Board logo

ชื่อกระทู้: น้องตี้ Vtec2004 มีคำถามจ้าขอความกรุณาหน่อยจ้า [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: yuzajung    เวลา: 16/1/2015 10:01     ชื่อกระทู้: น้องตี้ Vtec2004 มีคำถามจ้าขอความกรุณาหน่อยจ้า

1. คือพอดีซื้อรถ ฮอนด้า ซิตี้ 2004 วีเทค มือสองมา อยากทราบว่าตัวนี้มีปัญหาเกี่ยวกับเกียร์ไหมครับ แล้วมีเรื่องจุกจิกอะไรอย่างอื่นไหม และผมก็ไม่แน่ใจสะด้วยสิว่า เจ้าตี้ของผมมันตัววีเทค2004ไหม เพราะไฟหลังกรอบมันสีชมพู และคำว่าCity อยู่ด้านซ้าย Vetcอยู่ขวา เลยอยากให้เซียนๆพิจารณาให้หน่อยครับ

2. ขออู่ร้านซ่อมHonda ในละแวกปากเกร็ดหน่อยครับ เข้าศูนย์ไม่ไหวเงินน้อยมากครับ ร้านทำสีรถถูกๆเวิร์คๆแถวปากเกร็ดด้วยครับ ร้านทำสเกิตด้วย
3. อยากแต่งรถแต่ยังไม่มีแนวทางวานพี่ๆช่วยสอนที ว่าทำอะไรดีไม่ดียังไง แต่ไม่เอาเกี่ยวกับเครื่องยนต์นะครับเอาแค่สวยหล่อพอดีแค่ภายนอก
4. ถ้าผมเอารถไปติดสติ๊กเกอร์ลายคิดตี้ที่ประตูกับกระโปรงต้องแจ้งขนส่งไหมครับแล้วเวลาโดนด่านเรียกจะโดนจับไหมครับ
5. ถ้าผมทำไฟใต้ท้องรถกับที่กระจังหน้า ผมจะโดนตำรวจเล่นไหมครับ
6. กรอบไฟหน้า-หลังสีดำเขาเรียกว่าอะไร ทำที่ไหนครับ และราคาเริ่มต้นที่เท่าไร ทำแล้วจะส่งผลเสียต่อรถไหมครับ
ผู้โพสต์: benz    เวลา: 16/1/2015 17:44

1. คือพอดีซื้อรถ ฮอนด้า ซิตี้ 2004 วีเทค มือสองมา อยากทร ...
yuzajung โพสต์เมื่อ 16/1/2015 10:25

ก่อนอื่น ขอต้อนรับสู่ ครอบครัว ฮอนด้าซิตี้คลับนะคราบ
ขอตอบคร่าว ๆ ก่อนนะครับ
1. คือพอดีซื้อรถ ฮอนด้า ซิตี้ 2004 วีเทค มือสองมา อยากทราบว่าตัวนี้มีปัญหาเกี่ยวกับเกียร์ไหมครับ แล้วมีเรื่องจุกจิกอะไรอย่างอื่นไหม และผมก็ไม่แน่ใจสะด้วยสิว่า เจ้าตี้ของผมมันตัววีเทค2004ไหม เพราะไฟหลังกรอบมันสีชมพู และคำว่าCity อยู่ด้านซ้าย Vetcอยู่ขวา เลยอยากให้เซียนๆพิจารณาให้หน่อยครับ

ตอบ โอกาสมีปัญหาเรื่องเกียร์ 80% คราบถ้าเจ้าของเก่ายังไม่ได้ทำมา ถ้าวิ่งดูแล้วไม่มีอาการอะไรผิดปกติ ให้รีบดำเนินการ ล้างและเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ + ของเหลวต่าง ๆ เลยครับ ตั้งต้นนับหนึ่งใหม่ โดยเฉพาะน้ำมันเกียร์รุ่นนี้ ต้องให้ตรงตามสเป็คนะครับ  ส่วนปี 2004  ไฟหลังชมพู ถูกต้องแล้วครับ

2. ขออู่ร้านซ่อมHonda ในละแวกปากเกร็ดหน่อยครับ เข้าศูนย์ไม่ไหวเงินน้อยมากครับ ร้านทำสีรถถูกๆเวิร์คๆแถวปากเกร็ดด้วยครับ ร้านทำสเกิตด้วย

ตอบ ไม่ค่อยคุ้นแถวนั้นครับ มีแต่อู่ประจำของสมาชิกและทีมงาน โดยเฉพาะเรื่องเกียร์ หรืออื่น ๆ สามารถโทรปรึกษาได้ฟรี เพียงบอกว่าเป็นสมาชิก cityclub  รายละเอียดอู่ตามลิ๊งด้านล่างครับ อยู่แถววัชรพล
http://www.hondacityclub.com/boa ... &extra=page%3D1

3. อยากแต่งรถแต่ยังไม่มีแนวทางวานพี่ๆช่วยสอนที ว่าทำอะไรดีไม่ดียังไง แต่ไม่เอาเกี่ยวกับเครื่องยนต์นะครับเอาแค่สวยหล่อพอดีแค่ภายนอก

ตอบ ลองหาดูตามลิ๊งนี้ครับ / หรือจากรูปในเว็ปไซด์ของเราก็มีเยอะครับ ค่อย ๆ ศึกษาไป

http://www.hondacityclub.com/board/forumdisplay.php?fid=46

4. ถ้าผมเอารถไปติดสติ๊กเกอร์ลายคิดตี้ที่ประตูกับกระโปรงต้องแจ้งขนส่งไหมครับแล้วเวลาโดนด่านเรียกจะโดนจับไหมครับ

ตอบ ถ้าติดอันใหญ่ สีโดดเด่นจากสีเดิมของรถ ก็อาจจะโดนครับ อันนี้ตอบยากแล้วแต่วิจารญาณของตำรวจครับ

5. ถ้าผมทำไฟใต้ท้องรถกับที่กระจังหน้า ผมจะโดนตำรวจเล่นไหมครับ

ตอบ กลางคืนโดนแน่ครับ ถ้าเจอด่าน ( ทำสวิทปิด -เปิด ดิครับ )

6. กรอบไฟหน้า-หลังสีดำเขาเรียกว่าอะไร ทำที่ไหนครับ และราคาเริ่มต้นที่เท่าไร ทำแล้วจะส่งผลเสียต่อรถไหมครับ

ตอบ นึกไม่ออกครับว่ามันเป็นกรอบยังไง

รอผู้รู้ท่านต่อไปนะคราบ ปล. ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่คราบ
ผู้โพสต์: Ball007    เวลา: 16/1/2015 20:02

ข้อ6ครับถ้าหมายถึงตัวกระจกโคมเลยก็ทำโคมดำครับมีทั้งใช้สีพ่นและใช้สติกเกอร์ครับข้ออื่นๆตามพี่เบนประธานคลับได้เลยครับ ยินดีต้อนรับสู่บ้านหลังนี้ครับ
ผู้โพสต์: boom_dilok    เวลา: 16/1/2015 21:14

ข้อ6 ตามความคิดผม น่าจะเป็นครอบไฟหน้า หลัง รู้สึกของ city จะเป็นโครเมี่ยมครับ ถ้าถ้าทำสี ก็น่าจะมี คู่ละไม่ถึงพันนะครับ หรือจะเป็นสติ๊กเกอร์หุ้มโคม ถ้าซื้อมาติดเอง ของตามคลองถม พูนทรัพย์ เมตรละ 100 มั้งครับ แต่ถ้าไปหุ้มตามร้าน ดีๆมีรับประกัน ก็คู่หลั1000-1500บาท มีหลายสี ใส ดำอ่อน ชา ฟ้าไฮบริด ประมาณนี้ครับ ถ้าถ้าหมายถึงอย่างอื่น ก็ไม่เคยเห็นแล้วครับ
ผู้โพสต์: SoDaZaaaaa    เวลา: 17/1/2015 12:07

ตามข้างบนเลยครับ
และขอกล่าวว่า ยินดีต้อนรับ สู่ครอบครัว HCC ครับ
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 17/1/2015 17:36

ประธารคลับตอบเคลีบร์แล้วนะครับ ^^
ผู้โพสต์: yuzajung    เวลา: 19/1/2015 08:09

ขอบคุณครับพี่ๆผมละกลัวเรื่องเกียร์และตำรวจสองอย่าง ฮ๋าๆๆๆ แอบเล่นที่ทำงาน เขาบล๊อกเว๊ปลงรูป เลยอดอวดรถคู่ใจผมเลย ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆมากครับ หวังว่าเราจะมีโอกาสได้เจอกันในไม่ช้าครับ  เห้ออ ซื้อรถมาเพราะทรงสวย มารู้ทีหลังว่ามีเรื่องเกียร์ ปวดสมองเลยครับพี่ๆ
ผู้โพสต์: TRANFORMER25    เวลา: 3/2/2015 15:46

ใช้น้ำมันเกียร CVT ถ่ายทุก30000โล  ใช้มาสอบปีแล้ว ไม่เห็นเป็นไร
ผู้โพสต์: yuzajung    เวลา: 4/2/2015 07:11

ขอบคุณครับผม ว่าแต่พี่ เร่งสัก140 แล้วสั่นๆนี่มันเกิดจากอะไรครับ ผมวิ่งจากเขื่อนขุนด่านปราการชล เหยียบร้อยสี่สิบ แล้วพวงมาลัยมันสั่นๆ (ไม่ได้ส่ายนะครับ แต่มันสั่นๆที่มือกับพวงมาลัย) มันปกติไหมครับ สำหรับรุ่นนี้ที่เหยียบ140 แล้วสั่น จากนั้นขับไม่เกิน120ถึงบ้านครับ ฮ่าๆไม่กล้าเหยียบต่อ
ผู้โพสต์: Wezaa    เวลา: 5/2/2015 18:20

ตอบข้อสาม ก็มีตรงเส้นชัยพฤกษ์ครับ อู่คุณโอ๊คครับ เป็นอู่บ้าน ๆ แต่งานดีมากครับ

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://www.hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2