HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

montri2531 กระทู้เมื่อ 13/11/2012 02:25

ผู้รู้ช่วยตอบที่ครับ...ปันหาต่างๆType z

ถอยมือสองมาได้7วันครับ 4วันแรกขับไกล้ๆแถวบ้านไม่มีปันหา
พอผมลองขับทางไกลจากสมุทรสาครไปสวนผึ้งเท่านั้นละครับมีปันหาดังนี้
1.ความร้อนขึ้นสุดเลยครับก่อนออกก็เช็คและเติมแล้ว..มันพ่นไอน้ำออกมาเยอะมากและก้อไม่ดูดน้ำกลับ..เป็นเหตุผลทำไห้น้ำหายครับ
2.ผมเลยเปลี่ยนน้ำไหม่พร้อมหล่อเย็นเติมเสร็จแล้วก็สังเกตเห็นเป็นคราบน้ำมันลอยอยู่
3.พอเริ่มปกติก็ขับไปต่อ..ขากลับถึงสังเกตเห็นว่ามควันขาวออกจากท่อเยอะมาก ลองเปลี่ยนเป็นขับน้ำมันก็ไม่หายจนขับมาไกล้ถึงสมุทสาครความร้อนก็ขึ้นอีก
เป็นเพราะอะไรครับรบกวนด้วยนะครับ..แต่พอวันรุ่งขึ้นขับไกล้ๆแถวบ้านก็ปกติเหมือนเดิม..ผมไม่รู้ว่าควรทำยังไงและปล่อยไว้จะเป็นอะไรหรือป่าว....ขอบคุณท่านที่ตอบผมด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถสักเท่าไหร่

neoung กระทู้เมื่อ 14/11/2012 21:10

[url]http://www.hondafamily.in.th/forum/archiver/?tid-1844.html[/url]

Kakkakk กระทู้เมื่อ 15/11/2012 17:22

ผมคิดว่าน่าจะฝาสูบโก่งซะแล้วนะ เนื่องจากเครื่อง over heat
ลองเช็คดูเบื้องต้นก่อนนะคับ อาการฝาสูบโก่ง
-ตอนเครื่องเย็น สตาร์ทรถแล้วเปิดฝาหน้อน้ำดู สักพักถ้ามีฟองอากาศพุ่งขึ้นมา
-ดูที่กระป๋องพักน้ำ ถ้ามีคราบน้ำมันปนอยู่ด้วย
-ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องออกมามีคราบน้ำปนอยู่

รีบหาอู่ซ่อมด่วนคับ

montri2531 กระทู้เมื่อ 18/11/2012 22:53

ขอบคุนครับ...ผมเอาเข้าไปเคลมที่เต๊นท์แล้วไม่รู้ว่าจะคิดเงินผมหรือเปล่าแต่เพิ่งถอยมาแค่สี่ห้าวันเองอ่ะครับ

tparad กระทู้เมื่อ 20/11/2012 12:12

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/2012 12:28 โดย tparad [/i]

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ  กรณีของผมเนี่ย  น้ำในกระปุกพักน้ำหายไปเร็วมาก  คือ ครั้งแรก ก่อนออกเดินทางผมเติมน้ำในกระปุกเกินขีด MAX ขับรถด้วยความเร้วเฉลี่ย 100 km/hr พอถึงที่ทำงาน  ผมเปิดฝากระโปรงรถ  เพื่อหาสาเหตุ พบว่าบริเวณฝากระปุกพักฯ มีน้ำไหลออกมา  ซึ่งน่าจะเกิดจากแรงดันของน้ำจากหม้อน้ำ พอเครื่องเย็นน้ำก้อลดลงไปอยู่ระดับขีด MAX   ครั้งที่สอง  ผมทำเหมือนเคยแต่ลดปริมาณน้ำในกระปุกให้อยู่ในระดับ MAX แต่คราวนี้ผมไม่ได้เปิดฝากระโปรงดูทันที  อาศัยสังเกตใต้ท้องรถบริเวณถังพักน้ำก้อไม่ปรากฏว่ามีน้ำไหลย้อนกลับแต่อย่างใด   จนถึงเย็นแล้วขับรถกลับถึงบ้านถึงเปิดดู  ปรากฏว่าน้ำในกระปุกพักลดลงจากระดับ MAX ของกระปุก  ซึ่งเป็นแบบนี้มาได้ประมาณ  1 เดือนแล้ว  อยากรบกวนสอบถามถึงสาเหตุที่แท้จริงน่ะครับ รบกวนตอบกลับด้วยตอนนี้กังวลใจมากครับ เพราะต้องเดินทางไกลบ่อยๆ ครับ  ขอบคุณครับ  อ้อ  ผมลืมบอกครับหลังจากที่มีอาการในช่วงแรก  ผมได้เปลี่ยนฝาปิดหม้อน้ำใหม่แล้ว ครับ

Kakkakk กระทู้เมื่อ 22/11/2012 08:50

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1433393&ptid=97407]5#[/url] [i]tparad[/i] [/b]

หม้อพักน้ำไม่ควรเติมเกินขีด max.เพราะต้องเหลือ space เอาไว้รับน้ำที่ดันออกจากชุดสปริงฝาหม้อน้าตอนเครื่องร้อน และถูกดูดกลับคืนตอนเครื่องเย็น
เท่าที่สังเกตุ type z เครื่องร้อนเวลาวิ่งทางไกลก็น้ำไม่น่าจะเกินขีด max.ขึ้นมา 1-2 cm
- คุณอาจจะเติมหม้อพักน้ำเกินขีด max มากเกินไป
- ฝาหม้อน้ำที่เปลี่ยนไปถูกต้องหรือป่่าวคับ (1.1 bar)
- ความร้อนสูงผิดปกติหรือป่่าวคับ (ไม่ควรเกิน ขีดกลาง หรือต่ำกว่า)

check it kub..

tparad กระทู้เมื่อ 22/11/2012 10:24

[quote]ตอบกลับ  tparad[code]หม้อพักน้ำไม่ควรเติมเกินขีด max.เพราะต้ ...
[size=2][color=#999999]Kakkakk โพสต์เมื่อ 22/11/2012 09:05[/color] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1434868&ptid=97407][img]http://www.hondacityclub.com/board/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote][/code]

tparad กระทู้เมื่อ 22/11/2012 10:31

ขอบคุณครับคุณ Kakkakk  สำหรับคำตอบ/แนะนำ
1. ระดับน้ำในกระปุกพักจะอยู่ตามที่คุณกล่าวครับ เกินขีด MAX มา 1 ซม. บางครั้งจะอยู่ที่ขีด MAX พอดี
2. ฝาหม้อน้ำถูกต้องครับ 1.1 BAR
3. เกจ์วัดความร้อน  ไม่ถึงขีดกลางครับ
วันนี้จะลองสังเกตุอีกครั้งครับ  ถ้าน้ำยังหายเร็วผิดปกติ  อาจจะไปล้างหม้อน้ำ  เช็คท่อน้ำ อีกที พะวงแต่ตอนขับทางไกลนี่แหละครับ....ขอบคุณอีกครั้งครับ:)

overpar กระทู้เมื่อ 20/5/2013 19:58

รถมือสองเราไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมดูแลมายังไง
ยังไง อาการนี้แก่ทีละอย่างไม่จบ
เปลี่ยนท่อหม้อน้ำทั้ง2เส้นเช็คปัมหม้อน้ำ
อ่นใจกว่าครับ  ขับไปซ่อมไปชิ้นส่วนต่างเริ่มหมดอายุของมัน

อายุรถร่วมสิบปี ปั้มหม้อน้ำคงถูกตะกันเกาะจนเสียหาย

gojack กระทู้เมื่อ 2/11/2013 17:16

ถ้าน้ำหายบ่อยประเก็นฝาอาจรั่วครับ วิธีเช็คก็ดูตอนเครื่องทำงานอุณหภูมิปกติ เปิดฝาหม้อพักน้ำดูเอาปลายสายน้ำจุ่มในหม้อพัก ดูว่ามีฟองอากาศผุดขึ้นมาไหม ถ้ามีก็ประเก็นแตก รั่ว เปลี่ยนประเก็น ปรับหน้าฝาให้เรียบ ควรใช้ประเก็นเหล็กแท้ 0 เวลาใสไม่ต้องทากาวที่ประเก็นนะครับ เวลาขันฝาให้ขันเป็นก้นหอยเริ่มจาก ปอนน้อย กลาง แล้วก็มาก 67n/m ควรทิ้งระยะคลายตัวของนัตฝาสูบสัก1 นาทีแล้วค่อยขันสเต็ปต่อไปครับ ถ้าไม่มีก็ปกติ

หน้า: [1]