Board logo

ชื่อกระทู้: **บทความปัญหาเรื่องน้ำหล่อเย็นของรถแก๊ส** [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 27/7/2011 10:44     ชื่อกระทู้: **บทความปัญหาเรื่องน้ำหล่อเย็นของรถแก๊ส**

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/7/2011 08:38 โดย noth1

พอดีในคลับเราและในส่วนของผมเองก็พบปัญหาดังกล่าวจึงได้สอบถามไปทางบริษัท แก๊สที่ติดตั้งจึงได้รับคำตอบมา แชร์ในสมาชิครู้กันครับ

ขอขอบคุณ ข้อมูล จาก LOVATO ครับ
ผู้โพสต์: nomoto    เวลา: 27/7/2011 12:05

ขอบคุณคร้าบ
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 28/7/2011 08:17

จากการที่ดูอุณหภูมิมันจะร้อนกว่าเบนซินเป็นเท่าตัวและดูจากngv ก็จะร้อนกว่า lpg ซะอีก มันก็มีเหตุผลพอที่จะทำให้น้ำหล่อเย็นลดลงตามสัดส่วนที่เปลี่ยนไปพร้อมทั้งการใช้งานในสภาวะที่แตกต่างกันอีกด้วย อย่างไรก็ตามหมั่นเช็คเป็นประจำครับ
ผู้โพสต์: Mond13    เวลา: 17/8/2011 20:03

สรุป ติดแก็สแล้วมันต้องเป็นเคสงี้ทุกคัน ใช่ม่ะครับลุงน๊อต ..
ถ้าน้ำลดจากความร้อนที่มากขึ้น เออ โอเคร..
แต่ถ้าน้ำลดจาก ท่อรั่ว หม้อน้ำรั่ว ไรงี้ ..แล้วก่อนติดแก็สทำไมมันไม่รั่วหล่ะครับ

ผู้โพสต์: AE_2004    เวลา: 17/8/2011 20:23

โดนมาวันนี้เองครับ...ไฟเตือนความร้อนโชว์เลย น้ำหม้อพักหมดเลยครับ(ถัง 2 แล้ว)ในรอบ 2 เดือน
น้ำหายไปไหน รั่วก็ไม่ได้รั่วร้านหม้อเช็คให้ครับ แต่ตรงหม้อต้มไม่รู้ เพราะยังไม่ได้เข้าเช็ค
แต่ตอนผมเช็ค 1000 โล แรกก็ปกติทุกอย่าง ยัง งง อยู่ครับ ใครรู้บอกที ตอนนี้จะออกรถเปิดดูน้ำตลอดกลัวจิง..
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 17/8/2011 20:25

สรุป ติดแก็สแล้วมันต้องเป็นเคสงี้ทุกคัน ใช่ม่ะครับล ...
Mond13 โพสต์เมื่อ 17/8/2011 20:27

ใช่ม่อนจากสังเกตุนะมันต้องลดลงจากปรกติที่ใช้น้ำมันเพราะความร้อนมันจะมากกว่า ใช้น้ำมันจากที่สังเกตุดูของตัวเองก็น่าจะปรกติจากการใช้รถเองนะมันก็ไม่ได้ลดหวบไปขนาดนั้นมันจะค่อยๆลดตามการใช้งานของเราแต่จะลดมากกว่าน้ำมันหน่อยหนึ่ง แต่ถ้าของไคร ลดลงภายในหนึ่งสับปดาห์จนหมดนั้นก็ถือว่าผิดปรกติ
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 17/8/2011 20:34

โดนมาวันนี้เองครับ...ไฟเตือนความร้อนโชว์เลย น้ำหม้อพ ...
AE_2004 โพสต์เมื่อ 17/8/2011 20:47

ผมว่าควรหมั้นดูทุกอาทิตย์ก็ดีครับ จากสังเกตุมา เดือนกว่าถึงสองเดือน หมด 1 ครั้งแน่นอน อยู่ที่การใช้งานด้วย
ผู้โพสต์: heart63    เวลา: 8/1/2013 14:37

เปลี่ยนไปใช้ LPG ก็ต้องขยันดูแลรถเพิ่มขึ้นนิดหน่อยครับ.....ดูน้ำหม้อพักทุกอาทิตย์ดีครับ...ใช้เวลานิดเดียว
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 22/2/2013 13:25

โดยปกติระบบหล่อเย็นของรถยนต์ จะเป็นระบบปิด และทำงานภายใต้แรงดัน ดังนั้น ถ้าน้ำขาดหายแสดงว่าทีการรั่วไหลออกจากระบบ ไม่ที่ใดก็ที่หนึ่ง มันไม่ได้เกี่ยวกับความร้อนที่เพิ่มขึ้นเลย จริงอยู่ความร้อนจากห้องเผาไหม้ที่เกิดจากแก๊สอาจจะมากกว่าแต่มันมีผลทำให้น้ำเดือดและระบายออกอย่างที่โต้แย้งกันหรือเปล่า และก็โทษว่าเพราะติดแก๊ส เครื่องมันเลยมันร้อนขึ้น

ผมขอตั้งคำถามง่ายๆว่า รถทุกคันที่ติดแก๊สมา ถ้าระบบน้ำหล่อเย็นไม่รั่ว มีคันไหนบ้างที่หลังติดแก๊สแล้วเข็มความร้อนขึ้นมากกว่าปกติจนน่าใจหาย ถ้ามีแสดงว่าผลของความร้อนจากห้องเผาไหม้มีผลต่อการระบายความร้อนอย่างมีนัยสำคัญ คงต้องทำอะไรบ้างกับระบบความร้อนเพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้ และมีคันไหนบ้างที่ได้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ให้ใหญ่ขึ้นเพื่อแก้ปัญหาความร้อนไหม ส่วนใหญ่ก็ใช้หม้อน้ำเดิมใช่หรือไม่ มีคันไหนบ้างที่เปลี่ยนปั๊มและท่อน้ำระบายความร้อนใหม่ให้ดีขึ้น มิหนำซ้ำยังไปต่อท่อน้ำเพื่อดึงเอาน้ำมาระบายความร้อนให้แก่หม้อต้มอีก ผมเองก็ใช้ LPG ทั้ง 2 คัน เข็มความร้อนและน้ำหายไม่มีเลย ทั้งๆที่รถก็วิ่งมาแล้วไม่ต่ำกว่า 100,000 km แต่ที่หลายๆคันมีปัญหา ก็เพราะการประกอบและดัดแปลงไม่ดี หรือไม่ได้ตรวจสอบให้ดีก่อนปล่อยรถสู่ลูกค้า หรือลูกค้าเองไม่ได้ตรวจสอบหลังจากใช้งาน อาจจะมีการรั่วซึมมากว่าและปล่อยให้มันเนิ่นนานกว่าจะรู้ก็อาจสายเกินไปหรือบางคันน้ำขาดจนฝาสูบโก่งเลยก็มี เมื่อน้ำขาดหายไปเรื่องของความร้อนก็ตามมา ดังนั้นหามันให้เจอครับ และระบบหล่อเย็น thermostat จะเปิดที่ 80 องศาเซลเซียส และหม้อน้ำส่วนใหญ่ก็ออกแบบมาที่ operating temp 0- 125 องศาเซลเซียสและระบายแรงดันที่ 9-15 psi กันทั้งนั้น นั่นหมายความว่าถ้าน้ำในหม้อน้ำร้อนขึ้นและมีความดันเกินกว่า 15 psi (103.42 Kpa) น้ำจะเดือดที่ 103 องศาเซลเซียส และฝาหม้อน้ำก็จะทำหน้าที่ระบายแรงดันที่เกินนี้ออกไปที่หม้อพัก เห็นไหมครับว่าน้ำในหม้อน้ำมันมันไม่ได้ร้อนอย่างที่เราคาดเอาหรอกและก็ไม่ได้เกี่ยวกับอุณหภูมิที่จุดระเบิดเลย

อ้างอิงอธิบายการทำงานของฝาหม้อน้ำเพื่อความคุมแรงดันและอุณหภูมิน้ำ
[attach]48447[/attach]

ตารางอุณหภูมิและความดันของน้ำ ดูว่าที่ความดัน 15 psi (103.42 kpa) น้ำจะเดือดที่อุณหภูมิประมาณ 103 องศา C
[attach]48448[/attach]
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 22/2/2013 15:02

โดยปกติระบบหล่อเย็นของรถยนต์ จะเป็นระบบปิด และทำงาน ...
Worapong โพสต์เมื่อ 22/2/2013 13:40

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 22/2/2013 16:12

อ้างอิง text book Automotive Tech. - halderman ระบุว่าอุณหภูมิห้องเผาไหม้โดยเฉลี่ยสูงถึง 650 - 925 C ซึ่งสูงกว่าที่คุณพูดถึงกันอยู่หรือที่บอกว่าการใช้ LPG นั้นมีอุณหภูมิค่อนข้างสูงกว่าน้ำมัน
[attach]48460[/attach]
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 22/2/2013 16:20

แต่เข็มความร้อนจะโชว์ไฟเตือนเมื่อ อุณหภูมิประมาณ 120 -126 C ซึ่งก็อาจจะเทียบไม่ได้เลยกับอุณหภูมิเผาไหม้
[attach]48461[/attach]

[attach]48462[/attach]
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 22/2/2013 16:27

อันนี้แสดงอุณหภูมิสูงสุดที่ออกแบบในระบบระบายความร้อน โดยฝาหม้อน้ำจะทำงานเมื่อถึงความดันที่กำหนด คือ 15 psis ซึ่งน้ำธรรมดาจะเดือดที่ 103 C แต่ถ้าน้ำนั้นผสมน้ำยาหม้อน้ำเข้าไปด้วยมันก็จะเพิ่มอุณหภูมิการเดือดของน้ำได้อีก ในที่นี้ ระบุไว้ที่ 125 C ซึ่งเป็นอุณหภูมิการทำงานของเครื่องยนต์สูงสุด เพราะถ้ามัน hit ที่ 125 C ไฟเตือนความร้อนก็จะโชว์ให้เราเห็น

[attach]48463[/attach]
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 22/2/2013 16:30

อันนี้เป็นมาตรฐานของฝาหม้อน้ำที่มีผลิต ถ้าเลือกใช้ rating สูงสุดคือ 16 psi น้ำก็จะเดือดยากขึ้นไปอีกเล็กน้อย
[attach]48464[/attach]
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 22/2/2013 16:39

จากทั้งหมดที่กล่าวมาจะเห็นว่ามันไม่ได้เกี่ยวเลยครับว่าใช้แก๊สแล้วระบบหล่อเย็นจะมีปัญหา ซึ่งจากข้อมูลที่เอามาแสดงจะเห็นได้ว่าจุดที่น้ำสามรถออกได้ ก็คือที่ฝาหม้อน้ำ แต่มันทำงานตามอุณหภูมิและความดันที่ตั้งค่าไว้ ซึ่งหม้อน้ำทั้งหมดในโลกเป็นแบบนี้หมด ดังนั้น ถ้าน้ำมันหาย มันก็ต้องหายจากจุดอื่นถ้าหม้อน้ำไม่มีปัญหา อยู่ที่ว่าคุณจะหาเจอหรือไม่ และไม่ว่ารถจะใช้ น้ำมัน หรือแก๊ส ก็ไม่เคยเห็นหรือจำเป็นต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่หรือออกแบบหม้อน้ำ และคงไม่มีอู่ไหนที่ติดแก๊สแล้วต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ เพราะเหตุผลดังที่อธิบายไว้ข้างต้น สุดท้าย ถ้าไม่เชื่อลองไปเช็ค หม้อน้ำกับฝาหม้อน้ำ ดูพัดลม ท่อทางเดินดูซิครับระหว่าง new city CNG กับ new city ธรรมดาดูซิครับว่ามันออกแบบต่างกันไหม จะได้เข้าใจ และจะได้ไม่โดนอู่ปัดความรับผิดชอบและชอบโทษแก๊ส
ผู้โพสต์: art1145    เวลา: 22/2/2013 18:46

ของผมตอนหม้อต้มรั่ว ให้ลองบีบท่อยางหม้อน้ำเส้นใดเส้นหนึ่งดูครับ น้ำมันพุ่งออกที่หม้อเลยครับ.
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 22/2/2013 19:15

ใช่ครับ  ส่วนใหญ่จะรั่วเพราะต่อหม้อต้ม แต่เราไม่รู้
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 22/2/2013 19:25

ฝาหม้อน้ำ city ระบุ  1.1(107.9  kpa)    ยังไงอุณหภูมิก็ไม่เกิน 110 แน่นอนฝาหม้อก็จะเปิดก่อน ถ้าไม่เปิดไฟความร้อนจะโชว์
ผู้โพสต์: HCChim    เวลา: 1/3/2013 16:30

ขอขอบคุณ ... คุณWorapong  มากครับที่แบ่งปันความรู้ให้
ผู้โพสต์: naizazazaza    เวลา: 24/1/2014 11:26

คุณมากครับ
ผู้โพสต์: deanhadyai    เวลา: 26/5/2014 12:27

ของผมน้ำหายหาไม่เจอ ช่างเลยเปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็นเป็นของ toyota แกลอน 400กว่าๆ พอขับไปสองวัน เจอเลยครับเพราะน้ำยาของพี่โตจะทิ้งคราบสีขาวอมชมภูไว้บริเวณที่รั่วซึม สรุปท่อปริเล็กมากมองตาเปล่าไม่เห็น หม้อต้มก้อมีรอยซึมด้วย ทีนี้แก้ตรงจุดน้ำไม่เคยลดอีกเลยแม้ผ่านไปเป็นเดือน ตอนนี้ผมใช้น้ำยาพี่โต มาเป็นแสนกว่ากิโลเปลี่ยนมาสองครั้งเเวลาถ่ายน้ำยาหล่อเย็นไม่เคยเจอตะกรันอีกเลย ตอนแรกก้อไม่กล้าเปลี่ยนช่างบอกว่าเขาทำมาเป็นร้อยคันถ้าพังกับรถผมแกบอกว่ามากระถืบแกได้เลย 555
ผู้โพสต์: dr.versus.seo    เวลา: 28/5/2014 14:18

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ
ผู้โพสต์: dr.versus.seo    เวลา: 29/5/2014 10:22

ไม่ว่าจะติดแก๊สแบบใหนก็ต้องหมั่นดู ตรวจเช็คบ่อย ๆ จะดีครับ..

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://www.hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2