Board logo

ชื่อกระทู้: เวลาเพื่อนๆเข้าร้านยาง คิดยี่ห้อยางกันไปเลย หรือเชื่อช่างครับ [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: satorn    เวลา: 12/11/2018 20:41     ชื่อกระทู้: เวลาเพื่อนๆเข้าร้านยาง คิดยี่ห้อยางกันไปเลย หรือเชื่อช่างครับ

คือยอมรับว่า ไม่มีความรู้ด้านยางรถยนต์เลยอ่ะครับ ว่าเจ้าไหนดี เจ้าไหนไม่ดี เพราะส่วนใหญ่เป็นทาสการตลาดครับ แล้วพอวนๆ อยู่กับแบรนด์ที่ติดตลาด ก็ไม่รู้เจ้าไหนดี เจ้าไหนไม่ดี หรือมีตัวที่ดีกว่า ส่วนใหญ่เพื่อนที่ออฟฟิศก็ไม่ทราบกัน เพราะมีแต่ผู้หญิงครับ ยางนอกการโฆษณาหรือที่เราไม่ค่อยเห็นในโฆษณาตัวอื่นๆ เป็นยังไงบ้าง อย่าง nexen น่าสนใจมากน้อยขนาดไหนครับเห็นคนแนะนำเยอะ เอาทีละเรื่องนะ
1.รีดน้ำ
2.เสียงเงียบ
3.ไม่กินโค้งเยอะ

เพิ่มเติม ผมใช้ mazda 2 ยางเดิม 205/45r17
ผู้โพสต์: kating    เวลา: 13/11/2018 16:08

ถ้าเอาเน็กเซ็นเป็นตัวตั้ง แล้วเทียบทีละข้อ ในฐานะที่ผมใช้ยี่ห้อนี้อยู่ เปลี่ยนมาพักนึงแล้ว ผมใช้รถ มาสด้า 3 อ่ะครับ ยาง 195/65R15
1.รีดน้ำ >>>> ถือว่าผมให้ 9เต็ม 10 นะ ไม่อยากให้เต็ม 10 เพราะเคยใช้ตัวนี้เป็นตัวที่ 3 ไม่เห็นครบทุกยี่ห้อแต่กล้าให้ ถึง 9 เพราะมันถือว่าดีกว่า 2 ตัวที่ผมใช้
2.เสียงเงียบ >>>> ผมให้ 10 เต็มครับ เพราะอันนี้เอาส่วนตัวตั้งนะครับ เริ่มต้นเลย ว่า ยางตัวอื่นแรกๆ เงียบครับ แต่ผ่านไประยะนึง ก็จะเริ่มมีเสียงแต่ว่า เราอาจจะชิน เพราะมันค่อยๆ ดังทีละขณะ แต่เน็กเซ็น เงียบยังไง เงียบอย่างนั้น
3.>>>> เรื่องกินโค้งไม่เยอะนี่ขอไม่ให้คะแนนนะครับ ไม่ค่อยได้ไปโค้งอะไรเท่าไหร่ แต่นี่ก็รู้สึกปกติ ต้องรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
แต่รวมๆ ถ้าเอา 2 ข้อแรก ผมให้ถือว่าเยี่ยมครับ อาจจะไม่ได้ออกทีวีบ่อย แต่ไว้ใจได้ครับ
ผู้โพสต์: chuam    เวลา: 14/11/2018 14:02

อย่างผมก็ทาสการตลาดเหมือนกัน ใช้บริดสโตนมาตลอด ก็รีดน้ำได้ดี แต่เน็กเซ็นก็ถือว่าเรื่องสมรรถนะก็ไม่เบาครับ
ผู้โพสต์: tirakron    เวลา: 15/11/2018 14:21

เรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเราด้วยว่า เราเน้นหนักไปด้านไหน ด้านเดินทางไกลๆ บรรทุกของอะไรทำนองนี้ ดังนั้นก็เลือกยางให้เข้ากับรถ ไม่ใช่เลือกกว้างๆ ไปมันไม่ใช่
ผู้โพสต์: jomdej    เวลา: 15/11/2018 15:39

นี่ยังไม่ถึงรอบเปลี่ยนแต่ขอนุญาตเข้ามาส่องครับ เคยเห็นเค้าบอกเน็กเซ็นนี่คนเกาหลีใช้เยอะสุด อยากลองเหมือนกัน
ผู้โพสต์: SoDaZaaaaa    เวลา: 26/11/2018 13:05

ต้องถามว่าตั้ง งบไว้เท่าไร แนะนำ
งบเยอะ บริสโตน RE003 หรือ มิชลิน pilot sport 4
งบน้อย TOYO DRB หรือ ฮันคุก V12 หรือ อโพโล่ Alnac 4G

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://www.hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2