Board logo

ชื่อกระทู้: รบกวนช่วยหน่อยครับ พวงมาลัยหนัก city 2014 [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: jack_za    เวลา: 10/7/2014 09:48     ชื่อกระทู้: รบกวนช่วยหน่อยครับ พวงมาลัยหนัก city 2014

เมื่อวานนี้ พาพี่สาวไปซ้อมขับรถ เพื่อจะไปสอบใบขับขี่ ขับเข้าซอง ชิดฟุตบาท เดินหน้าถอยหลัง ประมาณ ครึ่งชั่วโมง ก็เกิดอาการพวงมาลัยหนักทันที เมื่อรถหยุดนิ่งลองหักเลี้ยวพวงมาลัยหนักมาก พอรถขยับลองหักเลี้ยวพวงมาลัยเบาเฉยเลย แต่ไฟหน้าจอไม่แสดงอะไรเลยครับ ผมไม่รู้จะทำยังไงช่วยแนะนำให้หน่อย พึ่งจะออกรถมาได้ 3 วันเองครับ
ผู้โพสต์: patt665    เวลา: 10/7/2014 10:14

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/7/2014 10:40 โดย patt665

ไมเปนไรคะ พวงมาลัยเปนระบบไฟฟ้า เมื่อเราเหยีบเบรคสุดสักแปบไฟฟ้าจะตัดระบบการทำงานของพวงมาลัยเพื่อความปลอดภัย พวงมาลัยก็จะหนัก แต่เมื่อเราปล่อยเบรคนิดหนึ่งพวงมาลัยก็จะทำงานเหมือนเดิม อันนี้เราเคยเป็นมาก่อนคะ และไม่รู้เหมือนกันนึกว่ารถมีปัญหาเลยมาถามเหมือนกัน  และมีเพื่อนๆมาช่วยกันตอบให้ความรู้เลยนำมาบอกต่อคะ
ผู้โพสต์: BIGs    เวลา: 10/7/2014 12:40

มันเป็นยังงี้หรอกเหรอครับ ของผมไม่ยักกะเป็น แต่ที่เป็นก็คือพวงมาลัยมันหนักกว่ารุ่นอื่นๆ
ผู้โพสต์: teeputi    เวลา: 13/7/2014 16:53

ลองอ่านในคู่มือดูครับ มันมีอธิบายและเตือนอยู่ครับ
คนหัดขับรถใหม่ๆจะเป็น และเป็นคำถามที่ถามมากเมื่อตอนออกรถกันเยอะ
แนะนำว่าตอนเลี้ยวไม่ควรหักจนสุด ให้ผ่อนมานิดนึง เพื่อลด load ของ motor ไฟฟ้า
ปล.ในกรณีที่จะต้องหักเลี้ยวบ่อยๆเช่นเข้าซอง จอด
ผู้โพสต์: jack_za    เวลา: 24/7/2014 12:56

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ (แต่ตอนนี้ก็ไม่มีอาการพวงมาลัยหนักแบบนี้แล้วครับ)
ผู้โพสต์: foreverjuk    เวลา: 24/7/2014 19:34

หนักๆดีแล้วละครับ  ยิ่งถ้าวิ่งด้วยความเร็วผมอยากให้มันหนักๆด้วยซ้ำ เพราะมันชอบแฉลบเพราะมันเบา
ถ้าหัดรถใหม่ๆ จะติดปัยหาตรงพวงมาลัยหนัก อันนี้ก็เป็นปกติเพราะยังไม่ชิน เพราะถ้ารถจอดอยู่มันจะหนักอยู่แล้ว
แต่ถ้าขับเก่งหน่อยก็ไม่หนักละ เพราะรู้เทคนิคถ้าถ้าจอดนิ่งจะไม่ค่อยหักครั้งเดียวหมด ให้ค่อยๆขยับรถไปด้วยจะทำให้เลี้ยวได้ง่ายขึ้น

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://www.hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2