Board logo

ชื่อกระทู้: เปลี่ยนหัวเทียน [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: sekiis    เวลา: 25/2/2013 08:42     ชื่อกระทู้: เปลี่ยนหัวเทียน

นิว ซิตี้
๑.เปลี่ยนหัวเทียนกันกี่ กม.ครับ  
๒.ซื้อหัวเทียนเอง  ซื้อของศูนย์ หรือข้างนอกครับ   
๓.แนะนำยี่ห้อ และรุ่น (part number) ด้วยครับ
๔.ถ้าเปลี่ยนเอง ต้องถอดยังไงครับ (ขั้นตอนการเปลี่ยน  ต้องถอดตรงไหนครับ)
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 26/2/2013 16:35

คู่มือระบุทุก 100,00o km
ซื้อศุนย์ไม่มีส่วนลดและเสีย vat ซื้อข้างนอกต้องเป็นร้านที่เชื่อถือได้ครับ ถ้าข้างนอกจะได้ส่วนลดและเสีย vat
honda ใช้หัวเทียนแบบอิริเดียมครับ ผมใช้ตามคู่มือครับ ไม่ได้เปลี่ยนเบอร์ ต้องรถท่านอื่นมาแชร์
เปลี่ยนเองต้องถอดคอยล์ออกก่อนถึงจะเจอหัวเทียนครับ เวลาขันระวังคอยล์แตกนะครับ
ผู้โพสต์: l2ayhachi    เวลา: 26/2/2013 16:47

หัวเทียนไม่ต้องไปซีเรียสครับ  ซื้อร้านไหนก็ได้

แล้วใน 0 ก็ใช้หัวเทียนเดียวกับ Vios  หัวละ 50 บาท  เปลี่ยนให้ครับ

มันก็ไม่ได้ไม่ดีนะครับ  ก็ธรรมดาๆ

แต่ถ้าอยากได้สมรรถนะที่ดีขึ้นก็ใช้พวกหัวเทียนเข็ม แบบเย็น เบอร์ใหญ่

มันจะทนกว่าในรอบสูงๆครับ   เพราะหัวเทียนธรรมดาๆ เทียบกันแล้ว ในรอบสูงๆมันสึกไวกว่า อายุสั้นกว่าครับ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 27/2/2013 13:56

"แล้วใน 0 ก็ใช้หัวเทียนเดียวกับ Vios  หัวละ 50 บาท  เปลี่ยนให้ครับ"
ผมไม่รู้หรอกครับว่า vios ใช้หัวเทียนเบอร์อะไร และก็ไม่ทราบว่าคุณเอาข้อมูลมาจากไหนว่า honda new city ใช้หัวเทียนเดียวกับ vios และ Honda ศูนย์ไหนครับที่ใช้หัวเทียนธรรมดาหัวละ 50 บาทเปลี่ยนให้คุณ รบกวนแจ้งด้วยครับ
คุณลองไปถามศูนย์ดูซิครับว่าหัวเทียนที่ศูนย์ใช้สำหรับ city เบอร์อะไร ราคาเท่าไหร่ ถ้าศูนย์ขายและใช้หัวเทียนตามราคาที่คุณว่า รบกวนแจ้งผมด้วย เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะเอารูปและราคามาให้ดูว่าเขาใช้เบอร์อะไร ราคาเท่าไหร่ จะได้รู้ว่าใครเข้าใจผิด
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 27/2/2013 13:58

ปล.ผมซื้อหัวเทียนเขี้ยวเปลี่ยน click ยังหัวละ 80 บาทเลยครับท่าน ส่วนหัวเทียนเข็มเนี่ย ราคาหัวละ 220+
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 27/2/2013 14:05

อ้อที่ผมบอกว่า honda ใช้หัวเทียนอิริเดียมมันก็คือหัวเทียนเข็มในภาษาชาวบ้านหรือที่คุณแนะนำนั่นเอง ซึ่งจริงๆเค้าก็ใช้กันอยู่แล้ว ตกลงว่า city ใช้หัวเทียนธรรมดาหรือหัวเทียนเข็มครับ ผมงง???

แต่ถ้าอยากได้สมรรถนะที่ดีขึ้นก็ใช้พวกหัวเทียนเข็ม แบบเย็น เบอร์ใหญ่
ผู้โพสต์: l2ayhachi    เวลา: 27/2/2013 14:10

อย่าไปยึดราคาศูนย์สิครับ     หัวเทียนเข็มมันก็ราคา 200+  เป็นธรรมดาอยู่แล้ว
ต้องถอดไปถามร้านอะไหล่ครับ    เพราะผมมาแนะนำครับ  ไม่ได้มาอวดรู้อะไร
ผู้โพสต์: l2ayhachi    เวลา: 27/2/2013 14:11

หวัเทียนธรรมดาหรือเข็มก็ใช้ได้ครับ  อยู่ที่เราจะเลือกใช้ครับ   มันใส่กันได้หมดครับ  
ผู้โพสต์: l2ayhachi    เวลา: 27/2/2013 14:14

ผมแต่งรถก็เลยแนะนำตัวแรงไปครับ    ไม่ถูกใจ ขัดใจก็ขออภัย

ถ้าอยากสบายใจก็แนะนำให้ใช้เบอร์ 6 เดิมๆของ 0 นั่นแหละครับ

ผู้โพสต์: l2ayhachi    เวลา: 27/2/2013 14:24

ถือว่าฝากไว้เป็นข้อคิดนะครับ

เพราะ 0 แต่ละ 0 มาตรฐานไม่เท่ากัน   เวลาทุกท่านไปเปลี่ยนหัวเทียนก็เช็คให้ละเอียดนะครับ

เพราะผมเองก็ขายหัวเทียนแต่ง   เวลาไปเปลี่ยนให้ลูกค้า  เป็น  new city ป้ายแดง

เจอมา 2 3 คันแล้วครับ   ถอดออกมาแล้วเป็นหัวเทียนธรรมดาอย่างที่ผมกล่าวไว้

ช่วยๆกันระวังครับ  อย่าให้ 0 เอาเปรียบ  
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 27/2/2013 16:31

หัวเทียนธรรมดาที่ว่านี่ เบอร์อะไรครับ อยากรู้จริงๆ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 27/2/2013 16:41

ผมพูดถึง Spec จากโรงงาน เป็นหัวเทียนตามเบอร์ข้างล่างนี้ ซึ่งผมถอดมาหลายคันก็เป็นเบอร์ NGK 1ZFR6K13 อยากทราบว่าไอ้เบอร์ธรรมดาที่คุณว่าคุณเปลี่ยนให้ลูกค้านี่เบอร์เดียวกันหรือเปล่า ถ้าคุณบอกว่าเบอร์เดียวกันแต่ทำไมราคาถูกกว่ามาก อันนี้น่าสนใจ คุณกำลังเตือนเพื่อนๆว่าศุนย์คิดราคา premuim (แพงเกินจริง) แต่สินค้าตลาดๆ หัวละไม่กี่บาท งั้นหรือครับ ถ้ามีรูป รบกวนลงรูปแชร์เพื่อนๆด้วยครับ

[attach]48641[/attach]
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 27/2/2013 16:45

อันนี้เป็นราคาที่ซื้อขายกันที่ผมหาได้ ตอนนี้ เป็นกระทู้ใน web เรานี่แหละครับ ขออณุญาติเจ้าของข้อความด้วยครับ เพราะผมจำได้ว่าราคาที่ซื้อ 4 หัวน่าจะประมาณ 2000 เดี๋ยวหาหลักฐานมาให้ดูวันหลัง แต่ถ้าคุณซื้อได้ถูกกว่าก็น่าจะแนะนำเพื่อนๆนะครับ

[attach]48642[/attach]
ผู้โพสต์: l2ayhachi    เวลา: 27/2/2013 19:00

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/2/2013 19:23 โดย l2ayhachi

ลงทุนหาภาพหาข้อมูลมาด้วย   ท่าทางจะเหนื่อยนะครับ  
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 28/2/2013 11:12

ออริเที่ยมข้างนอกศูนย์ตัวละ 110-130 บาท ธรรมดา 80-90 บาท แต่ถ้าในศูนย์ออริเที่ยม 550 บาท ธรรมดา 95 บาท จะเปลี่ยนข้างนอกหรือในศูนย์ก็ใช้ตัวเดียวกันของ NGK
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 28/2/2013 12:18

ที่ผมอุตสาหารูปมาให้ดูเนี่ย มันก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรหรอกครับ แต่ต้องการยืนยันว่าสิ่งที่ผมพูด ผมไม่ได้คิดเองหรือให้ข้อมูลแบบมั่วๆ พูดลอยๆ มันเชื่อถือไม่ได้ ถ้าสิ่งที่คุณแนะนำเพื่อนๆเป็นเรื่องจริง มันก็น่าจะดีต่อเพื่อนๆไม่ใช่หรือครับ เพราะเขาจะได้ใช้ของราคาถูก แต่ถ้าคุณไม่บอกเบอร์หัวเทียน ไม่บอกว่าซื้อที่ไหน อย่างไร แล้วเพื่อนๆจะซื้อถูกได้ยังไง และกระทู้นี้จะมีประโยชน์อะไร สิ่งที่ผมรู้ผมก็แชร์ให้ฟัง และสิ่งที่คุณรู้และแนะนำ คุณก็น่าจะบอกมาให้หมด เพราะถ้าเพื่อนๆเดินไปร้านอะไหล่และบอกว่า ของหัวเทียนเข็ม honda city 1 ชุด เขาหยิบเบอร์อะไรให้ จะได้ดูเป็นว่าไม่ถูกหลอก ผมเองน่ะหวังดีกับทุกคนจะได้ดูแลรถได้ไม่ต้องพึ่งศูนย์ และผมก็หาข้อมูลให้เท่าที่หาได้ ผมไม่อยากมานั่งทะเลาะกับใครหรอกว่า ใครผิดใครถูกหรือใครเก่งกว่าใคร มันไม่มีประโยชน์
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 28/2/2013 12:31

แต่ผมก็ไม่เคยซื้อหัวเทียนในศุนย์ ซื้อแต่ข้างนอกเหมือนกัน แต่ถ้าเบอร์นี้ไม่ว่าจะเป็นร้านไหนในวรจักร ก็จะคิดหัวละ 561 ซึ่งก็ไม่ต่างจากศุนย์หรอกดีหน่อยตรงที่ว่ามันได้ส่วนลด 10-15% ผมถึงอยากรู้ไงครับว่าสิ่งที่คุณบอกนั้น มันหัวเทียนเบอร์อะไร? มีรูปหรือข้อมูลไหมครับท่าน ถ้าท่านไม่ให้ข้อมูลผมก็ถือว่าข้อมูลที่ให้มันไม่น่าเชื่อถือ เพราะอิริเดียมมีหลายเกรดหลายเบอร์ ถ้าเป็นเบอร์เทียบก็ว่าไป จะได้รู้ ไว้ประดับความรู้ และจะได้เลิกซื้อของแพง(Japan)ซะที (มีใครไม่ชอบของถูกบ้าง) แต่ถ้าถูกและไม่ดี(ของ Copy) ก็จะได้ไม่ซื้อครับ
[attach]48690[/attach][attach]48691[/attach]
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 28/2/2013 12:43

ตัวอย่างใบเสร็จค่าหัวเทียน คันนี้เปลี่ยนเมื่อปีที่แล้ว ซื้อที่ร้านแถววรจักร หัวละ 561 ลดแล้วจ่ายไปเกือบ 2,000
[attach]48692[/attach]
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 28/2/2013 12:57

ถ้ากลับไปดูที่กระทู้ เจ้าของกระทู้ขอคำแนะว่าควรใช้หัวเทียนอะไร part no.อะไร ส่วนตัวผมเองได้ให้ข้อแนะนำไปแล้วว่าหัวเทียนเดิมที่มากับรถ เบอร์ NGK IZFR6K13 ราคาหัวละ 561 บาท เป็นหัวเทียนที่แนะนำให้ใช้ อายุการใช้งานยาวนานกว่า 100000 km ผมเองใช้มา 130000 km แล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ส่วนราคาใครจะถูกกว่าใคร หรือใครหาได้ถูกกว่า ก็แล้วแต่เพื่อนๆจะตัดสินใจเองแล้วกันครับ ส่วนถ้าใครต้องการของที่ราคาถูก ก็ต้องรอคุณ noth1 และคุณ hachi มาแนะนำต่อแล้วกันครับ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 28/2/2013 13:00

จบข่าวครับ
ผู้โพสต์: sirapob    เวลา: 28/2/2013 13:00

ตัวอย่างใบเสร็จค่าหัวเทียน คันนี้เปลี่ยนเมื่อปีที่ ...
Worapong โพสต์เมื่อ 28/2/2013 12:58

ท่าทางจะซื้อร้านเดียวกับผม ผมก็ใช้เบอร์ศูนย์เหมือนกัน เคยอ่านข้อมูลของหัวเทียนเบอร์นี้
มันจะมีGAP พิเศษที่เขี้ยวหัวเทียนอะไรเนี้ยแหละ แต่ก็เห็นคนใช้พวกเดนโซ่IK20 หัวละ 325บาท
ก็ใช้ได้ อันนี้แล้วแต่จะเลือกพิจารณากันคับ ผมซื้อจากร้านนี้4หัว ประมาณพันแปดกว่าๆ
แพงกว่าแต่ซื้อความสบายใจ(ของผม)
ผู้โพสต์: l2ayhachi    เวลา: 28/2/2013 14:05

แฟ้มตราช้าง...............ซีเรียสครับ  
ผู้โพสต์: newsable    เวลา: 2/3/2013 16:20

ตอบกลับ 22# l2ayhachi

อ่านไปอ่านมา มาโผ่ล แฟ้มตราช้างได้งัย ครับ  งง จุงเบย 555+

ต่างคนต่างความรู้ครับ ผมมาเก็บความรู้ แต่ได้ก้อ ความรู้จาก คุณ l2ayhachi มากมาย
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 2/3/2013 19:33

ผมเปลี่ยนตัวนี้ ตัวละ 140 บาท ซึ่งเป็นตัวเดียวกันที่ศูนย์ ซึ่งราคาศูนย์ 550 บาท ต่อตัวครับ

ผู้โพสต์: jack8102    เวลา: 2/3/2013 20:50

แล้วตัวไหนมันดีกว่ากัน รึว่าเหมือนกัน[attach]48775[/attach]กะ[attach]48776[/attach]
ผู้โพสต์: sirapob    เวลา: 2/3/2013 22:21

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2/3/2013 22:54 โดย sirapob

ทีนี้มาเทียบกับรูปนี้บ้างเป็นรูปหัวเทียนเบอร์ของศูนย์ IZFR6K13

ผมดูยังไงๆรูปของคุณน๊อต มันไม่่เหมือนของศูนย์นะคับ
มันไม่ใช่แค่ไม่เหมือนกันแค่กล่อง รูปของคุณน๊อต
เป็นหัวเทียน Platinum แต่ของศูนย์เป็นแบบ iridium
ถ้าไม่เชื่อก็เอารูปตัวหัวเทียนออกมาเทียบกันเลย
อย่างน้อยเบอร์ที่หัวเทียน ไม่เหมือนกันแน่นอนคับ
อิอิ ผมไม่ซีเรียสกับกระทู้นี้หรอก
แค่ดูแล้วมันไม่ใช่ก็แสดงความรู้สึกเฉยๆ
ส่วนอันไหนดีกว่ากันลองเปิดกูเกิลแล้วค้นหาคำว่า "หัวเทียน iridium กับ platinum"
แล้ว All new city ใช้หัวเทียนเบอร์ IZFR6K11 นะคับ
ผู้โพสต์: l2ayhachi    เวลา: 2/3/2013 22:37

ตอบกลับ 24# noth1

ปล่อยกระทู้ตกๆไปเถิดครับท่าน  จิตใจจะสงบสุขขึ้นเยอะเลย  
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 2/3/2013 23:19

ว่างั้นละครับสบายใจแบบไหนก็ใส่อันนั้นไปเถอะครับ
ผู้โพสต์: sirapob    เวลา: 3/3/2013 07:11

ผมก็ได้ความรู้จากเวบนี้เยอะมาก ก็ติดตามอ่านกระทู้เรื่อยๆมาหกปีกว่าแล้ว
หลายๆท่านก็มีน้ำใจมาแบ่งประสบการณ์ ท่านน๊อตไปทำอะไรมาก็มาบอกชาวHCCเสมอ จะได้ไปซ่อมในราคาที่เป็นธรรม
ท่านl2ayhachi ได้บอกว่ารถท่านใช้มาหกแสนกว่ากม.ซึ่งผมก็ทึ่งมาก แสดงว่าซิตี้เราทนทานมาก ส่วนท่านWorapong
ท่านก็มีข้อมูลดีๆที่ไปทำวาวล์ที่ช่างศูนย์มันทำน๊อตขาด ซึ่งมันก็เป็นประโยชน์กับชาวHCC ทั้งนั้นแหละคับ แต่รถใครก็รถใคร
ก็พิจารณาเองละกันคับ ว่าจะเลือกทำอะไร
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 3/3/2013 10:16

นึกว่าตัวเดียวกันที่แท้ก็หัวเทียนเทียบซึ่งมันคนละเรื่องกันเลย ngkเค้าแบ่งเกรดหัวเทียนตามสมรรถนะดังนี้
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 3/3/2013 10:27

V power
G power
Iridium IX
Laser platinum
และสุดยอดหัวเทียนทั้งสมรรถถนะและราคาที่แพงโคตร Laser iridium ซึ่ง honda new city เลือกใช้เกรดนี้
และมันคงเทียบกันยากเพราะ G power ก็ไม่ใช่เบอร์เดียวกันกับศูนย์แน่นอน ของราคา ร้อยกว่าบาทมันก็คงใช้ได้แต่สมรรถถนะะก็คงสู้ laser iridium ไม่ได้
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 3/3/2013 10:36

คุณsirapob คุณเลือกใช้ถูกแล้วครับ ส่วนใครจะะสะดวกใช้ตัวไไหนก็แล้วแต่ คงห้ามกันไม่ได้ ผมแต่ทำตาม service manual เท่านั้ นถ้าใครสงสัยก็ไปดูเบอร์เทียบได้ ส่วน new city ถ้าของ NGK ต้องเบอร์นี้เบอร์เดียวครับ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 3/3/2013 10:40

หัวเทียนตลาดหัวละ 80 ก็ใส่ได้แต่วิ่งออกไม่ออก เดินเรียบไม่เรียบก็อีกเรื่องหนึ่ง ผมคงไม่ลองและไม่แนะนำให้ท่านลอง
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 4/3/2013 15:30

ทั้งหมดที่โต้แย้งกันมา นอกจากจะเกี่ยวกับประเภทของหัวเทียนที่ผู้ผลิตแนะนำให้ใช้แล้ว ปัจจัยหนึ่งที่สำคัญก็คือระยะห่างเขี้ยวหัวเทียน ซึ่งService manual L15A7 ระบุไว้ว่า ระยะห่างต้องอยู่ระหว่าง 1.2-1.3 mm. ซึ่งถ้าเลือกใช้ NGK หรือ Denso ก็จะมีระยะห่างเขี้ยวหัวเทียนเท่ากับ 1.3 mm ซึ่งอยู่ในค่าที่กำหนด แต่ถ้าเลือกใช้เบอร์อื่นหรือเบอร์เทียบ ดังตารางข้างล่าง เช่น BKR5EIX-11 ระยะห่างเขี้ยวหัวเทียนจะเหลือแค่ 1.1 mm เอง และจากตารางของ NGK ทั้ง New city 09 และ Jazz ก็จะใช้หัวเทียนเบอร์เดียวกันและไม่มีเบอร์เทียบแนะนำ
[attach]48881[/attach]
[attach]48882[/attach]
ผู้โพสต์: Aria_Type-R    เวลา: 4/3/2013 19:10

ติดตามกระทู้คุณภาพอยู่พอสมควร.......แลกเปลี่ยนทัศนะกันสนุกจริงๆครับ ^^
จึงขออนุญาตสรุปความเข้าใจของตัวผมเอง พร้อมให้ข้อสังเกต ดังนี้

- การเปลี่ยนอะไหล่ให้ตรงเป๊ะตาม Service Manual เป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับรถยนต์
  - ในกรณีอะไหล่ที่ตรงเป๊ะตาม Service Manual หากมีขายข้างนอก ราคาจะถูกกว่าในศูนย์เสมอ (มากน้อยอีกเรื่อง)
  - อะไหล่เทียบเบอร์ (ของแท้นะ ไม่ได้หมายถึงของเทียมหรือของก๊อป)
    สามารถใช้ทดแทนอะไหล่ติดรถที่ตรงตาม Service Manual ได้เป็นอย่างดี หากเลือกสเปกได้เหมาะสม
  - อะไหล่ติดรถที่ตรงตาม Service Manual บางตัว มีโอกาสที่จะถูกเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญก่อนถึงมือผู้ซื้อ
    (กล่าวภาษาบ้านๆ คือ ศูนย์หรือมือดีแอบถอดสับเปลี่ยนไปแว้ว......)

ส่วนตัวของผมเอง ตรวจสอบปัจจัยต่างๆ และถามความต้องการของตัวเองแล้ว.....
เปลี่ยนมาใช้หัวเทียน Iridium เบอร์ IK20 ของ Denso ครับ
ตกหัวละสามร้อยกว่าบาท ณ ศูนย์อะไหล่ยนต์แหล่งใหญ่ในชลบุรี
ผู้โพสต์: sirapob    เวลา: 5/3/2013 10:57

ชาวคลับเราอบอุ่นดีนะคับ เต็มใจแบ่งปันประสบการณ์ดีๆเสมอ
ผู้โพสต์: Pongubu    เวลา: 10/3/2013 07:54

ขอคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์ครับ ผมไม่เคยสนใจเลยพึ่งศูนย์อย่างเดียว สงสัยต้องเริ่มศึกษาเองบ้างแล้ว
ปล. ผมชอบการเห็นต่างที่ชี้แจงด้วยข้อเท็จจริงครับ ไม่มีใครถูกใครผิด มีแต่จะทำให้เกิดการเรียนรู้ครับ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 11/3/2013 13:57

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/3/2013 14:27 โดย Worapong

IK 20 มีค่า Heat range ตรงตามคู่มือก็จริง แต่สิ่งที่สำคัญที่ไม่แพ้กันเลยก็คือ ระยะห่างของเขี้ยวหัวเทียน หรือ Gap ของมันจะต้องตรงกับคู่มือที่แนะนำด้วย ถ้า Gap 1.1 กับ 1.3 mm อาจดูเหมือนไม่มากแต่ก็มีผลกับสมรรถนะของหัวเทียนและไฟที่ได้ ถ้าใช้กับ city รุ่นเก่าก็น่าจะพอไหวเพราะส่วนใหญ่ gap จะอยู่ที่ 1.1 แต่ถ้าเป็น new city 09 อาจจะไม่เหมาะ เพราะถ้าดูจากคู่มือ spec ระบุ gap หัวเทียนใหม่ควรอยู่ที่ 1.2-1.3 mm แต่ IK20 เท่าที่ดูจากตาราง gap จะอยู่ที่ 1.1 mm ซึ่งน้อยกว่าค่าที่แนะนำ และปัจจุบันระบบจุดระเบิดได้พัฒนาไปมาก รถรุ่นใหม่ส่วนใหญ่เป็นแบบ COP (coil on plug) หรือคอยล์เดี่ยวต่อตรงกับหัวเทียนเลย ไม่ต้องมีสายหัวเทียน ทำให้ไม่ต้องสูญเสียความต้านทานจากการจุดระเบิดและการจ่ายไฟรวดเร็วแม่นยำมากขึ้น ด้วยเหตุนี้เอง จึงต้องมีการออกแบบและเลือกใช้หัวเทียนที่มีประสิทธิภาพสูง แต่รถบางรุ่นอาจเป็นระบบจุดระเบิดแบบ dual coil หรือเก่าหน่อยก็เป็นแบบจานจ่าย ดังนั้นความต้องการในการหัวเทียนเขี้ยวก็ยังคงมีอยู่ ก็หวังว่าเพื่อนๆคงจะพอเข้าใจและเลือกใช้หัวเทียนให้ถูกต้องและเหมาะสมได้ ไม่ใช่แค่ดูเบอร์หัวเทียนอย่างเดียวจะต้องดู gap หัวเทียนให้เหมาะกับรถเราด้วย และถ้าเราดูตารางหัวเทียน ไม่ว่าจะเป็น NGK และ DENSO Gap ที่เลือกใช้จะหาเบอร์เทียบได้ค่อนข้างยากหรือไม่มีเลย แต่ถ้าบางคนถามว่า ลำพังแค่ gap ระหว่าง 1.1 กับ 1.3 มันมีผลยังไงกับเครื่องยนต์และการจุดระเบิด ถ้าวัดด้วยความรู้สึกก็คงอาจจะยาก แต่ถ้าวัดและวิเคราะห์ไอเสียและต่อ เครื่องวิเคราะห์การจุดระเบิดก็อาจเห็นความแตกต่างพอสมควร เพราะแค่ 0.1 mm ก็มีความหมาย ยกตัวอย่างเช่น ระยะห่าง valve ที่ว่ากันเป็น feeler ที่ต้องใช้ ฟิลล์เลอร์เกจวัดนั่นเอง

เปรียบเทียบเบอร์หัวเทียน NGK กับ DENSO ซึ่งจะใช้ Heat range เดียวกัน

[attach]49081[/attach]

แต่ Heat range เดียวกันแต่ gap หัวเทียนก็ไม่ได้เท่ากันเสมอไป ต้องดูโค๊ดต่อท้ายด้วย เช่น IK20G Gap = 1.1 mm

[attach]49082[/attach]
ผู้โพสต์: sanjalern    เวลา: 12/3/2013 09:56

ทฤษฏีเยอะมาก ๆ แต่ในทางปฏิบัติถ้าทำตามนี้ ผมมีข้อสงสัยตามนี้

1.ก็คงไม่มีแต่ศูนย์บริการเท่านั้นเหรอ ??? ที่ตอบโจทก์ (คุณแน่ใจศูนย์ว่าเค้ามาวัดขนาดนี้มั้ยรึป่าว)
2.แล้วรู้ได้อย่างไรว่า สเปคที่ศูนย์บริการให้มาเป็นค่าที่ดีที่สุด?? เท่าที่ทราบรถสแตนดาร์ดก็เป็นแค่ค่ากลาง ๆ เท่านั้น
3.เอาอะไรมาวัดว่า spec ศูนย์จะดี ?? งั้นรถที่ออกจากศูนย์ก็คงไม่ต้องแต่งแล้วซิ ทำไมยังวิ่งสู่รถแต่งที่แรง ๆ (แรงกว่ารถสแตนดาร์ดมาก) เค้าไม่ใช้ของศูนย์ ปรับวาล์ว ปรับโน่น ปรับนั่น หลุดมาตรฐานศูนย์แน่นอน ทำไมวิ่งดีเหลือเกิน??
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 12/3/2013 13:19

มันไม่ใช่ทฤษฎีอย่างเดียวแต่ช่างที่เป็นเค้าก็เอามันมาใช้ด้วย ซึ่งล้วนมาจากผู้ผลิตทั้งนั้น และผมไม่ได้แนะนำให้เข้าศูนย์ หรือต้องเชื่อศุนย์แต่ให้เชื่อและทำตาม Manufacturing spec หรือค่าที่กำหนดในคู่มือรถ เพราะส่วนตัว ผมก็ไม่ชอบศุนย์ ผมน่ะทำตัวห่างไกลศุนย์มานานแล้ว และไม่เคยพึ่งศุนย์ แต่อยากให้เพื่อนๆดูแลรถเป็น และรู้สิ่งที่เค้าออกแบบมาว่าเค้ามีที่มาที่ไปอย่างไร การที่เราจะเปลี่ยนอะไหล่ซักตัว ทุกคนก็คิดว่ามันน่าจะดีถึงได้เปลี่ยน แต่ถ้าเปลี่ยนไปจาก Spec แล้วมันมีผลยังไงบ้าง เราควรที่จะศึกษาและทำความเข้าใจไว้ก็ไม่เสียหาย ไม่ได้บังคับให้ต้องทำตาม ท่านไม่ทำก็แล้วแต่ท่านเพราะรถท่าน เพราะนี่คือคำแนะนำ แต่ถ้ารถคุณยังต้องพึ่งพาศูนย์อยู่ ถ้าคุณไม่ทำตามศูนย์ เค้าก็ไม่รับประกันงานซ่อมให้คุณ และกระทู้ส่วนใหญ่ที่เข้ามาถามๆกันในทุก web board ที่เกี่ยวกับรถ ก็มักจะมีปัญหาหรือคำถามที่เกิดขึ้นจากการดัดแปลงและผลที่ตามมาโดยที่มีความรู้หรือทำไปโดยไม่รู้ ไม่ใช่หรือ ไม่งั้นก็คงไม่มี web board ตอบปัญหารถยนต์หรอกครับ ทุกอย่างมันมีหลักการและวิศวกรรมรองรับ ไม่ได้นั่งเทียนเขียนหรือนอนฝันเอาเอง และรถที่เราขับอยู่ก่อนจะเอามาขาย เค้าก็มีการออกแบบทางวิศวกรรม การทดลอง Phototype/Model และทดสอบก่อนที่ทำเป็นเชิงพาณิชย์ มากมายหลายขัันตอนกว่าจะเป็นรถตลาดหรือรถจ่ายกับข้าวได้ สรุปก็คือ

คำถามทั้งหมดตั้งแต่ข้อที่ 1-3 ท่านต้องไปถามศูนย์ honda นะครับ เพราะผมไม่ใช่ตัวแทนศุนย์ แต่แค่อยากบอกว่า
ทุกอย่างมันต้องมี spec อ้างอิงเสมอ มันถึงจะผลิตได้หรือซื้อสินค้าได้ เช่น ถ้าคุณไปร้านอะไหล่และถามว่าซื้อหัวเทียน honda หน่อย เค้าก็จะถามคุณว่ารถรุ่นอะไร มันมีหลายรุ่นหลายเบอร์ นี่คือเค้าต้องการ spec และถ้าคุณไม่รู้ spec คุณจะรู้ได้ไงว่าเค้าหยิบของให้ถูกหรือไม่ถูก หรือลองถามแบบโง่ๆกับร้านอะไหล่ก็ได้ว่าคุณรู้ได้ไง ว่าหัวเทียนรถผมใช้รุ่นนี้ เค้าก็จะเอา part no. หรือ Data catalog ให้คุณดู ถ้าคุณยังไม่เชื่ออีก มันก็เรื่องของคุณ และเวลาแต่งรถคุณต้องใช้ spec หรือเปล่า คุณรู้ได้ไงว่าเครื่องที่คุณเอามาวางมันดีกว่า จะเลือกเครื่อง block ไหนยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ต้องใช้ spec ไหม รู้ได้ไงครับว่ามันดีกว่าตัวเดิม แต่อย่าเอา spec รถบ้านไปเทียบกับรถแต่ง spec ต่างกันผลลัพธ์ก็ต่างกัน

ส่วนรถที่ออกจากศุนย์ต้องแต่งหรือไม่แต่ง ใครแรงกว่าใคร ผมเองไม่เคยแต่งรถ ซื้อมายังไงก็ใช้ยังงั้น เพราะผมซื้อรถตลาด ราคาพอจ่ายได้ ไม่ได้ซื้อรถแข่ง ถ้าผมถามคุณว่า รถที่คุณแต่งเองวิ่งสู้รถ sport car หรือพวกเฟอร์รารี่จากโรงงานได้ไหมล่ะครับ หรือถ้าให้ผมไปแข่งกับรถพวกนั้นก็คงแข่งไม่ได้เพราะ spec มันต่างกันมากและราคาก็คนละเรื่องกันเลย จะสู้กันได้ไง แต่การที่คุณเอารถบ้านไปแต่ง คุณลงทุนไปเท่าไหร่ รถแรงขึ้นเท่าไหร่ คุณได้อะไรมาบ้างจากการแต่งรถ คุณเคยคำนวณมันไหมก่อนแต่ง หรือว่าทำแล้วและลองเอามาวิ่งดู แค่การวางเครื่องใหม่ ก็ทำให้รถแรงกว่าเครื่องเดิมๆ แล้วไงครับ คณอาจจะต้องเปลี่ยนยางดีขึ้น แพงขึ้น เบรค ช่วงล่าง ดีขึ้นแต่ตัวถังเดิมๆ และต้องไปโหลดเพื่อลด CG ของรถอีก เงินทั้งนั้นและท่านได้อะไรมา นอกจากความแรง และก็อาจจะบริโภคน้ำมันเล่นเปล่าๆ ผมใช้รถโรงงาน ดูแลรถตามระยะและข้อกำหนด เพื่อขับไปทำงานและเที่ยว จ่ายตลาด ถึงเวลาก็ขาย ไม่ได้เอาไปแข่งกับใคร แค่วิ่งได้ตาม spec ดรงงานผมก็พอใจ ถ้าอยากได้รถแรงๆต้องซื้อรถ sport car ครับ ไม่ต้อง modify แบบผิดๆถูกๆ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 12/3/2013 13:31

ทั้งหมดทั้งมวลที่พูดไปนี่ มันคือรถบ้านๆนะครับ ไม่ใช่รถแต่งและก็ไม่เคยพูดถึงรถแต่งเลย ผมก็แค่แนะนำหัวเทียนรถบ้าน มาตรฐานโรงงานแค่นั้น เพราะเห็นว่ารถรุ่นนี้เลือกใช้หัวเทียนที่ดีอยู่แล้วแต่ก็ติดที่ว่าราคาก็เแพงที่สุดด้วยเท่าที่ผมเคยเห็นมา ส่วนถ้าใครคิดว่าแพง อยากประหยัดก็แล้วแต่ครับ วิจารณญาณของแต่ละบุคคลครับ ผมไม่ได้ขายหัวเทียน

ปล.รถแรงถูกรถตลาดแซงก็เห็นอยู่บ่อยไป ไม่จำเป็นหรอกครับที่รถตลาดต้องเอามาแต่งทุกคัน แรงแค่ไหน tip speed ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ แค่ใครไปไวกว่ากัน ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจและคันเร่ง อยุ่ที่ใครใจถึงกว่าก็เท่านั้น ส่วนผม อยากไปช้าๆเพราะอยากอยู่ดูแลลูกเมียนานๆครับ
ผู้โพสต์: pluemkp2011    เวลา: 12/3/2013 22:27

ตัวอย่างใบเสร็จค่าหัวเทียน คันนี้เปลี่ยนเมื่อปีที่ ...
Worapong โพสต์เมื่อ 28/2/2013 12:58
อันนี้เป็นราคาเปลี่ยนที่ศูนย์รวมเช็คระยะทางด้วย100,000 หรอครับ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 13/3/2013 12:06

ราคาของอย่างเดียว ซื้อมาเปลี่ยนเอง
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 13/3/2013 12:07

เพือนผมเค้าให้ผมเปลี่ยนให้ เพื่อนกันผมไม่คิดค่าแรงหรอกครับ ผมเปลี่ยนให้ฟรี
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 13/3/2013 12:14

นอกเรื่องนิดหนึ่ง ที่บางคนถามว่า Spec Honda เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน อันนี้ก็เป็นตัวอย่างการเปรียบเทียบค่าการออกแบบระหว่างรุ่นเก่ากับใหม่ ใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจเปรียบเทียบว่ารุ่นใหม่ดีกว่าอย่างไง พูดง่ายๆว่า ทุกอย่างมันมี Spec ของมันหมด

[attach]49162[/attach]
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 13/3/2013 12:24

ถ้าขับแบบชาวบ้านๆ วิ่งแบบเรื่อยๆ ก็คงไม่มีโอกาสได้สัมผัสความแรงหรือเรียกม้าออกมาทั้งฝูงหรอกครับ นอกจากจะลากรอบหรือใช้ความเร็วค่อนข้างสูง 4800 รอบขึ้นไปถึงจะมีโอกาสสัมผัสมัน แต่เราใช้รอบส่วนใหญ่ก็ไม่เกิน 3000 รอบหรอกครับ สำหรับรถเกียร์ Auto อย่าไปเทียบกับนักแข่งเลยครับ มันคนละวัตถุประสงค์กัน
ผู้โพสต์: sanjalern    เวลา: 13/3/2013 15:08

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/3/2013 16:08 โดย sanjalern
นอกเรื่องนิดหนึ่ง ที่บางคนถามว่า Spec Honda เชื่อถือได้ม ...
Worapong โพสต์เมื่อ 13/3/2013 12:29

ใช่..ทุกอย่างก็ต้องมี spec ของมันหมด แต่มันเกี่ยวไรกับความน่าเชื่อถือเหรอ? Spec แบบนี้ผู้ผลิตทุกคนก็ต้องทำเพื่อแจ้งให้ผู้บริโภคทราบอยู่แล้ว (แค่ Power กับ Torque ไปขึ้น Dyno Test ก็ไม่ได้เท่านี้แล้ว ต่ำกว่าที่แจ้งทุกคันทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น)

ไม่ผิดที่ใช้ตามที่คู่มือระบุ แต่ผมกำลังสื่อถึงทางเลือก ทำไมเราเลือกที่จะต้องเชื่อตามที่คู่มือระบุเท่านั้น (ย้ำ"เท่านั้น") ใครเป็นคนเขียนคู่มือ ก็คนใช่มั้ย?? ผู้ผลิตทุกรายเมื่อผลิตสินค้าใหม่ก็ต้องพัฒนาจากตัวเก่า (ก็ตามที่คุณอ้างถึง spec ด้านบนเป็นตัวอย่าง) แค่หัวเทียนที่ฮอนด้าใช้ก็ยี้ห้อ NGK แล้วทำไมไม่คิดว่า NGK จะผลิตที่ดีกว่ามาขาย เพื่อทำกำไรให้ธุรกิจของตัวเองและขายในนามตนเอง แต่ค่าอะไหล่ที่NGK ผลิตให้และตีตรา HONDA แล้ว Hondaก็ต้องมีทำราคาสูงเพื่อสร้างมูลค่าให้กับสินค้าแตกต่างจากตลาด.

ทำไมในเมื่อมีความรู้มีความสามารถก็ไม่น่าจะน้อยกว่าชาติที่เราไปซื้อรถเค้ามาใช้เงินไหลออกมากมาย... ไม่แปลกที่ประเทศไทยไม่มีรถยนต์แบรนต์คนไทยทั้ง ๆ ที่มีคนมีความรู้ แต่ก็ยังเลือกเดินตามมากกว่าจะเดินนำ
ผู้โพสต์: mr.rubsub    เวลา: 13/3/2013 15:14

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ ผมก็ขับเรื่อยๆ มีแอบซิ่งบ้างเมื่อรถว่าง
เคยเยียบได้สุด190นานๆครั้ง เพื่อยืดเส้นยืดสายให้รถ หลังจากรถติดใน กทมนานๆ
ผู้โพสต์: sirapob    เวลา: 14/3/2013 06:48

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/3/2013 07:29 โดย sirapob

อบอุ่นจนเริ่มร้อนอีกแล้ว
เอาเป็นว่าทุกคนก็มีทางเลือกที่ตนพอใจแล้วกันดีมะคับ
คุณWarapong กำลังจะพยายามสื่อความถูกต้องตามหลักการ
และอีกหลายๆท่านอาจจะมองด้านการใช้งานที่มีประสิทธิภาพเทียบเท่าของเดิม (ที่มีราคาแพงกว่า)
แต่ทุกคนก็มีน้ำใจ ที่เสียเวลามานั่งพิมพ์ความเห็นบนกระทู้ มาแบ่งปันความรู้กัน
อย่างผมเอง ทำไมที่เลือกใช้หัวเทียนเบอร์ตรงของศูนย์ มันไม่ใช่ว่ามันใส่กล่องฮอนด้านะ
เจ้าหัวเทียนเบอร์นี้ใส่กล่องNGK ก็มี แต่ที่ผมใช้เพราะผมพิจารณาแล้วมันตรงใจผม
ยกอีกตัวอย่าง คอลย์จุดระเบิดใช้สี่อันเหมือนกัน บางคนเปลี่ยนเฉพาะตัวที่เสีย
แต่ผมเลือกที่จะเปลี่ยนทั้งสี่อัน เพราะผมคิดว่ามันทำงานพร้อมๆกันมันก็เสื่อมใกล้เคียงกัน
ส่วนใครที่ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์มากนัก เอากระทู้นี้ไว้พิจารณาละกัน ความรู้คับแก้วเลยคับ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 14/3/2013 13:17

OK ผมรู้แล้วว่าท่านกำลังจะสื่ออะไร ผมแนะนำให้ทำตาม manufacturing  spec หรือโรงงานผู้ผลิต ซึ่งโรงงานผู้ผลิตรถยนต์ส่วนใหญ่จะมี partner ที่เป็นผู้ผลิตชิ้นส่วนหลักป้อนให้กับผู้ผลิตรถอยู่แล้ว และมักจะมี R&D ร่วมกันตลอด  ซึ่งทั้ง Denso และ NGK ก็เชี่ยวชาญทางด้านหัวเทียนมานานและก็ brand Japan เหมือนกันกับ honda เขาก็เลยแนะนำให้เลือกใช้ 2 เจ้านี้เพื่อเป็นทางเลือกและให้ง่ายต่อผู้บริโภคในการบริการด้วยตัวเอง ไม่ใช่ไม่มีทางเลือกอย่างที่คุณกล่าวอ้าง และตัวเลือกที่ผมเห็นในกระทู้นี้ที่เอามาเลือกใช้ก็เลือกใช้ NGK ไม่ใช่เหรอครับ แต่จุดประสงค์หลักที่ผมต้องการพูดถึงในกระทู้นี้ก็คือ ผมไม่ได้สนใจยี่ห้อเลย ผมสนใจค่า 2 ตัวหลักๆของหัวเทียนนั่นก็คือ Hea trange และ gap ของหัวเทียน ถ้าคุณลองหา heat range และ gap ของหัวเทียนดู ว่ามียี่ห้อไหนบ้างที่ผลิตและตรงตามข้อกำหนดดังกล่าวบ้าง คุณก็ให้เลือกใช้รุ่นนั้นได้ยี่ห้อนั้น มันก็ไม่ผิด เช่น ยี่ห้อ Sanjalernxxx6 -1.3 มันก็ใช้แทนกันได้เพราะ heat range และระยะห่าง gap มันได้ตามคู่มือ หรืออาจจะไปดูหัวเทียนยุโรป เช่น บอส ก็ได้ไม่แปลก ผมไม่ได้บอกว่าต้องใช้ยี่ห้อไหนเลย เพียงแต่ยี่ห้อที่พูดถึงนั้นเป็นยี่ห้อที่นิยมกันและมีชื่อเสียงทางด้านนี้อยู่แล้ว และที่ผมซื้อมามันเป็น NGK ก็เท่านั้น ทั้งๆที่ NGK และ Denso มันใช้แทนกันได้ เพราะ Heat range และ gap มันเท่ากัน ตอบอย่างนี้ OK ไหมครับ บางอย่างที่ผมบอกไม่หมด อยากให้เราคิดเองและศึกษาเองบ้างจะได้เข้าใจและไม่เป็นเหยื่อของผู้ค้า ไม่ใช่ต้องมาบอกหมดหรือตอบทุกคำถาม เพราะอย่างงี้ไงครับ ถึงไม่มีรถที่ผลิตโดยคนไทย เข้าใจหรือยังครับ
ผู้โพสต์: sanjalern    เวลา: 14/3/2013 15:07

ไม่ได้เกี่ยวไรกับยี่ห้อเลย ก็อ้างอิงไปตามที่คุณพูดกันมา ไปอ้างอื่นก็จะออกนอกทางกันไปอีก

ตัดเรื่องยี่ห้อออกไปเลยนะครับ พูดถึงแค่ทำไมต้องเชื่อ spec ตามคู่มือ ?? เท่านั้น ในเมื่อก็ยังไม่เคยได้ลองใช้ ลองเทสกัน ทำไมจึงปักใจเชื่อว่าตามคู่มือระบุเท่านั้น (ไม่ได้บอกว่าคู่มือเชื่อไม่ได้)
ผู้โพสต์: Hanzaa    เวลา: 30/7/2013 14:18

ของผม city 2010 ซื้อของ Denso ตัวล่ะประมาณ 350 4 ตัว 1,500 เอามาเปลี่ยนเอง แต่ถ้าเข้าศูนย์ 2000 อัพ
ผู้โพสต์: hasantod    เวลา: 30/7/2013 17:31

กระทู้นี้ ได้ความรู้ดีน่ะ   แต่บรรยากาศยังไงๆ อยู่น่ะ  
แต่ทุกคนก็แชร์ความรู้กันดีน่ะครับ
ผู้โพสต์: cl2eate    เวลา: 31/7/2013 23:10

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/8/2013 02:36 โดย cl2eate

ได้เกร็ดความรู้ดีนะเออออ
ผู้โพสต์: komsunsupaka    เวลา: 9/8/2013 13:59

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/4/2014 13:26 โดย komsunsupaka

ตอบกลับ 51# sanjalern

ผู้โพสต์: komsunsupaka    เวลา: 9/8/2013 13:59

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/4/2014 13:26 โดย komsunsupaka

ผู้โพสต์: komsunsupaka    เวลา: 9/8/2013 14:00

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/4/2014 13:25 โดย komsunsupaka

ผู้โพสต์: madurinG    เวลา: 31/10/2015 16:30

ขอ อนุญาติครับ หัวนี้ เวลาเปลี่ยนท่าเปลี่ยนที่ละหัวได้ ไหมฃ

สมมุตว่า หัวที่สองบอด เราเปลั้ยนแต่ หัวที่2 อย่างเดียวได้หรือเปล่าว

#หัวเทียนเข็ม

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://www.hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2