"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อยากติดแตร ACCORD แต่ถอดไม่เป็น ซิตี้2012 ครับ

แตรเดิมอยู่ตรงไหนครับ ของ ซิตี้2012
ถอดยังไง รบกวนท่านๆผู้รู้ทั้งหลายช่วยบอกที
อยากเปลี่ยนแตรเดิมเป็นแตร ACCORD
ขอบคุณมากครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

หลังไฟหน้าด้านซ้าย ล้วงลงไปเลย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แล้วมีแตรเดิมกี่ตัวครับ 2 ตัว หรือ 1 ตัว ครับ

แล้วมีแตรเดิมกี่ตัวครับ 2 ตัว หรือ 1 ตัว ครับ ...
tau28 โพสต์เมื่อ 7/2/2013 09:27
มีตัวเดียวครับ ผมติดเองเสร็จแล้วครับ เหนื่อยเอาการตอนเอามือคลำหาตำแหน่งแตรครับ มันจะอยู่ประมาณกึ่งกลางระหว่างไฟหน้ากับไฟตัดหมอกและอยู่ข้างๆ แผงรังผึ้ง(อยู่ฝั่งคนนั่งนะครับ) ส่วนวิธีแกะก็มีอยู่ใน DIY นะครับ ถ้าให้ง่านก็แกะกันชนหน้าด้วยจะเห็นแตรจากด้านหน้ารถเลย(แต่ใช้เวลาแกะและประกอบคืนนานหน่อย) สำหรับผมใช้วิธีหักพวงมาลัยไปทางซ้ายสุดแล้วแกะตรงพลาสติกกันโคลนสีดำที่อยู่ในซุ้มล้อหน้าซ้ายเพื่อง้างออกจะได้เอามือล้วงเข้าไปดึงปลั๊กแตรเดิมออกได้ วิธีแกะก็ใช้ไขควงแฉกขันสกูออก(มี 2 ตัว ใต้กันชนกับในซุ้มล้อ) และแกะพุกที่ยึดซุ้มล้อออกอีก 3 ตัว วิธีแกะคือ ใช้ไขควงแบนค่อยๆ แซะๆ แงะๆ ตรงร่องที่เป็นรอยต่อของพุกสีดำแล้วงัดให้มันโผล่ออกมา แล้วค่อยดึงพุกทั้งตัวออกถ้าแน่นเกินก็ใช้ไขควงแบนค่อยๆ งัดออก

ผมดิดแล้วนะคับติดเอง city mc ต้อง ใช้แตร ACCORD 2 ตัว มีเสียงต่ำกับเสียงสูงอย่างละตัว
1.ถอดกะจังหน้ากับกันชนออก จะได้งานเนียนๆ ดูให้ดีนะคับมีน๊อตกับพุกหลายตัว
2.เดินสายไฟเชื่อมจากแตรเดิมฝั่งคนนั่ง เผื่อที่มาหาฝั่งคนขับ แล้วหาที่ยึดแตรใหม่ฝั่งคนขับ ส่วนด้านคนนั่งให้ยึดที่เดิม ไม่ต้องใส่ รีเลย์คับ ถ้าจำไม่ผิดฝั่งคนนั่งเป็นเสียงสูง ให้คว่ำปากแตรลงคับกันน้ำเข้า
3.ด้านปลายที่ต่อสายมาใหม่ให้ใส่หางปลาและใช้เทปพันให้ดีด้วย ใช้เคเบิ้ลไท รัดสายไฟให้ดีอย่างให้เกะกะ
4.ลองเทสก่อนประกอบ ขอใช้โชคดีคับ

แตรแอคคอร์ด 1 ชุดมี 2 ตัวเสียงต่ำกับเสียงสูง
แตรเสียงต่ำ PN/ 38100-STK-A02
แตรเสียงสูง PN/ 38150-TAO-A01

ทั้ง 2 ตัวใช้คู่กัน ราคา ตัวละ 352 บาท
ยังไม่รวมค่าแรงครับ และ Vat ครับ

ขอบคุณทุกคนครับ ติดเสร็จแล้ว เสียงดีมากเลยครับ

ต้องติดบ้างละ จะได้มั่นใจในการบีบ(แตร)

ติดแล้วเสียงเท่มากครับ

ตอบกลับ 5# ccc777

แหล่มเลยครับ...

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host