Board logo

ชื่อกระทู้: ทำไมฮอนด้าซิตี้ปัญหาแยะจริงๆ [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: nuttapol_2007    เวลา: 16/7/2013 09:49     ชื่อกระทู้: ทำไมฮอนด้าซิตี้ปัญหาแยะจริงๆ

ทำไมฮอนด้าซิตี้...ถึงมีปัญหามากมาย..และเจ้าของบริษัทผู้ผลิต..ไม่คิดว่าจะปรับปรุงปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นบ้างเหรอครับ...ผมเคยใช้รถหลายยี่ห้อ...แต่ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกเหมือนฮอนด้าซิตี้เลย...หรือว่า...บริษัทเร่งผลิต..โดยไม่ตรวจสอบสอบคุณภาพครับ
ผู้โพสต์: Nasita    เวลา: 16/7/2013 15:34

เพิ่งรับรถ 21 เมษา ขับได้ไม่ถึง 1 อาทิตย์ ขับอยู่ดีๆ ปุ่มแอร์A/C ก็ดับ กดปุ่มใหม่แล้วก็ยังไม่ติด ต้องรอสักพักใหญ่ๆ (คนในรถเริ่มร้อน) แล้วถึงจะติด เหยียบ 80กม./ชม.อยู่ๆเกียร์ก็หอน งงเลย!!! แล้วเซ็นเซอร์ถอยหลังบทจะดังก็ดัง บทจะไม่อยากดังก็เงียบ T_T เอารถเข้าศูนย์ แก้เซ็นเซอร์กับปุ่มA/C เรียบร้อย แต่รอเปลี่ยนเกียร์นานมากกกกกกกกกกก (เกือบ2เดือน) รอแบบไม่มีคำตอบด้วย (เซลล์น่ารักมากพยายามตามให้) จนวันนี้โทรร้องเรียนเข้าศูนย์ใหญ่เลยได้เกียร์เลย เดี่ยวพรุ่งนี้จะเอารถเข้าไปเปลี่ยนเกียร์แระ
ป.ล.ไม่แน่ใจว่าต่อไปจะมีปัญหาอะไรอีก T_T ถ้าฮอนด้าไม่มีอะไรที่ทำให้พอใจกับการที่ต้องเสียเวลาเสียความรู้สึกเสียพลังงานโดยเปล่าประโยชน์ก็ไม่ซื้อแล้วฮอนด้า!!!
ผู้โพสต์: Akekub    เวลา: 16/7/2013 15:42

เห็นด้วย ผมว่ารถมันก๊องแก๊งพอตัว เพิ่งออกมาเดือนนึง
ผู้โพสต์: zuckerbergp    เวลา: 16/7/2013 15:57

รถกากครับ แต่ซื้อมาแล้วครับ เลยทำใจ คันต่อไปไม่มีคำว่า HONDA แล้วครับ ชัวร์
ผู้โพสต์: yhumyhim    เวลา: 16/7/2013 17:00

กังวลเลยค่ะ จะรับรถวันที่ 18/7/56  เครียดเลย
ผู้โพสต์: ampolss    เวลา: 16/7/2013 22:06

ตอบกลับ 5# yhumyhim

อย่าไปกังวลเลยครับ... มันไม่ได้เป็นทุกคันไป
อาจจะมีเเค่ 1 ใน 100 คัน หรืออาจจะมากกว่านั้นก็ไม่มีใครรู้
ปัญหาจุกจิก เกิดขึ้นกับรถทุกค่ายแหละครับ
ถ้าเราชอบ ก็มั่นดูเเลรักษา ป่วยมาก็พาไปหาหมอ จะได้อยู่กับเรานานๆครับ

ผู้โพสต์: aunj    เวลา: 16/7/2013 22:26

กากหมูป่าว
ผู้โพสต์: nonga    เวลา: 16/7/2013 23:01

ที่ผมเจอนะครับ
1.ประตูด้านหน้าทั้งสองข้างดูไม่ค่อยเนียนประมาณว่ามันไม่เป็นแนวเดียวกับตัวถังเหมือนยุบเข้าหน่อยๆ
ผมสังเกตูมาหลายคันเป็นเหมือนกัน (ตัวก่อน mc ไม่เป็น)
2.สีจะไม่ค่อยเรียบร้อยมีย้อยมีพ่นไม่ทั่วและกระเทาะง่ายมาก
3.รถผมปุ่มละลายฝ้ากดไม่ได้เหมือนปุ่ม A/C ของท่านด้านบน
***อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงรถทุกรุ่นย่อมมีปัญหาทั้งนั้นเพียงแต่เราใช้ฮอนด้าก็จะรับรู้แต่ปัญหาของฮอนด้า
ซีวิคแพงกว่าเราก็ยังเห็นมีปัญหากันเยอะ***
ผู้โพสต์: rambo123    เวลา: 17/7/2013 00:38

ใช่ครับ ปัญหาเยอะมาก คำตอบเดียว คือ รถปกติ  ต่อไปไม่ซื้อแล้ว Honda
ผู้โพสต์: handspider    เวลา: 17/7/2013 01:07

ขายทิ้งซะซิจ๊ะ พ่อมหาจำเริญ
ผู้โพสต์: aou_city2012    เวลา: 17/7/2013 08:18

ผมใช้ปกติดีทุกอย่าง
ผู้โพสต์: nuttapol_2007    เวลา: 17/7/2013 08:42

เรามาแชร์ข้อมูลกันดีกว่านะครับ...ว่าแต่ละคนเจอปัญหาอะไร..อย่าทะเลาะกันเลยครับ..เพื่อเป็นข้อมูลครับ..ของผมที่เจอปัญหามีดังนี้ครับ
- รถมีเสียงดังแก๊กๆ..ที่ด้านหลังเวลาวิ่ง พยายามหาที่มาของเสียงด้วยตนเองไม่เจอ..เอาเข้าเช็คที่ศูนย์ของฮอนด้าช่างนั่งไปด้วยให้วิ่งให้ดูเพื่อฟังเสียง..ช่างก็ได้ยินว่ามีเสียงดังจริง..แต่พอจะมาหาอาการ..ที่มาของเสียง..ช่างบอกว่าหาไม่เจอ..ทุกวันนี้ก็ต้องทนฟังเสียงนี้ตลอดครับ....ไม่มีสมาธิขับรถเลย..
- สีของสเกิตด้านหลัง..ลอกเป็นแผ่นเลยครับ..เหมือนไม่เก็บงาน
- เพิ่งเจออีกอาการเมื่อสามวันก่อน..เปิดประตูด้านหลังซ้าย...ปรากฏว่าน๊อตประตูที่มีตรงล๊อคประตูด้านข้าง..ร่วงลงมาทั้งสามตัวต้องวิ่งไปให้ช่างข้างบ้านใส่ให้....ตอนนี้ก็เลยชักไม่นใจในน้องตี้เท่าไร..ถ้าเดินทางไกลจะไม่เอาไป..
ผู้โพสต์: cat7    เวลา: 17/7/2013 09:56

ของผมใช้ปีนึงแล้วปกติดี
ผู้โพสต์: Blebboy    เวลา: 17/7/2013 10:59

ตอบกลับ 8# nonga

***อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงรถทุกรุ่นย่อมมีปัญหาทั้งนั้นเพียงแต่เราใช้ฮอนด้าก็จะรับรู้แต่ปัญหาของฮอนด้า
ซีวิคแพงกว่าเราก็ยังเห็นมีปัญหากันเยอะ***
ผู้โพสต์: Blebboy    เวลา: 17/7/2013 11:00

ตอบกลับ 6# ampolss

อย่าไปกังวลเลยครับ... มันไม่ได้เป็นทุกคันไป
อาจจะมีเเค่ 1 ใน 100 คัน หรืออาจจะมากกว่านั้นก็ไม่มีใครรู้
ปัญหาจุกจิก เกิดขึ้นกับรถทุกค่ายแหละครับ
ถ้าเราชอบ ก็มั่นดูเเลรักษา ป่วยมาก็พาไปหาหมอ จะได้อยู่กับเรานานๆครับ

ผู้โพสต์: mhonthong    เวลา: 17/7/2013 11:29

ของผมรู้สึกว่าช่วงล่างไม่ค่อยเก็บเสียง เสียงดังพอสมควร แก้ไขโดยการเปิดเพลงฟังซะ จะได้ไม่ซีเรียส ไปถึงที่หมายก็OK.แล้วครับ
ผู้โพสต์: jack8102    เวลา: 17/7/2013 11:58

ขายทิ้งซะซิจ๊ะ พ่อมหาจำเริญ
handspider โพสต์เมื่อ 17/7/2013 01:22

55555 โดนเส้น
ผู้โพสต์: Pongtor    เวลา: 17/7/2013 12:16

ของผมรับมา 27 มิถุนาที่ผ่านมา ปกติดีทุกอย่างครับ เกียร์ไม่หอน โดยตั้งใจฟังทุกความเร็วที่ขับ ก่อนตัดสินใจซื้อ ผมศึกษาจากที่หลายๆ ท่านที่มาโพสแบ่งปันและแชร์ปัญหาในคลับระหว่างรอรถครับ นานพอสมควร 9 เดือนแน่ะ พอรับมาก็ List รายการที่ต้องดู ต้องสังเกตุ ก็ไม่พบปัญหาใดๆ เลยครับ มั่นใจเข้าไว้ ถ้าพบปัญหาก็แก้กันไป เพราะตัดสินใจซื้อมาแล้วครับ ^^"
ผู้โพสต์: vee_vee113    เวลา: 17/7/2013 12:44

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/7/2013 13:03 โดย vee_vee113

เจอเหมือนกันคะ   1.เฉพาะชุดแต่ง กลับไปแก้ มา 4 รอบ (ปีกนก ใช้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ จะหลุด เหมือนติดไม่แน่น   + มาพร้อมรอยด้วย
                      2.สีก็บวมด้วย)
                      3.ตัวรถ ขับๆไป มีเสียงตลอดเวลา แต่ทางศูนย์ ก็หาสาเหตุไม่ได้
                      4.ไปเคลม(โดนชนท้าย) ไม่ดี ต้องไปแก้ 2 รอบ  แถม รอบที่สอง  เซนเซอร์ ไม่ติด ต้องไป ให้ช่าง    แถว บ้าน ทำให้เสียอีก  200  โทรไปถาม สาเหตุ การทำงานที่ชุ่ย  ก็ไม่มีคำตอบ ไม่มีคำขอโทษ   ....

ปล. ที่ว่า ไม่ดีให้ซื้อใหม่ คงทำไม่ได้ เพราะเขาเป็นรถของเราแล้ว ไม่ได้โทษรถ แต่โทษการผลิต และศูนย์ ที่ดูแลร้านที่เข้ามาทำชุดแต่งไม่ดี  ตอนรับรถก็ว่า ดูดีแล้ว แต่พอโดน ฝน ถึงได้รู้
ผู้โพสต์: vee_vee113    เวลา: 17/7/2013 12:51

เจอเหมือนกัน    1.  ปีกนก เผย่อ  ออกมาครึ่งอัน  ไปแก้ + ติดใหม่ 4 รอบ  กลับมาพร้อมรอย
                    2.  สีบวม ช่วงท้าย
                    3.  ชุดแต่ง (ให้ร้านข้างนอกมาติดในศูนย์  ดูแล ไม่ดี) ไม่เนียน ไม่สวย
                    4.  ไปเคลมประกัน (โดนชนท้าย) ไปแก้มา2 รอบ  ท้ายไม่เรียบ   รอบที่สองเซนเซอร์ ไม่ทำงาน ให้ช่างแถวบ้าน ทำ เสียไป 200  โทรไป ถามความรับผิดชอบ เงียบ (ศูนย์บางพลี)
ผู้โพสต์: vee_vee113    เวลา: 17/7/2013 12:54

คงไม่ขายทิ้ง เพราะต้นเหตุ  อยู่ที่การผลิต และ ศูนย์บริการ ที่ แจ้งปัญหาให้ทราบ แค่ต้องการให้คนที่คิดจะซื้อ รถรุ่นนี้ ต้อง ตรวจสอบดีๆ เวลา ขับออกมาจากศูนย์   คงไม่ต้องถึงกับขายทิ้งหรอกนะ...
ผู้โพสต์: Boyjobovee    เวลา: 17/7/2013 13:13

ของผมรุนก่อน MC ตอนออกมาก็ปกติ พอได้หมื่นโลมีเสียงหอนๆคล้ายลูกปืนล้อแตก เข้าศูนย์ บอกว่ายางไม่ดีให้เปลี่ยนซะงั้น แต่ก็ใช้ถึงปัจจุบัน มันหอนช่างมันเกียร์ แต่ผมรำคาญเรื่องเสียงไม้ของตู้เครื่องเสียงมากกว่า 55
ผู้โพสต์: Boyjobovee    เวลา: 17/7/2013 13:14

ของผมรุนก่อน MC ตอนออกมาก็ปกติ พอได้หมื่นโลมีเสียงหอนๆคล้ายลูกปืนล้อแตก เข้าศูนย์ บอกว่ายางไม่ดีให้เปลี่ยนซะงั้น แต่ก็ใช้ถึงปัจจุบัน มันหอนช่างมันเกียร์ แต่ผมรำคาญเรื่องเสียงไม้ของตู้เครื่องเสียงมากกว่า 55
ผู้โพสต์: Boyjobovee    เวลา: 17/7/2013 13:14

ผู้โพสต์: nrw    เวลา: 17/7/2013 13:25

ตอบกลับ 10# handspider

ปัญหามีไว้แก้แต่ที่แน่ๆแก้ไม่ทันแล้วแหละ คุณคือผู้โชคดีที่เจอปัญหานี้555
ผู้โพสต์: nuttapol_2007    เวลา: 17/7/2013 13:49

คืองี้นะคับ...ทุกคนออกรถมาแล้วก็รักรถทุกคนนั้นแหละครับ..แต่ปัญหามีเพียงว่าทำไมบริษัท..ผู้ผลิตไม่ตรวจสอบคุณภาพของสินค้าก่อนที่จะจำหน่าย...ของผมออกรุ่นท๊อป...ก็คิดว่าดีที่สุดของรุ่นนี้แล้ว..แต่มาเจอปัญหาจุกจิกเล็กๆน้อย..เท่าที่ดูนะครับมีเรื่อง
-  เสียงดังเวลารถวิ่ง...ดังที่ท้ายรถบ้าง...ที่คอนโซลหน้าบ้าง....ที่ประตูบ้าง...ที่กล่องเก็บของบ้าง....คือดังพอรำคาญน่ะครับ
- คิดว่าหลายๆคนในนี้....ก็คงเคยเป็นเจ้าของรถหลายค่ายหลายยี่ห้อมาแล้ว..คงเปรียบเทียบเอาเองได้นะครับว่าเป็นอย่างไร
- เรื่องสีรถที่ดูเหมือนจะทำไม่ได้มาตรฐาน
- เรื่องการบริการของศูนย์บริการหลายๆที่...ตามที่สมาชิกมาโพสนะครับ...รู้สึกว่าจะมีมาก
- เรื่องยางรถรู้สึกจะมีปัญหามาก...ผมอ่านดูหลายท่านโพสไว้..
- อื่นๆ..อีกหลายเรื่องนะครับ....แต่ถึงยังไงผมก็ยังรักน้องตี้ตัวเล็กของผม..ก็ได้อยู่ร่วมกันแล้ว..เมื่อถึงเวลาอันควรค่อยว่ากันใหม่
ผู้โพสต์: nonga    เวลา: 17/7/2013 15:00

ปัญหามีในรถทุกรุ่นแหล่ะครับ มาตราฐานของแต่ละคนไม่เท่ากัน
เรื่องเสียงก็อกแก็กในรถของผมก็มี
เสียงยาง เสียงช่วงล่างคงจะเป็นเหมือนกันกับหลายท่าน
แต่ผมก็แค่บอกกล่าวในสิ่งที่ผมเจอเป็นข้อมูลเท่านั้นครับเพื่อที่บางท่านเจอกรณีแบบนี้จะได้เข้าใจว่า
ไม่ได้มีท่านคนเดียวที่เจอปัญหา ถ้ารถเขาทำมาดีทุกอย่างคงไม่ต้องมีการรับประกันอะไรให้เราหรอกครับ
ผู้โพสต์: Akekub    เวลา: 17/7/2013 15:45

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/7/2013 16:04 โดย Akekub

ก่อนหน้าจะ่ใช้ city ใช้โตต้า 3 ห่วง ใช้ altis  ตอนแรกผมจะเอา vios โฉมเก่าเพราะโฉมใหม่ยังไม่มา แต่เพราะใช้โตต้ามาตลอดและ city มันดูสวยกว่าเลยเลือก พอใช้ไปบอกได้ว่าคันต่อไปคงไม่เอา honda ปํญหาใหญ่ๆ พวกเกียร์หอนผมยังไม่มี แต่ที่รู้สึกได้คือช่วงล่าง การไม่เก็บเสียง อัตราเร่งที่อืด อัตราสิ้นเปลือง ความเห็นผมไม่ผ่านครับ กินน้ำมันพอกับ altis 1.6 เลย ถ้าท่านใดบอกว่าให้ขายแล้วซื้อใหม่ไม่ต้องแนะนำผมนะ ผมคงไม่ทำแต่ถ้าท่านยินดีจ่ายส่วนต่างราคาขายกับราคาที่ผมซื้อ+ส่วนลดภาษี มาให้ผม ก็ยินดีเลยครับ
ผู้โพสต์: goodlaw    เวลา: 17/7/2013 16:23

เห็นด้วยนะครับ ว่าการประกอบแย่มากๆ หากจะอ้างว่ามันราคาไม่ถึงล้าน ควรจะพอใจ
ผมว่ามันไม่ถูกหรอก เมืองไทยรถราคาแพงนะครับ หากเทียบกับเมืองนอก เพราะภาษีที่บวกเข้าไปแพง
จริงๆ ต้นทุนระดับซิตี้มันไม่ควรขายแพงถึงหกเจ็ดแสนด้วยซ้ำ หากจะถึงก็ควรจะประกอบให้ดีมีมาตรฐานเหมือนที่ขายเมืองนอก
คงเพราะคนไทยเป็นประเภททนได้จนแปลกใจ นายทุนก็เลยผลิตออกมาดูถูกคนไทยจัง เป็นทุกยี่ห้อละ
ยิ่งใครเคยขับมาหลายคัน ยิ่งบอกและเปรียบเทียบได้ดี ว่าบางปัญหามันแก้ได้ แต่ฮอนด้าไม่แก้ แถมโครงการรถคันแรก
ยิ่งเร่ง ยิ่งมีปัญหา เหมือนเขาจะคิดว่าอย่างไรก็ขายได้ เมื่อก่อนคนไทยดูถูกรถญี่ปุ่น แต่ตอนนี้ บางคนทำตัวเป็นตัวแทน
ตำหนิไม่ได้ แก้แทนซะงั้น สงสัยถือหุ้นอยู่หรือเปล่า ความจริง ที่ตำหนิ ก็อยากให้ฮอนด้าเอาไปปรับปรุง
ให้ดีกว่าคนอื่น แต่นี่ มีปัญหาตั้งแต่รุ่นแรก ยันจะเปลี่ยนโฉมแล้ว ก็ไม่เคยหาย เป็นเพราะอะไร นี่ไง ในญี่ปุ่นประเทศตัวเองแท้ๆ ยังขายรถไม่ได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นเลย แต่มาฮิตในเมืองไทย ผมก็ใช้นะ ใครอย่าว่าผมมาโจมตี แต่มันทนไม่ค่อยได้ มันเกินไป
แถมช่างมันก็พูดได้อย่างเดียว รถปกติครับ อยากจะ... ถ้ามันปกติ จะเอามันมาหาทำพระแสงดาบทำไม
มันทำให้ได้คิดว่า รถคันต่อไปยังจะอยากได้ฮอนด้าไหม ถึงจะชอบยี่ห้อนี้ก็เถอะ คงต้องกลับไปเล่นF เหมือนเดิมแล้วมั้ง
ยิ่งตอนนี้ผลิตออกมาดีทีเดียว ศูนย์ก็เริ่มมาก จังหวัดผมก็มีแล้ว หากฮอนด้าเข้ามาอ่าน ได้โปรดไปคิดบ้างนะครับ
ไม่อย่างนั้น หมดล้านคันแรกไป ยอดตกสุดๆแน่ ตอนมีจดหมายมาสอบถามจากศูนย์ใหญ่ ผมก็เล่นซะหมดจดไปแล้วนะ
รักนะฮอนด้า แต่ก็ผิดหวังเหมือนกัน นี่ต้องกันเงินไว้เป็นหมื่น ต้องเอาไปแดมป์เก็บเสียงอีก ทนไม่ได้จริงๆ เรื่องเสียงเข้ารถ
ขนาดคนนั่งด้วยยังบ่น อนุมัติเงินให้ไปทำเลย สงสัยทนไม่ได้ เขาบอกว่านั่งแล้วมึนหัว เสียงมันอื้อไปหมด หรือใครจะเถียงว่าไม่จริง จบข่าว
ผู้โพสต์: nanahara13    เวลา: 17/7/2013 17:30

คอนโซนหน้าฝั่งซ้ายดัง เซงเลย
ผู้โพสต์: nonga    เวลา: 17/7/2013 18:13

ลองไปสังเกตุประตูกันดูครับ
คันที่ 1  ขวา-ซ้าย

คันที่ 2 ขวา-ซ้าย

ผู้โพสต์: likit    เวลา: 17/7/2013 18:36

รับรถ 26 มกรา 56 ใช้มา6 เดือนเวลาวิ่งทางเรียบปกติ แต่พอเจอทางไม่เรียบจะมีเสียงตรงคอนโซล
หน้าฝั่งซ้าย จะเข้า0ก็กลัวแก้ไม่หายขาด กลัวรถช้ำเปล่าๆครับ
ผู้โพสต์: nuttapol_2007    เวลา: 17/7/2013 19:10

รู้สึกว่าจะเจอเพื่อนที่โชคดีร่วมกันมากนะครับ....ปัญหาที่เกิดขึ้นถ้าไม่เจอกับใครก็ไม่รู้สึกหรอกครับ....สำหรับคนอื่นอาจจะมองว่าปัญหาเพียงเล็กน้อยแค่นี้ทำไมต้องโวยวาย...แต่สำหรับเข้าใจความรู้สึกของเพื่อนๆดี...เพราะเจอกับตัวเอง..เสียสุขภาพจิตครับ...ต้องคอยฟังเสียงไป..เวลารถวิ่งว่ามันจะดังตอนไหน...ต้องคอยตอบปัญหาเพื่อนๆ..เวลามีเพื่อนนั่งไปด้วย..(เพื่อนจะถามว่าเสียงอะไร) จน..ผมคิดว่าจะพิมพ์ใส่กระดาษวางไว้ข้างๆ..พอเพื่อนถามจะยื่นให้อ่านเลย..ขี้เกียจตอบคำถามครับ
ผู้โพสต์: goodlaw    เวลา: 17/7/2013 19:54

แค่อยากจะบอกฮอนด้าว่า ผมไม่ได้ต้องการรถเทพมากมายหรอก เพราะท่านจะอ้างว่ารถเล็กราคาไม่ถึงล้าน
งั้นแค่ท่านประกอบรถให้ดีๆ มีมาตรฐานเป็นทียอมรับในระดับนานาชาติได้ไหม เมืองไทยนี่มันประเทศโลกที่สามหรือไง
เอางี้ ท่านประธานครับ ถ้าได้เข้ามาอ่านนะครับ ลองไปหาซิตี้ แล้วนั่งมาทำงานสักอาทิตย์นะครับ แล้วท่านจะทราบว่า
ทำไมพวกผมถึงบ่นกันจัง ขนาดพยายามทำใจ ปลง แล้ว แต่พอนั่งรถคันอื่นทีไร มันเจ็บปวกใจทุกที ว่าทำไมรถตัวเอง
มันทำไมแย่จัง ไม่คิดว่าซื่อมาต้องเสียเงินเพื่อแก้ปัญหาอีก แทนที่จะได้ไปแต่งรถดีๆ แต่ต้องมาเสียเงินแก้เรื่องการประกอบ
ที่หลายคน รวมถึงช่างต่างพูดเป็นเสียงเดียวว่า รถมันปกติ ที่ไม่ปกตินะคุณเอง คิดมากน่า อ้าวแล้วทำไม ยี่ห้ออื่นมันไม่ดังรอบทิศอย่างนี้บ้างนะ ใครจองอยู่ ผมว่าเพิ่มเงินอีกหน่อย เล่นพวก รุ่นกลางๆดีกว่านะครับ จะเห็นถึงความแตกต่าง
ผมซื่อเงินสด กำเงินไปเห็นๆ เลยผิดหวังหน่อย ขนาดเตรียมใจแล้วนะ เพราะคิดว่าได้คืนแสน ก็พอทำใจ
แต่นี่ มันเกินทำใจครับ ยอมไม่เอาแสน เพิ่มเงินดีกว่า ใครจะมาด่าผม คิดดีๆนะครับ ว่าคุณโดนไหมและ อย่าเห่อจนเวอร์ครับ
เพื่อนๆในนี้ หากเขาไม่เจอ ไม่มีใครบ่นหรอก ใครๆก็รักรถกันทั้งนั้น แต่รักลูกให้ถูกทางครับ ไม่ดีก็ควรตำหนิ
ไม่อย่างนั้น เขาอาจหลงตัวได้ ยิ่งเซลเราชอบหยิ่งๆ เป็นที่กระฉ่อนวงการอยู่ด้วย ต่อไป คงขายรถได้ยากหากไม่แก้ไขรถให้ดีกว่านี้ ทุกวันยังโดนแซงว่า รถกระป๋องนม บางกรอบอยู่ด้วย
ผู้โพสต์: Akekub    เวลา: 17/7/2013 21:32

อยากให้ เจ้าหน้าที่ฮอนด้า มันมาอ่านนะนี่ขนาดเราเป็นแค่คนกลุ่มเล็กๆ ที่ใช้ city ยังเจอปัญหากันเยอะขนาดนี้ สัดส่วนแบบนี้คงไม่เรียกว่า รถผลิตมาเยอะต้องมี error บ้างแล้วหละครับ เค๊าเรียกว่าคุณภาพและมาตราฐานของรถคุณมันต่ำกว่ามูลค่า
ผู้โพสต์: yhumyhim    เวลา: 17/7/2013 22:21

ตอบกลับ 6# ampolss

ขอบคุณค่ะ
ผู้โพสต์: tranformer    เวลา: 18/7/2013 18:33

ใช้มา 10 เืดือนปกติทุกอย่างแหะ
ผู้โพสต์: city_cha    เวลา: 18/7/2013 20:58

ตอนรับรถมา ก็สังเกตเจอหลายอย่างที่ดูด้อยคุณภาพ
แต่เอามาถามในเว็บ ก็มีหลายๆ คนตอบว่าเป็นเหมือนกัน มันเป็นปกติของรุ่นนี้
ไปสอบถามที่ศุนย์มาก็ได้คำตอบว่าเป็นปกติครับ
โธ่ รถราคาไม่ใช่น้อย คุณภาพไม่คุ้มราคาเลย
เทียบกับยี่ห้ออื่นแล้ว ผมว่าฮอนด้าราคาแพงกว่ายี่ห้ออื่นนะ เพราะอุปกรณ์ที่ติดตั้งมาให้น้อยกว่าในระดับรุ่นที่เทียบเคียงกัน
ของผมตัวท็อปยังเป็นแอร์ธรรมดา ของยี่ห้ออื่นเค้าให้แอร์อัตโนมัติแล้ว
เกียร์ก็โบราณ ตรงๆ ยี่ห้ออื่นเป็นแบบขั้นบันได ดูดีน่าใช้กว่าเยอะ
เสียงก็ดัง ไม่เก็บเสียง (เก็บเสียงให้อยู่ในห้องโดยสารล่ะมั้ง)
ยังดีที่ใช้บริการศูนย์ที่ดูแลดีพอสมควร(ไม่ถึงกับดีเลิศ) พอจะผ่อนคลายอารมณ์เครียดได้บ้าง
ผู้โพสต์: jacky933    เวลา: 18/7/2013 22:07

1.แอร์ไม่ค่อยเย็น
2.การเก็บเสียงไม่ค่อยดี (แต่ก็เหมือนๆยื่ห้ออื่น)
3.ไม่ค่อยมีตังเติมน้ำมัน
...อย่างอื่นปกติดีครับ...
ของผมทั้งศูนย์ ทั้งเซล์ ทั้งไฟแนนซ์ เอาใจใส่ดีครับ โทรสอบถามและติดตามตลอด 1 เดือนเอกสารครบหมด ยื่นรถคันแรกเรียบร้อย สำหรับผม OK. แล้วครับ
ผู้โพสต์: yongsan    เวลา: 18/7/2013 22:44

หลายท่านคอมเมนต์ได้โดนใจมากๆคับ ปัญหาหลายๆอย่างที่ทุกท่านเจอมันก็เกิดกับรถผมแทบทุกอย่าง ผมจึงคิดว่ามันไม่น่าใช่ 1 ใน 100 ใน 1000 คันจะเจอปัญหาซักคันอย่างที่บางท่านบอกมาแล้วนะ ผมรักรถคันนี้มากเหมือนกันซื้อมาด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเองแต่พอมาเจอปัญหายุบยิบแบบนี้บางที่มันก็รู้สึกแย่เหมือนกัน แต่ก็จะดูแลมันให้ดีที่สุดคิดซะว่าตอนนี้มีปัญญาซื้อได้แค่นี้ ในอนาคตผมคงมีปัญญาซื้อรถที่ดีมีคุณภาพมากกว่านี้และคงจะไม่ใช่ Honda แล้วล่ะคับ หวังว่าจะมีคนของบริษัท Honda เข้ามารับทราบข้อมูลเพื่อปนำไปรับปรุงคุณภาพรถยนต์ของท่านบ้างนะคับ
ผู้โพสต์: pratcharat    เวลา: 19/7/2013 13:12

ผมว่าโชคดีนะครับไม่เจอปัญหาแบบครูช
เกียร์เจ๊งมาแบบเป็นล๊อตเลย
ผู้โพสต์: skjt11    เวลา: 19/7/2013 15:43

เจอปัญหาทุกอย่างที่กล่าวมายกเว้นเกียหอน.....ดังทั้งคันจนไม่อยากขับเสียสุขภาพจิต
ผู้โพสต์: nuttapol_2007    เวลา: 19/7/2013 18:45

รู้สึกดีขึ้นหน่อย..ที่มีเพื่อนๆหลายคนเข้าใจ..ใช่ว่าเราจะเรื่องมากเป็นนิดหน่อยก็โวยวาย....ก็เคยใช้อยู่หลายยี่ห้อ...แต่ไม่เคยเจอปัญหาหยุมหยิมแบบนี้นะ....ถ้าผมเป็นผู้ผลิตนะ..ผมจะเรียกคืนไปปรับปรุงแก้ไขให้.....คงไม่ต้องรอให้ผู้บริโภค..ถือค้อนไปทุบรถต่อหน้านักข่าวหรอกนะถึงจะลงมารับผิดชอบ....ผมว่านะถ้าเรารวมตัวกัน..แล้วเชิญนักข่าวมาทำข่าว..ก็น่าจะดีนะ
ผู้โพสต์: Naracha    เวลา: 19/7/2013 18:54

ขายเลยแล้วไปซื้อวีออส5555
ผู้โพสต์: Naracha    เวลา: 19/7/2013 18:59

ซื้อเบนซ์แม่งเลย
ผู้โพสต์: nextstep    เวลา: 19/7/2013 19:23

ตราบใดที่ยังขายได้ หมายถึงทำกำไร ไม่มีค่ายไหน อยากแก้ไขจุดบกพร่อง หรอกครับ เพราะนั้นคือการเพิ่มต้นทุน ทำให้กำไรลด

ประเทศไทย ไม่คุ้มครองผู้บริโภคเหมือนมหาอำนาจ หลายประเทศ ถ้ามีปัญหาก็ต้องทนไป ไม่ก็แก้ไขเอาเอง

จะไปฟ้องอะไรที่ไหน แล้วบริษัทจะเรียกรถไปแก้จุดบกพร่่องเหมือนต่างประเทศ แบบนั้นยาก เพราะที่นี่คือประเทศไทย เพราะอะไรก็รู้ๆกันอยู่

เป็นทุกค่าย ค่ายนี้ถือว่าปัญหาน้อยแล้ว ค่ายอื่นผมไปอ่านเจอปัญหาจุกจิกเยอะกว่านี้อีก

ส่วนตัวผมยังไม่เจอปัญหาอะไร นอกจากไฟตก และเครื่องไม่มีกำลังตอนออกตัว ถ้าไม่เหยียบคันเร่งช่วย ดับเกือบทุกครั้งที่พยายามจะออกตัว ตอนติดไฟแดง
ผู้โพสต์: new15    เวลา: 19/7/2013 19:49

ตอบกลับ 5# yhumyhim
ผู้โพสต์: new15    เวลา: 19/7/2013 19:51

รับรถเเล้วหรือครับ  เป็นไงบ่างครับรถมีปัญหาอะไรบ่างไหมครับ

ผมเองใช้มา เกือบจะได้ 1 ปีละ ไม่พบปัญหาเลย เเถมยังประหยัดน้ไมันด้วยครับ

ขับเเล้วเป็นไงบอกกันบ่างนะครับ
ผู้โพสต์: Kimera    เวลา: 19/7/2013 20:35

ผมใช้ CITY S/AT มาปี่กว่าแล้ว ไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ ปกติทุกอย่าง
ผู้โพสต์: midobuns    เวลา: 19/7/2013 21:35

แล้วแต่บุญแต่กรรมที่ทำกันมา
ผู้โพสต์: rambo123    เวลา: 19/7/2013 22:19

ผมว่า city มันกินน้ำมันมากกว่า รถเครื่องดีกันครับ กินเท่ากับเครื่อง1800cc เลย
ผู้โพสต์: Artty12    เวลา: 19/7/2013 22:58

ผมพวงมาลัยเอียงซ้ายตั้งแต่ออกจากศูนย์เลย
ผู้โพสต์: lafegirl    เวลา: 20/7/2013 15:40

เข้าใจหลายท่านที่มีปัญหาเหมือนกัน เพราะว่าส่วนตัวออกรถมาวันแรกก็เจอปัญหาเลย ไฟตก เปิดพัดลมเบอร์ 3,4 แรงลมแอร์ไม่สม่ำเสมอ
เลยเอาเข้าศูนย์ช่างบอกปรกติคันอื่นก็แบบนี้ พี่เราบอกว่ายี่ห้ออื่นพัดลมมันสม่ำเสมอไฟก็ไม่ตก เจ้าหน้าที่รับรถตอบว่านั่นมันยี่ห้ออื่นแต่นี่มันฮอนด้า
ตอนแรกทำท่าไม่ยอมรับรถ เลยเรียกช่าเข้าไปนั่งฟังจึงยอมรับว่าผิดปรกติเค้าบอกว่าไฟตกเพราะมันโหลดดึงไฟกัน ห้ามเปิดอะไรพร้อมกัน ไม่งั้นจะวูบ ตลกดีอ่ะ อย่างนี้ขับตอนกลางคืนไม่ได้ เปิดไฟไรไม่ได้ จนวันนีัเกือบจะครบเดือนแล้วที่รถอยู่ที่ศูนย์ manager บอกลองถามศูนย์ใหญ่แล้วเค้าบอกว่าอาการที่ว่าปรกติเป็นกันทุกคัน ช่างหาสาเหตุไม่ได้ ถ้าหาเจอเปลี่ยนอะไหล่ให้แล้วทำหน้าเหมือนว่าปัญหามันเล็กน้อยบอกว่าปรกติเราเปิดพัดลมแค่เบอร์ 1,2 เมืองไทยนะคะจะไม่ให้เปิดเบอร์อื่นเลยรึไง ตอนนี้ manager แจ้งว่าขอเวลาเช็คอีกและจะประสานงานไปที่ลูกค้าสัมพัน์ว่าเคสนีัเอาไงดี อย่างนี้เจ็บปวดมั้ยคะออกรถวันแรกเจอเลย คุณฮอนด้าคะคุณจะเอาความผิดปรกติมาพูดว่ามันปรกติได้ไง เอาความผิดทางการผลิตจนทำให้เกิดปัญหาเล็กๆน้อยตามมาโดยไม่ยอมแก้ไขแล้วให้ลูกค้าเค้ายอมรับสภาพได้ไง ขอเถอะนะคุณช่างที่เวลาลูกค้าเอารถไปเช็คแล้วชอบว่าปรกติ คิดถึงใจเค้าใจเรามาก รถมันไม่ได้แพงมากหรอกแต่เราก็เก็บเงินซื้อมันมา เชื่อว่าหลายท่านที่ซื้อซิตี้คงมีศักภาพในการซื้อรถรุ่นเดียวกันในยี่ห้ออื่น ดตีเค้าตัดสินใจซื้อเพราะความสวยงามของรถ เราไม่คิดหรอกว่าเราจะต้องมารับสภาพกับปัญหาคุณภาพรถของคุณ ถ้าเรารู้เราจะซื้อหรอ คนที่รถปรกติก็โชคดีไป คนที่รถมีปัญหาก็ซวยไป ซื้อรถนะไม่ได้ซื้อล็อตเตอรี่ที่จะต้องมาเสี่ยงดวงว่าจะเจอคันที่ปรกติรึเปล่า
ณ ตอนนี้เราจะให้โอกาสศูนย์เช็คครั้งสุดท้ายถ้าแก้ไขไม่ได้ คงต้องทำหนังสือร้องเรียนหรือจัดการขั้นเด็ดขาดคุณถึงจะเห็นใจลูกค้าบ้าง
ผู้โพสต์: tatai    เวลา: 20/7/2013 16:18

ขับ city mc รุ่น sv มาจะ หกหมื่นโลแระ ยังม่ายเคยเจอปัญหาอารายแบบนี้เรยอ่ะ กินน้ำมันก้อพอประมาณนะ ขับจากสมุทรสาคร ถึง พุทธมณฑลสาย 2 ความเร็วประมาณ 100-120 เฉลี่ย 14 กิโล/ลิตร เรื่องเก็บเสียงภายนอกไม่ดี ก้อน่าจะปกติกับรถ segment นี้นะ ส่วนไฟตก กะมีบ้างแต่ม่ายช่ายวูบ แถมเวลาขับกลางคืนเปิดไฟหมดเรยอ่ะ ตัดหมอกกะเปิดนะ
วิทยุกะเปิด แถมชาร์จโทรศัพท์อีก เปิดแอร์กะแรง ไฟมันตกนิดนึง แร้วกะเปนเหมือนเดิมอ่ะ
ผู้โพสต์: thanawuth    เวลา: 20/7/2013 17:43

55555 ครับไม่ดีก็ขายทิ้งซะ รถมันก็มีปัญหากันทุกยี่ห้อนั้นแหละครับ อยู่ที่ศูนย์บริการมากกว่าว่าจะใส่ใจกับลูกค้ามากแค่ไหน
ผู้โพสต์: tanuSAWITEE    เวลา: 20/7/2013 18:08

ตอบกลับ 8# nonga

รถผมปิดประตูโดนขาตัวเองขอบประตูงอเลย
ผู้โพสต์: karnja    เวลา: 20/7/2013 18:25

ออกมาแล้ว1ปี ปกติดีนะครับ ผมขับ80-100 ประหยัดมาก เติม300วิ่งได้150กิโล+เลย เกือบ200โล
ผมว่ายี่ห้ออื่นก็มีปัญหานะ ตามราคา
ผู้โพสต์: gun-5    เวลา: 21/7/2013 08:08

ผมใช้มา 1 ปี วิ่งไป 42,000 กิโลเมตร ไปหาดใหญ่มา 3 รอบ  ภูทับเบิกก็ไป ไม่เคยมีปัญหาเลย รถขับดีมาก
ผู้โพสต์: tar    เวลา: 21/7/2013 12:37

ปัญหาที่ผมเคยพบ ตั้งแต่ ZX
1.อาการรถลั่น (มีเสียงดัง) เวลาเอียวตัวขึ้นเนิน ลงเนิน(แก้ไม่หาย)
2.เสียงดังเหมือนมีอะไรหัก เวลาตกหลุม (แก้ไขได้หายปิดทิ้งเสียเวลา 3 วัน)
3.สีบาง ลอก ง่าย โดยเฉพาะแล็กเกอร์ หลุดเป็นแผล ๆ เมื่อเลยประกัน 0
4.คอมแอร์ทำงาน ไฟหน้าตก
5.รอบเกียร์ไม่นิ่ง กระตุก แต่ไม่ดับ ตอนติดไฟแดง (ปัญหาเกียร CVT เคยแจ้ง 0 บอกไม่เป็นไร พอหมดประกันบอกเกียร์กับบ้านเก่า ต้องเสียเงิน 150,000 ) แต่ไม่ได้เสีย
6.รถวิ่ง 80,xxx โล รถ 5 ปี ขายแล้ว 350,000 แถมชุดแต่งรอบคัน เครื่องเสียงชุดใหญ่
7.ตอนนี้เปลี่ยนแนวแล้ว ไม่หันไปหา ฮอนด้า เด็ดขาด เกลียดพนักงาน มันบอกว่ารถราคาไม่ถึงล้านก็ได้แค่นี้แหละ

เจ็บใจ สุดท้ายหันไปเล่นรถเทพ แล้ว ฟอร์ด โฟกัส
ผู้โพสต์: FrOzen    เวลา: 21/7/2013 17:31

ของผมประตูคนนั่งเปิดข้างในไม่ได้
ผู้โพสต์: skjt11    เวลา: 21/7/2013 17:46

ของผมประตูคนนั่งเปิดข้างในไม่ได้
FrOzen โพสต์เมื่อ 21/7/2013 17:46

อันนี้สงสัยไปกดโดนสวิทล๊อคกันเด็กเปิดประตูแน่ๆเลย
ผู้โพสต์: phoom    เวลา: 21/7/2013 22:11

ของผม city mc รุ่น v ใช้รถมาเกือบ1ปี ก้อปกติดีทุกอย่าง
ผู้โพสต์: akehcc    เวลา: 21/7/2013 23:40

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/7/2013 23:57 โดย akehcc

ของผม รุ่น SV ออกมา 8 เดือน ยังปกติไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
แต่เคยมีเหตุการณ์โอละพ่อครั้งหนึ่ง คือขับรถไปเวลาเบรก หรือวิ่งบนทางขรุขระ แล้วมีเสียงดังกึ๊กๆกั๊กๆ มาจากด้านหลัง ด้านคนขับ ตอนนั้นก็ลองปิดเพลงคอยฟังเสียงดู ก็มีเสียงดังชัดเจนเลยครับ ตอนนั้นไม่รู้ด้วยว่ามันคือเสียงอะไร เป็นอยู่2-3วัน  รำคาญมากนึกว่าเจอแจคพ๊อตซะเเล้วตรู!  กะจะเอาไปเข้าศูนย์แล้วครับ เลยลองเช็คดูด้วยตัวเองก่อน เท่านั้นละครับรู้เลย มีขวดน้ำอยู่ในช่องเก็บของใต้เบาะนั่งหลัง  เลยหยิบออกแล้วเอาไปวิ่ง คราวนี้เงียบเลยครับ   ----555 เอาขวดน้ำไปวางแล้วลืมครับ
ผู้โพสต์: nuttapol_2007    เวลา: 22/7/2013 12:11

ปัญหาแยะเกินคาด...ใครไม่เจอก็ถือว่าโชคดีนะครับ....ขออย่าว่าคนที่เจอปัญหาเลยครับ...ไม่มีใครอยากเจอหรอก
ผู้โพสต์: wcc_2020    เวลา: 22/7/2013 18:30

สตาร์ดบางครั้งไม่ค่อยติด รถอายุสิบเดือน เข้าศูนย์บอกปรกติเป็นลักษณะของปั๊ม
ดูดน้ำมันที่บางทีดูดไม่ทัน เลยไปเปลี่ยนแบตเองข้างนอก จัดโบลิเดน แบบแห้ง
อาการหายไปซะอย่างนั้น...เพลีย
ผู้โพสต์: mooyong_mooyong    เวลา: 22/7/2013 22:23

ผมอาจจะโชคดีที่ไม่เจอปัญหาอะไรมาก และไม่มีอะไรมาเปรียบเทียบเพราะเป็นรถคันแรก...แต่ถ้าคิดว่า Honda ปัญหาเยอะจะไม่ซื้ออีกก็ไม่เป็นไรครับ แต่ขอบอกว่าปัญหามันก็มีกับรถทุกยี่ห้อนั่นแหละลองไปหาดูตาม club รถเหล่านั้นดูก็ได้ครับ ยกตัวอย่างคู่แข่งสำคัญตัวใหม่สุดละกัน

http://newviosclub.net/forum/index.php/topic,2732.40.html

http://newviosclub.net/forum/index.php/topic,3055.0.html

http://newviosclub.net/forum/index.php/topic,3205.msg44863/topicseen.html?PHPSESSID=95659a66d031b1a3fa375f09e9ad4245#new

http://newviosclub.net/forum/index.php/topic,3102.0.html
ผู้โพสต์: phatcha    เวลา: 23/7/2013 12:38

ใช้มา 3 ปีไม่เห็นเป็นไร
ขับปกติ ทางไกลบ่อย เข้าศูนย์เช็คตามระยะ หมั่นเช็คเองบ้าง(ไม่ใช่ขับเป็นอย่างเดียว)

มันเป็นบางคันหรอก ส่วนน้อยด้วย ที่ตึกใช้กันเพียบไม่เห็นมีใครเป็นไร
จอดเทียบกันแล้ว สวยไม่อายใครด้วย...คะ
ผู้โพสต์: grammaaa    เวลา: 23/7/2013 15:40

มีขับผมก็ดีใจแล้วครับ
ผู้โพสต์: aunj    เวลา: 23/7/2013 21:07

ZX 7ปีและ  ปัญหาเดียวเลย  เก่า
ผู้โพสต์: Bobham    เวลา: 23/7/2013 21:12

วันนี้ไปศูนย์มาเรื่องมีเสียงดังแก๊งๆด้านหลังซ้ายมือเวลาเจอถนนไม่ค่อยเรียบ ช่างที่ศูนย์ทำการขันล็อคช่วงล่าง (ตามใบรายละเอียดการตรวจสอบ) วิ่งไปไม่ถึงกิโล ดังเหมือนเดิม...เฮ้ออออ...ไหนจะคอลโซลหน้าก็ดัง..
ผู้โพสต์: Blebboy    เวลา: 24/7/2013 03:18

ตอบกลับ 50# midobuns

555
ผู้โพสต์: chan2u_tor    เวลา: 24/7/2013 17:49

ยังไม่เห็นมีไรนะครับ หรือไม่ได้สังเกตก็ไม่รู้
เด๋วได้เรื่องยังจะมาโพส์ใหม่
ผู้โพสต์: inparadize    เวลา: 25/7/2013 09:15

ผมใช้มา 3 ปียังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ>,,< อาจจะเป้น 1 ใน 100 จริงๆ
ผู้โพสต์: lancasterCT54    เวลา: 27/7/2013 00:56

มีบ้างค่ายคู่แข่งยังมี คอนโซลดัง เครื่องดัง เกียร์หอน ไปต่างๆ นาๆ มันอยู่ที่ว่าจะรับผิดชอบให้เราอย่างไรมากกว่า
ผู้โพสต์: Becktong    เวลา: 27/7/2013 17:12

ของผมมีเสียงหอนครับ เริ่มสังเกตตอนที่วิ่งได้ระยะประมาณ 500 km
มันจะดังช่วงความเร็ว 70-90 คงที่ครับ ไปที่ศูนย์บอกเสียงปกติ เป็นกันทุกคัน
ผมเลยเข้าไปรอบสอง ให้ช่างมานั่งด้วย เขาก็บอกมีเสียงจริง แต่ใช้ไปนานๆเสียงจะหายเอง...(ในใจเริ่มงงนิดๆ + โมโห)
ในที่สุดคุยไปคุยมาเขาจะเปลี่ยนชุดเกียร์ให้ครับ แต่ไม่รับรองว่าจะหายหรือเปล่า
ตอนนี้เขาบอกสั่งชุดเกียร์ให้แล้ว แต่ยังไม่มา ตอนนี้ก็เลยชั่งใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนชุดเกียร์ดีหรือเปล่า
กลัวเปลี่ยนแล้วเสียงยังดังเหมือนเดิม
ผู้โพสต์: jacky933    เวลา: 27/7/2013 22:02

เจอปัญหาเรื่องงานประกอบครับ สู้ค่ายพี่โตไม่ได้เลย เราไปยืนดูตัวโชว์ เอ้ยประกอบไม่เนียนเหมือนกัน แต่ยังไงก็รัก city นะครับ
ผู้โพสต์: nuttapol_2007    เวลา: 28/7/2013 08:27

ทุกปัญหาที่เราไปที่ศูนย์บริการทางศูนย์ส่วนมากจะบอกเป็นเรื่องปกติครับ....เพราะว่ารถที่มีปัญหาคล้ายๆกันมีมาก...จนทางศูนย์ไม่รู้จะหาคำตอบให้ลูกค้ายังไง...จึงบอกว่าเป็นเรื่องปกติสำหรับศูนย์บริการ...แต่ไม่ปกติสำหรับลูกค้าเจ้าของรถครับ...แต่ยังไงก็ยังรักน้องตี้อยู่นะครับ...
ผู้โพสต์: Jackthekiller    เวลา: 29/7/2013 13:16

1 ใน 1,000 ครับ
ใช้มา 35,000 km แล้วยังไม่มีปัญหาอะไร

เจอแต่ปัญหารอบตัดตอน 200 km/hr นี่แหละครับ
ผู้โพสต์: kesy    เวลา: 29/7/2013 15:30

ตอนนี้รับรถมา 2 เดือนนิดๆ เพิ่งจะขับก็แค่ช่วงเสาร์-อาทิตย์เองค่ะ วันธรรมดาจอดอยู่  หลังได้ป้ายขาวถึงขับจริงจัง พบว่า เริ่มมีเสียงบริเวณล้อ เวลา หมุนพวงมาลัยเบี่ยงซ้าย เบี่ยงขวา ก่อนหน้านั้นก็ไม่มีเสียงนะคะ  

และก็เวลาเหยียบเร่ง จะมีเสียงเครื่องยนต์ดังขึ้นเรื่อยๆ แต่รถเพื่อน กลับไม่มีเสียงเครื่องเวลาเร่ง   สงสัยว่ารถเรา นี่ปกติ หรือผิดปกติเวลาเหยียบเร่ง
        เวลาถอนเบรค ก่อนจะเหยียบคันเร่ง จะมีเสียงดังกึกกัก   ปกติกันหรือป่าวคะ

แล้วที่ฝากระโปรงท้าย  มีพรมติดมาด้วยหรือป่าว  นี่เห็นสายไฟระโยงระยางเลย  ไม่มีติดมาด้วยเลย เป็นรุ่น V ค่ะ
ผู้โพสต์: thoong-ngen    เวลา: 30/7/2013 09:16

มีปัญหาทุกคันนั่นล่ะครับ  แต่ว่ามากน้อยต่างกัน  สำนักงานใหญ่เค้าไม่ได้สนใจว่าคุณจะมีปัญหาแค่ไหน  ถ้าไม่ดังถึงขั้นออกทีวี  ใช้สื่อเป็นทางออก  เค้าก็ส่งให้ศูนย์ที่คุณซื้อจัดการอยู่ดี  จะแจ้งจะฟ้อง ไปที่ไหน  ก็ต้องกลับมาศูนย์อยู่ดี  ผมทำใจกับศูนย์ฮอนด้า นานแล้วครับ   บอกตรงๆว่า  อย่าเชื่อใจเซลล์จนเกินไปด้วย  มันขายรถอย่างเดียว ได้ยอดแล้วจบ
ผู้โพสต์: manop.tee    เวลา: 30/7/2013 22:25

จะออกรถวันที่8
ผู้โพสต์: idealove    เวลา: 1/8/2013 14:41

คันต่อไปยี่ห้ออื่นแน่แท้...
ผู้โพสต์: ccc777    เวลา: 1/8/2013 19:19

โชคดีคับ ผมไม่เจอปัญหาเลย เดือน 10 ก็ 2 ปีแล้ว city mc
ผู้โพสต์: paramed    เวลา: 1/8/2013 22:15

ทุกอย่างมีทางออกเสมอ.
ผู้โพสต์: offjdung    เวลา: 2/8/2013 20:00

ของผม 3ปีแระ มีจิ้งหรีดในครับ ตรงเบาะหลัง ดังจิ๊ดๆๆๆ ขับแรกๆนึกว่าผีจิ้งหรีดมาหลอก เพราะดึกขับชนไรตายบ้างก็ไม่รู้
ผู้โพสต์: cl2eate    เวลา: 3/8/2013 00:08

ของผม 3ปีแระ มีจิ้งหรีดในครับ ตรงเบาะหลัง ดังจิ๊ดๆๆๆ  ...
offjdung โพสต์เมื่อ 2/8/2013 20:15

อ่าาาา เหมือนผมเบยยย อยากรู้อ่ะ เสียงมันมาจากไหน
ผู้โพสต์: rdfam    เวลา: 4/8/2013 22:13

ตอบกลับ 2# Nasita

เป็นเหมือนกันเลยครับ แต่ของผมเีกียร์หอน และที่ความเร็ว 80 กม./ชม.จะมีเสียงดังมากครับ เคยเข้าศูนย์ ช่างบอกเป็นทุกคัน  อยู่ที่ว่าคันไหนจะเสียงดังกว่ากันเท่านั้นเอง  ผมปวดหัวตืบเลย ไม่รู้จะทำอย่างไร ต้องขับแบบ หอน ๆ ละครับ
ผู้โพสต์: CASANOVANUI    เวลา: 5/8/2013 12:33

ผู้โพสต์: rambo123    เวลา: 6/8/2013 13:07

แก้ไขได้เรื่องยังไง แจ้งด้วยนะครับ
ผู้โพสต์: tparad    เวลา: 7/8/2013 14:31

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7/8/2013 14:56 โดย tparad

ปัญหาของรถน่าจะเกิดขึ้นกับรถทุกค่ายเสมอ  สำหรับปัญหาเรื่องเกียร์  HONDA น่าจะเหมือนทุกรุ่นที่ cc เครื่องต่ำกว่า 2000
ผู้โพสต์: NuiHonda    เวลา: 11/8/2013 07:05

ตอบกลับ 12# nuttapol_2007

อย่าลืมนะครับตัวรถจากโรงงานไม่มีสเกริ์ตนะครับสีที่ลอกน่าจะเป็นศูนย์บริการมากกว่านะครับ
ผู้โพสต์: rse10137    เวลา: 11/8/2013 21:21

ตอบกลับ 78# Jackthekiller

ของผมปกตินะ 1 ปี 10 เดือน
จะไม่ปกติก็ตงรอบมันตัดที่ 190 Km/h
ผู้โพสต์: nuttapol_2007    เวลา: 11/8/2013 21:23

ตอนนี้ทำใจแล้วครับ....กำลังมองหาคันใหม่อยู่
ผู้โพสต์: twinlotus    เวลา: 17/8/2013 18:30

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/8/2013 18:57 โดย twinlotus

ตอนนี้เกือบปีแล้วครับ MC ครับ

ปัญหาคือเสียงด้านในมันเงียบเกินครับ เวลาติดไฟแดงนึกว่ารถดับ ที่ไหนได้ลองสตาร์ดูรถมันติดเครื่องอยู่ บางครั้งก็ต้องลองเยียบขันเร่งดูว่ารถมันดับหรือป่าว
ผู้โพสต์: funkyfujny    เวลา: 18/8/2013 00:54

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/8/2013 18:57 โดย twinlotus

ตอนนี้เกือบปีแ ...
twinlotus โพสต์เมื่อ 17/8/2013 18:54

มาส่วนทางกับคนส่วนมากเลยนะครับ ส่วนมากมีแต่คนว่าเสียงรบกวนจากขางนอกเข้ามาในตัวรถดังนิดหน่อย ถ้าเทียบกับยี่ห่ออื่น แต่ถ้าเป็นคนขับรถกะบะมาก่อน จะรู้สึกว่ามันเงียบขึ้นมากครับ
ผู้โพสต์: anucha84    เวลา: 18/8/2013 11:06

1.แนะนำให้ขายครับ
2.เอาเงินไปซื้อคันใหม่ หรือ ค่ายใหม่ ที่ไม่มีปัญหา
ผู้โพสต์: uon_korat    เวลา: 18/8/2013 19:59

ของผมออกตอน พฤจิกา 55 ปีที่แล้ว  ไม่เห็นมีปัญหาไรเลยคับ  ถ้าจะมีก็คือ เปิดแอร์เบอร์ 3ิ แล้วด้ังไปหน่่อย  อย่างอื่นไม่มีไร  วิ่งเฉียบ สำหรับรถราคาประมาณนี้ ซิตี้ เวิร์คนะ  ผมก็ไม่เคยขีึ่รถมากหรอก  คันนี้คันแรกที่เป็นเจ้าของ
ผู้โพสต์: อ.สอง    เวลา: 19/8/2013 11:34

ผมออกมานิวตัวแรกเลยจองก่อนมีโฆษณาทางที่วีอีกมีเพื่อนอยู่ศูนย์ใหญ่มันทดสอบแล้วว่าโอเคเอาโปรโชว์มาดูเลยจัดมาวันที่ผมโพสนี้คิดว่ากี่ปีไม่เห็นลูกชายผมเป็นไรเลย 5555 มีแต่ผมไปทำเอง ปล.ติดแก๊สLpg มา3ปีแล้วเหยียบเป็นร้อยใช่งานเขาก็ต้องบำรุง...
ผู้โพสต์: nuttapol_2007    เวลา: 19/8/2013 13:46

เจ้าของความเห็นที่บอกให้ขายไปซื้อคันใหม่ผมขอชี้แจงนิดนึงนะครับ
1. ในปัจจุบันนี้คนที่ออกรถระดับนี้จะเป็นโครงการรถคันแรกซึ่งไม่สามารถขายได้ต้องครอบครองรถให้ครบห้าปีก่อนจึงขายได้ถ้าขายตอนนี้ต้องหาเงินไปคืนให้รัฐอีก 100,000 บาท ซึ่งเป็นภาระหนักพอสมควรครับ
2. ที่แต่ละคนมีปัญหาใช่ต้องการทำลายชื่อเสียงของบริษัทฮอนด้านะครับ..แต่แค่ต้องการแชร์ข้อมูลกันว่าแต่ละคนเจอปัญหาอะไรบ้าง...จะได้มาดูแลหรือแก้ไขรถของตัวเองให้ดีขึ้น
3. ทุกคนคิดว่าออกรถมาแล้วก็คงไม่คิดจะขายหรอกครับ....ก็ต้องรักและถนอมให้ถึงที่สุดแหละครับ
ผู้โพสต์: freekick    เวลา: 19/8/2013 23:10

เกือบครบ 1 ปี ก็โอเคนะครับ

มีปัญหาบ้างเล็กน้อย ถึงปานกลาง

ก็ไม่เท่าไหร่ครับ

....

เบื่ออยู่อย่างเดียว .....

เสียงคนนั่งข้างๆนี่หล่ะ 5555

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://www.hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2