Board logo

ชื่อกระทู้: อาคเนย์ประกันภัยดีไหม บริษัทประกันภัยที่เจ้าของรวยมาก [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: mahisorn    เวลา: 1/4/2020 16:30     ชื่อกระทู้: อาคเนย์ประกันภัยดีไหม บริษัทประกันภัยที่เจ้าของรวยมาก

อาคเนย์ประกันภัยดีไหม
อาคเนย์ประกันภัยดีไหม เชื่อว่าหลายๆคนต้องเคยได้ยินชื่อบริษัทประกันภัย เจ้านี้มาบ้างไม่มากก็น้อยเป็นแน่แท้ แต่ มีท่านได้รู้ถึงข้อมูลจริงๆบ้างว่า ประกันอาคเนย์ดีไหม น่าซื้อประภัยรถยนต์ไหม เคลมดีไหม สำหรับบทความสั้นๆนี้ เราจะมาเผยข้อมูลต่างๆที่บางท่านอาจจะรู้ บางท่านไม่รู้ ไม่เคยสนใจ ทำไมต้องสนใจด้วย มันเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเราไม่สนใจเลยว่าบริษัทประกันที่เรากำลังจะเลือกซื้อ หรือซื้อไปแล้ว เชื่อไหม คุณจะไม่มีทางรู้ได้เลยว่า ประกันที่ซื้อมา บริการดีไหมจนกว่าคุณจะเกิดอุบัติเหตุ ซึ่งเวลานั้นถ้าไม่ถูกใจ จะโทษใครดีครับ โทษคนขายดีไหมที่ไม่บอก โทษประกันได้ไหมนะที่ห่วย เอาแบบนี้นะครับ โทษตัวเองนะครับ ที่ไม่หาอ่านหรือศึกษาก่อนจะซื้อ ใช้เวลาไม่นานหรอกครับ ผมยังมีเวลาเขียนเลย เนอะ
ประวัติความเป็นมาของอาคเนย์ประกันภัย
มีคนไทยกลุ่มหนึ่งได้เล็งเห็นถึงปัญหา ที่เกิดจากบริษัทต่างชาติ เก็บของปิดตัวออกจากไทย หลังช่วงสงครามโลกจบลง โดยมุ่งหวังสร้างหลักประกัน ความคุ้มครองที่เหมาะสมกันคนไทย โดยในช่วงเริ่มแรก มีทุนจดทะเบียนที่ 1 ล้านบาท ในวันที่ 9 กรกฎาคม 2489 โดยใช้ชื่อ บริษัท อาคเนย์ประกันภัย มีผู้ก่อทั้งหมด 7 ท่านดังนี้
หลวงดำรงดุริตเรข
พระยาปรีชานุสาสน์
นายรองสนิท โชติกเสถียร
หม่อมเจ้ากมลีสาน ชุมพล
พระองค์เจ้าภาณุพันธ์ ยุคล
นายพยัพ ศรีกาญจนา
นายเทียน เหลียวรักวงศ์
และในวันที่ 1 กุมพันธ์ 2493 ได้ขยายกิจการในการเพิ่มการรับประกันชีวิตเพิ่มขึ้นมา โดยได้รับพระมาหากรุณาธิคุณจาก สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีพระบรมราชินีในรัชกาลที่ 7 ทรงเป็นผู้ถือกรมธรรม์ประกันชีวิตฉบับปฐมฤกษ์ จนในปี 2543 ได้มีการแยกบริษัท ประกันชีวิตและประกันวินาศภัย ได้เปลี่ยนมาใช้ชืื่อ บริษัทอาคเนย์ประกันภัย(2000) จำกัด ปัจจุบัน อาคเนย์ประกันภัย มีทุนจดทะเบียนกว่า 500 ล้านบาท และมีสาขากว่า 75 สาขาทั่วประเทศไทย
สรุปอาคเนย์ประกันภัยดีไหม
อาคเนย์ประกันภัยดีไหม จากประวัติข้างต้น บางท่านอาจจะสงสัย ว่าไหนว่าเป็นบริทประกันที่มีเจ้าของรวยที่สุดอย่างไรละ ไม่เห็นบอกตรงไหนเลย แบบนี้ครับ ปัจจุบันนี้ อาคเนย์ประกันภัยเป็นส่วนหนึ่งของ กลุ่มธุรกิจไทยเบรฟเวอเรจ หรือที่ทุกๆท่านรู้จักกันในนามเบียร์ช้างนั้นแหละครับ เรียกว่าในกลุ่มธุรกิจประกันภัยแล้ว เจ้านี้น่าจะมีเจ้าของรวยที่สุดแล้วล่ะครับ แล้วเราจะรู้ไปทำไม ก็เพราะว่าความคงของบริษัทประกันสำคัญกับคนซื้อประกันไงครับ ถ้าเป็นบริษัทเล็กๆ เกิดเราซื้อประกันไปแล้วเจ๊งระหว่างที่คุ้มครองเรา ทำไงละทีนี้ ยื่นเรื่องฟ้องร้องครับ วุ่นวายเลยนะครับ ฉนั้นการซื้อประกันภัยรถยนต์ ไม่ใช่ว่าซื้อที่ไหนก็ได้ เอาถูกๆก็พอนะครับ ถึงเวลาทำหน้าเอือมระอากันได้เลยทีเดียว ข้อเสียเล็กๆของอาคเนย์ประกันภัยคือ เซอร์เวย์เคลมครับ ช้าเหลือเกิน แต่เมื่อคิดหักลบกลับกันแล้ว อาคเนย์ประกันภัยก็ยังดีกว่าพวกบริษัทโนเนมเล็กๆนะครับ เบื้ยประกันก็ถือว่าย่อมเยาว์กว่าเจ้าใหญ่ๆ
สนใจอ่านเพิ่มเติมได้ที่ https://xn--12c4bcclbcj0eecc6e3elf7b46a.com/seic-is-good/

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://www.hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2