Board logo

ชื่อกระทู้: หล่อเย็นสำหรับZXมีขายที่ไหน [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: mic    เวลา: 22/6/2014 19:55     ชื่อกระทู้: หล่อเย็นสำหรับZXมีขายที่ไหน

ใช้ZX"07อยู่ ตอนนี้น้ำหล่อเย็นสีเขียวอยู่ในระดับขีดล่างแล้ว จะไปหาซื้อมาเติม หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ยี่ห้อไร (ไม่อยากเข้าศูนย์)
ผู้โพสต์: deanhadyai    เวลา: 23/6/2014 13:18

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/6/2014 14:04 โดย deanhadyai

ถ้าน้ำขาดไม่มากเติมน้ำดื่มขวดได้เลยครับให้อยู่ระหว่าง MIN กับ MAX พอน้ำร้อนมันก็จะเกิดการแลกเปลี่ยนน้ำในหม้อพักเองล่ะครับ

หรือ

ของผม city 2005 ติดแก็ส น้ำหายท่อยางซึม(2011)หาไม่เจอ  ช่างแนะนำให้เปลี่ยนน้ำหล่อเย็นเป็นของ พี่โต โยต้า แกลอน 300-400 บาท
เห็นผลเลยครับรั่วซึมตรงไหนจะเห็นคราบสีขาวอมชมภูติดอยู่(หม้อน้ำ หม้อต้ม สายท่อน้ำรอบเดินเบา ท่อเหล็กหน้าเครื่อง คอท่อหลังเครื่อง) แต่น้ำยาของพี่โตใช้ได้เฉพาะหม้อน้ำอลูมมิเนียมน่ะครับทองเหลืองใช้ไม่ได้( city 2003 ขึ้นไป เป็นอลูมมิเนียม)
ขณะนี้ผ่านมาแล้ว 3 ปีกว่า เกือบแสนโล(นับตั้งแต่เปลี่ยนน้ำยาพี่โต) ระบบท่อยางยังปรกติอยู่ครับและจะพบว่าอุณหภูมเครื่องลดลงด้วยครับ

เป็นการทดลองด้วยตัวเองน่ะครับ จงใช้วิจารณญาณ
ผู้โพสต์: asawan555    เวลา: 23/6/2014 15:27

แนะนำให้ซื้อของ 0 มาเติมเองก้อได้ค่ะ เติมได้เลยไม่ต้องผสม เสถียรกว่าเยอะค่ะ
ผู้โพสต์: Beer_ZX    เวลา: 25/6/2014 15:06

กำลังจะถ่ายเหมือนกันครับ ผมลองเช็คราคาที่ ACT มาครับ ค่าน้ำยา(เทียบศูนย์) 630 บาท + ค่าแรง 300 บาท ครับ
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 25/6/2014 15:38

ซื้อตามปั๊มน้ำมันก็ได้ ขวดละ 200 เองครับ 1 ลิตร
ผู้โพสต์: hs5vzc    เวลา: 26/6/2014 14:01

ของ0ใช้นานครับ ใช้ได้ 100000 โล
ผู้โพสต์: mic    เวลา: 27/6/2014 09:22

์Noth1 " ซื้อตามปั๊มน้ำมันก็ได้ ขวดละ 200 เองครับ 1 ลิตร "
ยี่ห้ออะไรคับ...สีเดียวกันกลัวว่าจะคนละเกรด/ยี่ห้อ หากซื้อ  1ลิตร ต้องซื้อ 3 แกลลอน(กรณีเปลี่ยนทั้งหมด) สรุปก็600 บาท
หากซื้อมาเติมส่วนที่พร่อง กลัวว่าจะคนละเกรด/ยี่ห้ออ่ะครับ
ส่วนท่าน bea ZX ว่า 630 บาท ถามที่ จว.ไหนครับ
ผู้โพสต์: Ball_Korat    เวลา: 27/6/2014 09:50

ตอบกลับ 7# mic

ซื้อศูนย์ไม่กี่บาทครับ ร้านอะไหล่ก็มีคับ บอกน้ำยาหม้อน้ำฮอนด้าสีเขียวอะคับ ตามอู่มีเพียบเลย แต่ผมแนะนำใช้สีฟ้าดีกว่านะ อายุใช้งานนนานกว่าเหมาะกับหม้อน้ำอลูมิเนียมมากกว่า ผมเบิกศูนย์พร้อมปลั๊กถ่าย ทำเองไม่ถึงพันคับ ง่ายๆ ซื้อมาสี่ขวดใช้สามขวดนิดๆ ที่เหลือเอาไว้เติมได้สบาย ตัวสีฟ้าใช้ได้เป็นแสนโลคับ ส่วนตัวสีเขียวประมาณ 4-60,000 โลคับ ตัวสีฟ้าเคยถามตามร้านนอกไม่มีคับเลยไปเบิกศูนย์

ปล.จริงๆแล้ว น้ำยา type I-II มันมีการใช้งานที่แตกต่างนะคับ หม้อน้ำอลูมิเนียม+พลาสติกของเรา(ซิตี้2002-ปัจจุบัน) เหมาะกับสีฟ้ามากกว่าคับ ส่วนตัวสีเขียวสำหรับหม้อน้ำโลหะสมัยก่อนเพราะมีสารกันสนิม ที่ไม่ค่อยดีกับหม้ออลูมิเนียมคับ ตรงนี้ข้อมูลมันเยอะมากคับ วันนี้ไม่มีเวลาลงให้ดูจริงๆคับ ผมศึกษาข้อมูลมากก่อนถ่ายเองคับ แต่ก็ไม่ได้ทำให้มีปัญหามากมายอะไรคับเค้าก็ใช้กีนมานานคับ ถ้าเรียงจากดีสุดไปก็ฮอนด้าสีฟ้า รองลงมาโตโยต้าสีชมพู และฮอนด้าสีเขียวตามลำดับและราคาคับ ผมเปลี่ยนใช้สีฟ้าตั้งแต่ออกรถ วิ่งเป็นแสนๆโลไม่เคยมีปัญหากับระบบระบายความร้อนเลยคับ เลยแนะนำคนอื่นใช้ด้วยคับ พรีลูดวาง h22a ซื้อแบบผสมเอง เอาร้อนไม่อยู่ จัดสีฟ้าฮอนด้า จบเลยคับ
ผู้โพสต์: mic    เวลา: 28/6/2014 15:01

คุณบอลคับ สีฟ้าที่ว่ายี่ห้ออะไร ขวดละเท่าไหร่ครับ
เห็นตามห้าง โลตัส บิ๊กชี ฯลฯ หลายยี่ห้อเป็นขวดเล็กๆ ประมาณ ไม่ถึงลิตร  มึนเลย
ผู้โพสต์: Ball_Korat    เวลา: 29/6/2014 22:10

ตอบกลับ 9# mic

ของฮอนด้าคับ เบิกศูนย์ได้เลยครับ Type I สีเขียว / Type II สีฟ้าครับ ร้านอะไหล่ส่วนมากมีแต่สีเขียวคับ ตามห้างมีแต่ทดแทนยี่ห้อต่างๆครับ ไม่มีฮอนด้าขายครับ ต้องร้านอะไหล่รถครับ สีฟ้าไม่ค่อยมีคนเอามาขายครับ เบิกศูนย์อย่างเดียวครับ ปล.ต่างจังหวัดนะคับผมอยู่โคราช พรุ่งนี้จะไปเบิกมาเติมอยู่ครับ ฝาหม้อพักน้ำแตก ระเหยไปเพียบเลยคับ อิอิ
ผู้โพสต์: Ball_Korat    เวลา: 1/7/2014 19:29

ตอบกลับ 9# mic

เพิ่มเติมครับ ไปเบิกศูนย์มาแล้ว โคราชลิตรละ 177 บาท (รวมภาษีแล้วนะครับ) สำหรับน้ำยาสีฟ้า Honda Type II มีเฉพาะขวด 1 ลิตรครับ ส่วน Type I สีเขียวมีทั้ง 1 ลิตร และแกลลอนใหญ่ 4 ลิตรครับ พอดีถือโอกาสสอบถามเลยพอดีครับ ฝาหม้อพักน้ำสำรอง ศูนย์ไม่มีของครับ เลยมาได้ร้านอะไหล่นอกของแท้ 100 บาทครับ
ผู้โพสต์: mic    เวลา: 9/7/2014 14:56

ซื้อมาแล้ว จากศูนย์ฯ จัดการเปลี่ยนเลย แต่ไม่ได้หาข้อมูลในการเติมไว้ก่อน (สะเพร่า)
ปล่อนน้ำเก่าทิ้ง เทของใหม่ลงไปได้กระป๋องกว่า ...เต็มชะแล้ว
ทำไงดี เห็นหลายท่านบอกว่าต้อง4กป. แสดงว่าผมเติมได้แต่ครึ่งเดียว ไม่กล้าเอาไปวิ่งรถ
หาดูข้อมูล...เพราะว่าไม่ได้ไล่ลม....
แก้ไขอย่างไงครับ...ช่วยที
ผู้โพสต์: Ball_Korat    เวลา: 9/7/2014 21:47

ตอบกลับ 12# mic

เปิดฝาหม้อน้ำไว้ ติดเครื่อง รอพัดลมหน้าเครื่องหมุน น้ำจะดูดลงไป แล้วก็เติมเรื่อยๆ จนไม่ยุบแล้วอ่ะคับ หาขวดน้ำโพลาริสขวดเล็กๆที่เราดื่มกัน เติมน้ำยาลงไป สักครึ่งขวด คว่ำหน้าขวดลงไปในรูเติมน้ำ แล้วไปเร่งเครื่องแบบเบิ้ลๆ สักพักดูว่าน้ำยังยุบลงไป มีอากาศเข้ามาในขวดหรือไม่ถ้าไม่มีไล่ลมเสร็จแล้วคับ(ขั้นตอนนี้ต้องผ่านการไล่ลมรอบแรกก่อนนะครับ) เอาขวดน้ำออกเติมน้ำยาให้เต็ม ที่เหลือใส่หม้อสำรองล้างให้สะอาดครับ เติมแค่ Full พอนะครับ ไม่ต้องเติมเต็มในหม้อสำรองหรือถังพักน้ำยา  

ปล.และที่สำคัญที่สุด สายยางในหม้อพักสำรอง อย่าให้หลุดครับ เช็คให้ดี ไม่งั้นน้ำไม่ดูดกลับเวลาเครื่องเย็น หม้อน้ำจะแห้งเอาได้ครับเพราะดันออกอย่างเดียว ลองดูครับไม่ยาก สงสัยตรงไหน โพสถามไว้ครับ แวะมาเจอเดี๋ยวเข้ามาตอบให้ครับ และน้ำยาเติมไม่หมดสี่ขวดไม่ต้องกังวลนะครับ บางส่วนหมุนวนอยู่ในเครื่องต้องถอดปั๊มน้ำ วาล์วน้ำ หรือน็อตไล่น้ำไล่ลมที่เครื่องถึงจะออกครับ แค่นี้ก็สะอาดขึ้นมากแล้วครับ ผมก็ทำแบบเดียวกันครับ เหลือติดรถไว้เติมอีกเกือบป๋องนึง ช่วงนี้ยุบบ่อยสงสัยฝาเริ่มจะไปแล้ว เดี๋ยวจะได้เปลี่ยนฝาหม้อน้ำอีกอัน ไปถามราคามาแล้ว 120 บาทครับ
ผู้โพสต์: mic    เวลา: 10/7/2014 05:44

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/7/2014 09:39 โดย mic

ก่อนอื่นต้องขอบคุณๆบอลมากๆที่ให้ข้อมูลมา
ที่คุณบอลกล่าวข้างบนนั้น....สำหรับการเติมครั้งแรก
แต่ที่ผมทำนั้นมันผ่านการไล่ลมมา คือ "ลัดขั้นตอน"
แล้วเราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
"ผมคิดเอง"
แบบแรก -  ดูดหรือปล่อยน้ำยาออก (ก๊อกใต้หม้อน้ำ) ใส่ขวดเดิมเอาไว้ แล้วเทกลับลงไปใหม่ ตามสูตร ติดเครื่องยนต์ แล้วค่อยๆเทลงไปใหม่
แบบที่สอง - ไม่ต้องทำอะไร แต่ให้หมั่นดูน้ำในหม้อพักว่าลดลงไปหรือไม่ หากลดก็เติมให้ถึง "MAX"
อยากถามว่า หากปล่อยให้ลมค้างอยู่ในหม้อน้ำ ลมจะหมดไปเองได้หรือไม่ หรือว่ามันจะอยู่อย่างนั้นตลอดไป
ขอคำแนะนำจากท่านอื่นๆด้วยครับ
ผู้โพสต์: Ball_Korat    เวลา: 10/7/2014 17:27

ตอบกลับ 14# mic

ก็ทำการไล่ตามที่ผมแนะนำไปได้เลยคับ ตื่นเช้ามา เครื่องเย็นๆ เปิดฝาก่อนสตาร์ทครั้งแรก แล้วทำตามขั้นตอนเลยคับ หลังจากนั้น หมั่นตรวจเช็คน้ำทุกวันช่วงอาทิตย์แรก ถ้าภายใน 5 วัน ไม่ลดลงเลย ก็ใช้งานได้ปกติแล้วครับ  ลมในระบบจะออกมาได้เองเมื่อร้อนครับ ลมจะออกมาก่อน ตามด้วยไอน้ำที่เดือดออกมา ลงไปที่หม้อพักสำรองคับ พอเย็นก็จะดูดกลับ ถ้าในระบบมีลมมาก ตัวน้ำยาในหม้อพักสำรองจะลดลงไปมากครับ ซึ่งจะทำตามวิธีที่สองก็ได้ครับ แต่ผมแนะนำไล่สักรอบก่อนดีกว่าครับ แล้วถ้าเหลือลมในระบบค่อยเติมเพิ่มทีหลัง ลองนึกภาพตามนะครับ สมมุติในระบบมีน้ำยาครึ่งลมครึ่งวิ่งไปพอร้อน ลมดันออกก่อนแล้วน้ำยาดันออกตาม เท่ากับแทบไม่เหลือน้ำยาในระบบ อันตรายคับ น้ำยาน้อยจะร้อนไวด้วยครับ ไล่ลมตอนนี้กับถอดออกมาไล่ใหม่ตามวิธีแรกผลไม่แตกต่างกันคับ ลองดูนะครับ อีกอย่างถ้าในระบบลมเยอะแรงดันจะสูงมากครับ ถ้าหม้อน้ำเดิมอายุหลายปีแล้ว กลัวว่าส่วนบนที่เป็นพลาสติกผสมไฟเบอร์จะแตกเอาครับ เดี๋ยวจะเป็นเอามาก ลองทำดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิดคับ
ผู้โพสต์: mic    เวลา: 10/7/2014 20:14

ช่วงกลางวันลองทำดู...แบบแรก เปิดก๊อกน้ำออกเก็บไว้ที่ขวดเดิม เต็มพอดี ปิดก๊อก สตาร์ทเครื่องทั้ิงไว้ประมาณ15นาที พัดลมหม้อน้ำทำงาน ค่อยๆเทนำ้ยาลงไป เทแบบไม่ยอมให่้มันเต็ม สุดท้ายได้มากกว่าเดิมนิดหน่อย ประมาณครึงลิตรและเทไว้ที่หม้อพักเอาไว้ที่ขีดMax...สรุปหมดน้ำยาไป2ขวด+800มล.(เกือบได้3ลิตร) แค่นี้ถือวาใช้ได้ไหมคับ
จะหมั่นดูหม้อพักว่าลดลงไหม...
(เมื่อลองทำดูแล้วก็ไม่ยาก เพียงแต่ต้องรู้ขั้นตอน สำหรับผู้ที่ไม่มีประสพการณ์หาข้อมูอก่อน คราวต่อไปคิดว่าจะลองเอาน้่ำออกตรงเชื้อสูบด้วย)
ขอบคุณคุณบอลอีกทีครับ...นับถือ
ผู้โพสต์: Ball_Korat    เวลา: 12/7/2014 19:40

ตอบกลับ 16# mic

ทำถูกต้องแล้วครับ ผมก็ได้ประมาณนี้แหล่ะคับ ทีนี้ก็วิ่งได้สบายแล้วครับ ส่วนที่เหลือเอาไว้เติมคับ บางทีมันก็ลดลงไปบ้างจากลมที่ค้างอยู่หรือจากความร้อนเวลาดันออกฝา บางส่วนไปลงหม้อพักบางส่วนก็ระเหยออกฝาไปคับ ถ้าน้ำไม่ห่ายจากหม้อพักมากจนผิดปกติก็แสดงว่าปกติดีแล้วคับ ก็ตรวจเช็คได้ตามปกติคับ ยินดีด้วยคับรอบต่อไปอีกแสนโล คงได้เข้าร้านเปลี่ยนวาล์วน้ำ เช๊คปั๊มน้ำแล้วมั้งคับตอนนั้น.อิอิ

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://www.hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2