"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**เปลี่ยนรีเลย์คอมแอร์ พร้อมอาการ**

เนื่องจากรถผมมีอาการเวลาดับเครื่องยนต์แล้วถ้าเปิดระดับแอร์อยู่ ตัวแอร์จะไม่ดับตามปรกติ ทำให้แอร์ทำงานตลอดเวลาแล้วก็ทำให้แบตหมดได้ซึ่งก็เจอมากับตัวเลยว่า
แบตหมดต้องชาร์ตแบตใหม่ (จั๊มแบตแล้วสตาร์ทรถทิ้งไว้ครึ่ง ชม ก็จะเริ่มมีการชาร์ทแบตเข้าตัวแบตแล้วค่อยไปชาร์ตที่ร้านอีกที) ชาร์ตแบตใหม่ 2 ชม. 40 บาท
แล้วก็มาหาว่าอาการนี้มันเป็นเพราะอะไรก็มีคนบอกมาว่าน่าจะเป็นที่ตัวรีเลย์คอมแแอร์จึงถามราคา ตัวนี้เข้าศูนย์ตัวละ 500 กว่าบาท แต่ที่ร้านข้างนอก 120-150 บาทครับ พอดีมีร้านใกล้ๆบ้านวิ่งไปซื้อได้เปลี่ยนแล้วหายเลย ป้องกันไว้ก่อนเดี๋ยวลืมเปิดทิ้งไว้เดี๋ยวแบตหมดอีก

ภาพเจ้าตัวรีเลย์คอมแอร์มันอยู่ในกล่องข้างหน้ากระโปรงรถเรานี่ละครับ เปิดฝาดูมันก็จะมีระบุว่าอะไรเป็นอะไรที่ฝา ถ้าดูไม่รู้เรื่องดูที่คู่มือนะครับ

ไอ้ตัวเนี้ยละที่เสื่อมตามอายุ 555

ปล. รถฮอนด้าซิตี้ ZX 2006 ครับ
หมายเหตุ. อาการแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้างบางทีก็เกิดกับตัวนี้ได้เช่นกันนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ ตลอด
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ ตลอด

เป็นอาการนี้พอดีเลย ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

อาการแบบนี้หลายๆคนเป็นแต่หาข้อมูลไม่ค่อยได้ (รถที่ไปทำระบบแก๊สมาจะเจอบ่อย)

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

ใช่อาการที่เวลาดับเครื่องแต่ไม่ได้ปิดพัดลมแอร์ แต่พัดลมแอร์ยังหมุนอยู่ใช่มะคับ
HCC....Thonburi Zone   No.10

ใช่อาการที่เวลาดับเครื่องแต่ไม่ได้ปิดพัดลมแอร์ แต่ ...
sirapob โพสต์เมื่อ 18/2/2013 09:36

ใช่ครับ

ขอบคุณครับ เจอปัญหานี้พอดีเลย ได้กระทู้นี้แหละช่วยชีวิต รอดูอาการอีกรอบ

รวมงาน DIY ของผม http://www.hondacityclub.com/board/viewthread.php?tid=42012

ตอบกลับ 1# noth1

เพิ่งมาอ่านเเล้วนึกได้ครับ..
หลายวันก่อน..ไปตจว. จอดรถใว้ที่บ้าน..เเบตก็เปลี่ยนมาไม่ถึงปี
กลับมาเปิดประตูรถ จะสตาร์ทได้ยินเสียง เเก๊กๆๆ..ตรงเครื่องเล่น cd. เหมือนอะไรทำงานอยู่ซักอย่าง งงครับ
เเล้วก็นึกได้ว่า..อาการที่บอกว่าดับเครื่องเเล้วพัดลมยังทำงาน..เป็นครับ เเต่ยังไมถอดกุญเเจออกนะ เเค่บิดกุญเเจดับเครื่อง..
ช่วยวิเคราะหน่อยครับ..ใช่สาเหตุนี้ไหม
หรืออาจมีสาเหตุอื่น..เเชร์ทีครับ..ตอนนี้ก็ไม่กล้าจอดใว้ยาวๆหลายวันเสียวเหมือนกัน..
เกจ์วัดที่ติกใว้ก็ช่วยไม่ได้เลย .
เเละเบื่องต้นถ้าจะดูว่า รีเลย์ตัวนี้เสียไหม มีสังเกตุจากตอนที่เราถอดมาดูไหมครับ...

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host