"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เปลี่ยนหัวเทียน

นิว ซิตี้
๑.เปลี่ยนหัวเทียนกันกี่ กม.ครับ  
๒.ซื้อหัวเทียนเอง  ซื้อของศูนย์ หรือข้างนอกครับ   
๓.แนะนำยี่ห้อ และรุ่น (part number) ด้วยครับ
๔.ถ้าเปลี่ยนเอง ต้องถอดยังไงครับ (ขั้นตอนการเปลี่ยน  ต้องถอดตรงไหนครับ)
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอ อนุญาติครับ หัวนี้ เวลาเปลี่ยนท่าเปลี่ยนที่ละหัวได้ ไหมฃ

สมมุตว่า หัวที่สองบอด เราเปลั้ยนแต่ หัวที่2 อย่างเดียวได้หรือเปล่าว

#หัวเทียนเข็ม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/4/2014 13:25 โดย komsunsupaka

ตอบกลับ 51# sanjalern

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/4/2014 13:26 โดย komsunsupaka

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/4/2014 13:26 โดย komsunsupaka

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/8/2013 02:36 โดย cl2eate

ได้เกร็ดความรู้ดีนะเออออ

กระทู้นี้ ได้ความรู้ดีน่ะ   แต่บรรยากาศยังไงๆ อยู่น่ะ  
แต่ทุกคนก็แชร์ความรู้กันดีน่ะครับ

ของผม city 2010 ซื้อของ Denso ตัวล่ะประมาณ 350 4 ตัว 1,500 เอามาเปลี่ยนเอง แต่ถ้าเข้าศูนย์ 2000 อัพ

ไม่ได้เกี่ยวไรกับยี่ห้อเลย ก็อ้างอิงไปตามที่คุณพูดกันมา ไปอ้างอื่นก็จะออกนอกทางกันไปอีก

ตัดเรื่องยี่ห้อออกไปเลยนะครับ พูดถึงแค่ทำไมต้องเชื่อ spec ตามคู่มือ ?? เท่านั้น ในเมื่อก็ยังไม่เคยได้ลองใช้ ลองเทสกัน ทำไมจึงปักใจเชื่อว่าตามคู่มือระบุเท่านั้น (ไม่ได้บอกว่าคู่มือเชื่อไม่ได้)
ต้องการ "ช่างยนต์" ครับ ไม่ใช่ "ช่างเถอะ" ครับ

OK ผมรู้แล้วว่าท่านกำลังจะสื่ออะไร ผมแนะนำให้ทำตาม manufacturing  spec หรือโรงงานผู้ผลิต ซึ่งโรงงานผู้ผลิตรถยนต์ส่วนใหญ่จะมี partner ที่เป็นผู้ผลิตชิ้นส่วนหลักป้อนให้กับผู้ผลิตรถอยู่แล้ว และมักจะมี R&D ร่วมกันตลอด  ซึ่งทั้ง Denso และ NGK ก็เชี่ยวชาญทางด้านหัวเทียนมานานและก็ brand Japan เหมือนกันกับ honda เขาก็เลยแนะนำให้เลือกใช้ 2 เจ้านี้เพื่อเป็นทางเลือกและให้ง่ายต่อผู้บริโภคในการบริการด้วยตัวเอง ไม่ใช่ไม่มีทางเลือกอย่างที่คุณกล่าวอ้าง และตัวเลือกที่ผมเห็นในกระทู้นี้ที่เอามาเลือกใช้ก็เลือกใช้ NGK ไม่ใช่เหรอครับ แต่จุดประสงค์หลักที่ผมต้องการพูดถึงในกระทู้นี้ก็คือ ผมไม่ได้สนใจยี่ห้อเลย ผมสนใจค่า 2 ตัวหลักๆของหัวเทียนนั่นก็คือ Hea trange และ gap ของหัวเทียน ถ้าคุณลองหา heat range และ gap ของหัวเทียนดู ว่ามียี่ห้อไหนบ้างที่ผลิตและตรงตามข้อกำหนดดังกล่าวบ้าง คุณก็ให้เลือกใช้รุ่นนั้นได้ยี่ห้อนั้น มันก็ไม่ผิด เช่น ยี่ห้อ Sanjalernxxx6 -1.3 มันก็ใช้แทนกันได้เพราะ heat range และระยะห่าง gap มันได้ตามคู่มือ หรืออาจจะไปดูหัวเทียนยุโรป เช่น บอส ก็ได้ไม่แปลก ผมไม่ได้บอกว่าต้องใช้ยี่ห้อไหนเลย เพียงแต่ยี่ห้อที่พูดถึงนั้นเป็นยี่ห้อที่นิยมกันและมีชื่อเสียงทางด้านนี้อยู่แล้ว และที่ผมซื้อมามันเป็น NGK ก็เท่านั้น ทั้งๆที่ NGK และ Denso มันใช้แทนกันได้ เพราะ Heat range และ gap มันเท่ากัน ตอบอย่างนี้ OK ไหมครับ บางอย่างที่ผมบอกไม่หมด อยากให้เราคิดเองและศึกษาเองบ้างจะได้เข้าใจและไม่เป็นเหยื่อของผู้ค้า ไม่ใช่ต้องมาบอกหมดหรือตอบทุกคำถาม เพราะอย่างงี้ไงครับ ถึงไม่มีรถที่ผลิตโดยคนไทย เข้าใจหรือยังครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host