HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

henshinneno กระทู้เมื่อ 11/10/2012 10:36

ถามเกี่ยวกับรถหน่อยครับ

คือว่ารถ Honda city type-Z ปี 2000 นะครับ ซื้อมือสอง ใช้ได้เกือบปี เริ่มมีปัญญา
1.คือเวลาใส่เกียร์ (ออโต้) มันจะมีเสียงดังตึงแรง ๆ เลยครับ ที่ห้องเครื่อง แต่จะดังตอนเปลี่ยนเกียร์จาก D4>R หรือไม่ก็ R>D4 จะมีปัญหา ส่วนอื่น ๆ ไม่มีเช่น N>D4 D4>D3 ไม่มีปัญญาหานะครับ จะเป็นแค่ต้นเหตุดังกล่าว อยากทราบปัญหาอ่ะครับ
2.พอดีไปเปลี่ยนคอมพ์แอร์มาใหม่ครับ พอเปลี่ยนมาแล้วแอร์เย็นจริงครับ แต่เสียงลำโพงในรถมันอ่อนไปมากเลย ปกติตอนคอมแอร์เสียนะครับ เปิด Volume 7-8 นี่ก็ได้ยินแล้วนะครับ แต่พอทำมาต้องเปิด 18-21 ถึงจะดัง แล้วเสียงออกไปนอกรถด้วยปัญหาอยู่ตรงไหนครับ
3.อีกอย่างคือ เอารถไปซ่อมมาครับ รู้สึกว่าคันเร่งมันหนืดมาก เหยียบไม่ขึ้นครับ ถ้าเหยียบแรงก็พุ่งเลย แถมรอบจัดมาก ๆ เหยียบแค่ 20 รอบไป 3000 แล้ว งงมาก ก่อนหน้านี้ก็เป็นปกติ 1500 ก็ปัดขึ้นเรื่อย ๆ นี่นอกจากไม่ตัดรอบแล้วยังคาที่เดิม คือ 3000 ขับ ๆ ไปรถกระตุก จนกว่าจะได้ความเร็วที่มั่นคง จึงจะไม่กระตุก อยากทราบสาเหตุครั

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ _/l\_:)

benz กระทู้เมื่อ 11/10/2012 10:50

1. เกียร์เริ่มมีปัญหาครับ เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์+ล้าง หรือยังครับ  ทำตอนนี้ ไม่รูว่าจะทันป่าวนะ
2. เกี่ยวกับ ระบบไฟอาจจะไปพ่วงกันอยู่แบบผิด ๆ ครับ ลองปิดแอร์ดูว่าเป็นเหมือนกันป่าว / ถ้าเป็น หรือไม่ก็ให้ไปดูที่เพาเวอร์แอมป์ ถ้ามี บางทีช่างไปหมุนเล่น ก็ดังน้อยลงได้ครับ
3. น่าจะเกี่ยวข้องมาจากเรื่องเกียร์เนี่ยแหละครับ  ถ้าเบรคไม่ติดนะ

ทั้งหมดทั้งปวง  ถ้าอยู่แถว วัชรพล  ลองโทรหาพี่พรชัยที่ อู่นี้ดูนะครับ  บอกว่า พี่เบ็น cityclub ให้โทรมาปรึกษา

[url]http://www.hondacityclub.com/board/viewthread.php?tid=69564&extra=page%3D1[/url]

หน้า: [1]