"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**เปลี่ยนรีเลย์คอมแอร์ พร้อมอาการ**

เนื่องจากรถผมมีอาการเวลาดับเครื่องยนต์แล้วถ้าเปิดระดับแอร์อยู่ ตัวแอร์จะไม่ดับตามปรกติ ทำให้แอร์ทำงานตลอดเวลาแล้วก็ทำให้แบตหมดได้ซึ่งก็เจอมากับตัวเลยว่า
แบตหมดต้องชาร์ตแบตใหม่ (จั๊มแบตแล้วสตาร์ทรถทิ้งไว้ครึ่ง ชม ก็จะเริ่มมีการชาร์ทแบตเข้าตัวแบตแล้วค่อยไปชาร์ตที่ร้านอีกที) ชาร์ตแบตใหม่ 2 ชม. 40 บาท
แล้วก็มาหาว่าอาการนี้มันเป็นเพราะอะไรก็มีคนบอกมาว่าน่าจะเป็นที่ตัวรีเลย์คอมแแอร์จึงถามราคา ตัวนี้เข้าศูนย์ตัวละ 500 กว่าบาท แต่ที่ร้านข้างนอก 120-150 บาทครับ พอดีมีร้านใกล้ๆบ้านวิ่งไปซื้อได้เปลี่ยนแล้วหายเลย ป้องกันไว้ก่อนเดี๋ยวลืมเปิดทิ้งไว้เดี๋ยวแบตหมดอีก

ภาพเจ้าตัวรีเลย์คอมแอร์มันอยู่ในกล่องข้างหน้ากระโปรงรถเรานี่ละครับ เปิดฝาดูมันก็จะมีระบุว่าอะไรเป็นอะไรที่ฝา ถ้าดูไม่รู้เรื่องดูที่คู่มือนะครับ

ไอ้ตัวเนี้ยละที่เสื่อมตามอายุ 555

ปล. รถฮอนด้าซิตี้ ZX 2006 ครับ
หมายเหตุ. อาการแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้างบางทีก็เกิดกับตัวนี้ได้เช่นกันนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อาการแบบนี้หลายๆคนเป็นแต่หาข้อมูลไม่ค่อยได้ (รถที่ไปทำระบบแก๊สมาจะเจอบ่อย)
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ใช่อาการที่เวลาดับเครื่องแต่ไม่ได้ปิดพัดลมแอร์ แต่ ...
sirapob โพสต์เมื่อ 18/2/2013 09:36

ใช่ครับ

ตอบกลับ  noth1

เพิ่งมาอ่านเเล้วนึกได้ครับ..
หลายวันก ...
snowwhit โพสต์เมื่อ 10/3/2014 17:46

อาการนี้ละครับดับเครื่องแล้วถ้ายังเปิดแอร์ค้างไว้ จะมีลมออกมา เหมือนว่าพัดลมแอร์ยังทำงานนั้นละครับ รีเลย์เสียแล้วทิ่งไว้ก็แบตหมดละครับ ฮิๆ

ตอบกลับ  noth1

อีกนิดนึงครับ.. ถ้าไม่เปิดพัดลมใว้ละค ...
snowwhit โพสต์เมื่อ 12/3/2014 17:55

ผมว่าระบบไฟกับตัวรีเรย์อื่นจะรวนด้วยเปล่า
ปล.ถ้าปิดพักลมไว้ก็ไม่เป็นไรแต่ถ้าลืมปิดละนั้นละแบตอาจจะหมดเลยนะ

ขอบคุณครับอาการนี้เหมือนกัน รีเลย์หาซื้อได้จากที่ไ ...
dody_zx โพสต์เมื่อ 2/9/2014 16:32

ร้านขายอะไหล่ยนต์ทั่วไปหรือจะร้านที่ซ่อมแอร์รถยนต์ก็ได้ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host