด้วย ถ้า Gap 1.1 กับ 1.3 mm อาจดูเหมือนไม่มากแต่ก็มีผลกับสมรรถนะของหัวเทียนและไฟที่ได้ ถ้าใช้กับ city รุ่นเก่าก็น่าจะพอไหวเพราะส่วนใหญ่ gap จะอยู่ที่ 1.1 แต่ถ้าเป็น new city 09 อาจจะไม่เหมาะ เพราะถ้าดูจากคู่มือ spec ระบุ gap หัวเทียนใหม่ควรอยู่ที่ 1.2-1.3 mm แต่ IK20 เท่าที่ดูจากตาราง gap จะอยู่ที่ 1.1 mm ซึ่งน้อยกว่าค่าที่แนะนำ และปัจจุบันระบบจุดระเบิดได้พัฒนาไปมาก รถรุ่นใหม่ส่วนใหญ่เป็นแบบ COP (coil on plug) หรือคอยล์เดี่ยวต่อตรงกับหัวเทียนเลย ไม่ต้องมีสายหัวเทียน ทำให้ไม่ต้องสูญเสียความต้านทานจากการจุดระเบิดและการจ่ายไฟรวดเร็วแม่นยำมากขึ้น ด้วยเหตุนี้เอง จึงต้องมีการออกแบบและเลือกใช้หัวเทียนที่มีประสิทธิภาพสูง แต่รถบางรุ่นอาจเป็นระบบจุดระเบิดแบบ dual coil หรือเก่าหน่อยก็เป็นแบบจานจ่าย ดังนั้นความต้องการในการหัวเทียนเขี้ยวก็ยังคงมีอยู่ ก็หวังว่าเพื่อนๆคงจะพอเข้าใจและเลือกใช้หัวเทียนให้ถูกต้องและเหมาะสมได้ ไม่ใช่แค่ดูเบอร์หัวเทียนอย่างเดียวจะต้องดู gap หัวเทียนให้เหมาะกับรถเราด้วย และถ้าเราดูตารางหัวเทียน ไม่ว่าจะเป็น NGK และ DENSO Gap ที่เลือกใช้จะหาเบอร์เทียบได้ค่อนข้างยากหรือไม่มีเลย แต่ถ้าบางคนถามว่า ลำพังแค่ gap ระหว่าง 1.1 กับ 1.3 มันมีผลยังไงกับเครื่องยนต์และการจุดระเบิด ถ้าวัดด้วยความรู้สึกก็คงอาจจะยาก แต่ถ้าวัดและวิเคราะห์ไอเสียและต่อ เครื่องวิเคราะห์การจุดระเบิดก็อาจเห็นความแตกต่างพอสมควร เพราะแค่ 0.1 mm ก็มีความหมาย ยกตัวอย่างเช่น ระยะห่าง valve ที่ว่ากันเป็น feeler ที่ต้องใช้ ฟิลล์เลอร์เกจวัดนั่นเอง

เปรียบเทียบเบอร์หัวเทียน NGK กับ DENSO ซึ่งจะใช้ Heat range เดียวกัน

แต่ Heat range เดียวกันแต่ gap หัวเทียนก็ไม่ได้เท่ากันเสมอไป ต้องดูโค๊ดต่อท้ายด้วย เช่น IK20G Gap = 1.1 mm

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์ครับ ผมไม่เคยสนใจเลยพึ่งศูนย์อย่างเดียว สงสัยต้องเริ่มศึกษาเองบ้างแล้ว
ปล. ผมชอบการเห็นต่างที่ชี้แจงด้วยข้อเท็จจริงครับ ไม่มีใครถูกใครผิด มีแต่จะทำให้เกิดการเรียนรู้ครับ

ชาวคลับเราอบอุ่นดีนะคับ เต็มใจแบ่งปันประสบการณ์ดีๆเสมอ
HCC....Thonburi Zone   No.10

ติดตามกระทู้คุณภาพอยู่พอสมควร.......แลกเปลี่ยนทัศนะกันสนุกจริงๆครับ ^^
จึงขออนุญาตสรุปความเข้าใจของตัวผมเอง พร้อมให้ข้อสังเกต ดังนี้

- การเปลี่ยนอะไหล่ให้ตรงเป๊ะตาม Service Manual เป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับรถยนต์
  - ในกรณีอะไหล่ที่ตรงเป๊ะตาม Service Manual หากมีขายข้างนอก ราคาจะถูกกว่าในศูนย์เสมอ (มากน้อยอีกเรื่อง)
  - อะไหล่เทียบเบอร์ (ของแท้นะ ไม่ได้หมายถึงของเทียมหรือของก๊อป)
    สามารถใช้ทดแทนอะไหล่ติดรถที่ตรงตาม Service Manual ได้เป็นอย่างดี หากเลือกสเปกได้เหมาะสม
  - อะไหล่ติดรถที่ตรงตาม Service Manual บางตัว มีโอกาสที่จะถูกเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญก่อนถึงมือผู้ซื้อ
    (กล่าวภาษาบ้านๆ คือ ศูนย์หรือมือดีแอบถอดสับเปลี่ยนไปแว้ว......)

ส่วนตัวของผมเอง ตรวจสอบปัจจัยต่างๆ และถามความต้องการของตัวเองแล้ว.....
เปลี่ยนมาใช้หัวเทียน Iridium เบอร์ IK20 ของ Denso ครับ
ตกหัวละสามร้อยกว่าบาท ณ ศูนย์อะไหล่ยนต์แหล่งใหญ่ในชลบุรี

ทั้งหมดที่โต้แย้งกันมา นอกจากจะเกี่ยวกับประเภทของหัวเทียนที่ผู้ผลิตแนะนำให้ใช้แล้ว ปัจจัยหนึ่งที่สำคัญก็คือระยะห่างเขี้ยวหัวเทียน ซึ่งService manual L15A7 ระบุไว้ว่า ระยะห่างต้องอยู่ระหว่าง 1.2-1.3 mm. ซึ่งถ้าเลือกใช้ NGK หรือ Denso ก็จะมีระยะห่างเขี้ยวหัวเทียนเท่ากับ 1.3 mm ซึ่งอยู่ในค่าที่กำหนด แต่ถ้าเลือกใช้เบอร์อื่นหรือเบอร์เทียบ ดังตารางข้างล่าง เช่น BKR5EIX-11 ระยะห่างเขี้ยวหัวเทียนจะเหลือแค่ 1.1 mm เอง และจากตารางของ NGK ทั้ง New city 09 และ Jazz ก็จะใช้หัวเทียนเบอร์เดียวกันและไม่มีเบอร์เทียบแนะนำ

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

หัวเทียนตลาดหัวละ 80 ก็ใส่ได้แต่วิ่งออกไม่ออก เดินเรียบไม่เรียบก็อีกเรื่องหนึ่ง ผมคงไม่ลองและไม่แนะนำให้ท่านลอง

คุณsirapob คุณเลือกใช้ถูกแล้วครับ ส่วนใครจะะสะดวกใช้ตัวไไหนก็แล้วแต่ คงห้ามกันไม่ได้ ผมแต่ทำตาม service manual เท่านั้ นถ้าใครสงสัยก็ไปดูเบอร์เทียบได้ ส่วน new city ถ้าของ NGK ต้องเบอร์นี้เบอร์เดียวครับ

V power
G power
Iridium IX
Laser platinum
และสุดยอดหัวเทียนทั้งสมรรถถนะและราคาที่แพงโคตร Laser iridium ซึ่ง honda new city เลือกใช้เกรดนี้
และมันคงเทียบกันยากเพราะ G power ก็ไม่ใช่เบอร์เดียวกันกับศูนย์แน่นอน ของราคา ร้อยกว่าบาทมันก็คงใช้ได้แต่สมรรถถนะะก็คงสู้ laser iridium ไม่ได้

นึกว่าตัวเดียวกันที่แท้ก็หัวเทียนเทียบซึ่งมันคนละเรื่องกันเลย ngkเค้าแบ่งเกรดหัวเทียนตามสมรรถนะดังนี้

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host